• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Công cụ thay đổi Skin cho SPB Mobile Shell 3.0

vuquan

Xin giới thiệu tới các bạn một công cụ tuyệt vời để thay đổi SKIN cho SPB Mobile Shell 3.0.

http://www.imarche.net/omnia/index.php

Các bạn làm theo hướng dẫn sau đây nhé. Có rất nhiều tùy biến để thay đổi SPB MS 3. Nào cùng nhau "vọc" nhé:

Sao lưu thiết lập cũ: Nếu đã cài SPB MS 3, để sau này có thể quay trở lại như trước khi bạn thay đổi Skin, hãy backup các thiết lập của bạn trên MS3 bằng cách vào Spb Menu\Settings\Spb Mobile Shell. Tại màn hình này, bạn bấm nút chức năng bên trái - dưới cùng màn hình, xuất hiện cửa sổ nhỏ dưới. Chọn Backup Settings. Hãy sao lưu các thiết lập của bạn. Sau này cũng vào đây và chọn Restore Settings để phục hồi lại như cũ.

Nếu trên máy bạn chưa cài MS version 3.0, các bạn phải gỡ bỏ hết SPB Mobile Shell các version cũ.

1) Download SPb Mobile Shell 3.0 từ trang chủ http://www.spbsoftwarehouse.com/products/mobileshell
- Chú ý là chỉ download bản tiếng Anh.
2) Cài đặt SPB Mobile Shell 3.0 vào PPC của bạn
3) Download công cụ Customizable SKINs for Spb Mobile Shell từ link http://www.imarche.net/omnia/fullpacks.php
- Chú ý chọn đúng theo loại màn hình của máy bạn.
4) Unzip file download được thư mục SpbMobileShellSkins và copy thư mục này vào thư mục gốc của thẻ nhớ (Ví dụ: \Storage Card\).
5) Trên PPC, mở File Explorer và tìm thư mục trên (Ví dụ: \Storage Card\SpbMobileShellSkins). Tìm 'SpbMobileShellSkins\Scripts' và chạy file 'Mortscipt.exe'. Chương trình này sẽ cho phép các scripts khác chạy được.
6) Vẫn trong File Explorer trên PPC, chạy file "Install_QVGA.mscr" (Hoặc Install_VGA.mscr nếu công cụ bạn download về là cho màn hình VGA) và thiết lập ngôn ngữ mà bạn thích (Có luôn giao diện tiếng Việt). Nếu bạn muốn cài tất cả các theme có trong bộ cài đặt, bạn hãy chọn YES cho các câu hỏi tiếp theo.
7) Bạn cũng có thể chạy bất cứ script nào như Luna_Paper.mscr. Mỗi khi bạn chạy các scrip này, chương trình lại hỏi bạn có thay đổi các thiết lập khác hay không. Đến website chính để xem các screenshot: http://www.imarche.net/omnia/index.php#nogo
8) SOFT RESET máy hoặc chạy script "ScanStatus.mscr".

- Có một số skin đẹp như hình đồng hồ cơ là các bạn phải mua.
- Hình skin của version trước chỉ để các bạn thấy các nút...

Chỉnh sửa cuối:

chaopac

này này vuquan ơi, sao bạn kêu bản này hỗ trợ MS 3 mà trong hình lại là MS 2 là sao, kì thế :-??:-??:-/
đây, mình bổ sung hình khác đây, cái này mới là MS 3 này bạn, cái tool bạn cho thì đúng nhưng hình sai thế dễ bị hiểu lầm lắm đấy nhé, bạn chú ý lần sau nha.

vuquan

Mình lấy hình ở mục skin của website của tác giả ấy mà. Mình cũng đang vọc nên chưa có hình ở máy mình:D

kokoro194

vậy nếu sau khi chuyển đổi mà mình muốn quay về mặc định thì như thế nào hả bạn ??

QuangThang89

Muốn quay lại mặc đinh thì chỉ có Remove ctr sau đó cài lại thui, chúc vui :)

vuquan

vậy nếu sau khi chuyển đổi mà mình muốn quay về mặc định thì như thế nào hả bạn ??

Bạn cũng có thể cài lại.
Tuy nhiên bạn có thể sao lưu các thiết lập của SPB MS 3.0 và phục hồi khi cần thiết.
Bạn xem lại bài viết của mình ở đầu trang, mình mới thêm phần sao lưu đó.
Sorry các bạn nhé!

vuquan

có cách nào chỉ thay mỗi hình nền trong lifestyle được ko nhỉ? thanks

Tại màn hình lifestyle, bạn bấm nút mềm góc phải dưới cùng màn hình, chọn Change Background. Kích thước ảnh là 960 X 768 pixel

abu8310

Kích thước ảnh hơi bị kì...cuc, Vd: nếu các bạn lấy ảnh chân dung làm background thì sẽ hiển thị to đùng, vì vậy nếu muốn hiển thị vừa màn hình thì phải chọn nhưng ảnh xa.

vuquan

Kích thước ảnh hơi bị kì...cuc, Vd: nếu các bạn lấy ảnh chân dung làm background thì sẽ hiển thị to đùng, vì vậy nếu muốn hiển thị vừa màn hình thì phải chọn nhưng ảnh xa.

Quả là hơi kỳ cục, tuy nhiên SPB thiết kế như vậy vì ảnh này còn hiện trên 2 trang Trái và Phải (Left Page và Right Page) của màn hình LifeStyle. Khi bạn vuốt nhẹ màn hình LifeStyle sang trái hay phải, máy sẽ hiển thị 1 trong 2 trang trên với ảnh nền dịch sang cạnh tương ứng.

mrluctuyen

Sao màn thanh task bar của mình nó không giống như trong mấy cái ảnh xanh xanh bên dưới nhỉỉ? Nó vẫn giống như của WM giống như cái ảnh đầu tiên. Có ai biết cách làm nó giống máy cái ảnh bên dưới không?

QuangThang89

Sao màn thanh task bar của mình nó không giống như trong mấy cái ảnh xanh xanh bên dưới nhỉỉ? Nó vẫn giống như của WM giống như cái ảnh đầu tiên. Có ai biết cách làm nó giống máy cái ảnh bên dưới không?
Đó là phiên bản SPB MBS phiên bản trước, còn SPB MBS phiên bản 3 này vẫn giữ lại thanh TaskBar ở phía trên, thân :)

Leepv

Xin giới thiệu tới các bạn một công cụ tuyệt vời để thay đổi SKIN cho SPB Mobile Shell 3.0.

........

Tớ cám ơn Bác Vuquan rất nhiều về bộ skins cho Spb mobile shell 3 nhé=D>. Lâu nay muốn đổi skins chỉ có cách quay lại với version 2.15 thôi. Đã cài đặt và chạy tốt,nhẹ nhàng trên i900,ko bị lỗi gì.Thanks again.:)

et_express

minh change background k dc.chỉ có mõi cai backg mặc định hình bãi biển.pro giúp mình zới!!thank

blackdoor

Manager
Bạn vào SPB Home, chọn nút dưới cùng bên phải, chọn tiếp Change Background rồi lựa một ảnh ưng ý trong đó thôi.

loitraitim490

bác nào có cái giao diện manila cho bản 3.0 nay không. Minh thích cái vụ thời tiết của manila quá:)

GSBS

bác nào có cái giao diện manila cho bản 3.0 nay không. Minh thích cái vụ thời tiết của manila quá:)

bạn coi link này đi. Có mọi thứ bạn cần lun
http://www.modaco.com/content/i900-general-omnia-rom-discussion/279995/custom-i900-rom-dxid1-vie12-exrom-update-only-24-may-2009/
WM today, SS OnlineWidget, M2d & SPB3: http://www.youtube.com/watch?v=4umUNEunC5c

Đây là Rom của bạn t2008, tích hợp cả 3 em vào 1 chỗ lun, tốc độ cũng khá

minhty1987

có gì dâu mà khó chỉ cần cài phần mềm duyệt ảnh vô chỉnh lại kích thước giống như hình trong galary thì ôkee ngay thôi mà

chỉ cò bấy nhiêu skin dó thôi hả bạn còn nủa ho pót tiếp lên di=:)
;;):D

cuongnvhaui

cho mình hỏi là dùng cái này thì phải bỏ tiền để mua bản quyền sao?có dùng free đc ko?xin jup đỡ.thanhs!