• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

COOK ROM cho ART

newland

Bên forum-xda anichillus có đưa ra tool để cook rom các dòng HTC thấy cũng khá hay. Mình nghĩ nhiều người cũng muốn COOK ROM. Nhưng vấn đề COOK ROM còn nhiều trở ngại và khó khăn và cần nhiều kinh nghiệm đối với những người tập COOK ROM lần đầu. Mở topic này mong rằng các bạn và các Mod có kinh nghiệm về COOK ROM hướng dẫn thêm về COOK ROM để mọi người cùng học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm.

Các bạn có thể tham khảo qua bài viết cùa anichillus ở bên forum-xda ở đây:

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=310076

Download bộ tools cần thiết ở đây:

http://rapidshare.com/files/50880220/HyperCore_V1.01.exe

b_x_vinh

Bên forum-xda anichillus có đưa ra tool để cook rom các dòng HTC thấy cũng khá hay. Mình nghĩ nhiều người cũng muốn COOK ROM. Nhưng vấn đề COOK ROM còn nhiều trở ngại và khó khăn và cần nhiều kinh nghiệm đối với những người tập COOK ROM lần đầu. Mở topic này mong rằng các bạn và các Mod có kinh nghiệm về COOK ROM hướng dẫn thêm về COOK ROM để mọi người cùng học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm.

Các bạn có thể tham khảo qua bài viết cùa anichillus ở bên forum-xda ở đây:

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=310076

Nếu bạn viết luôn bài Tut hướng dẫn thì tốt quá.:-?

newland

Thực ra cũng muốn viết Tut lắm nhưng tự mình cũng mới bắt đầu làm nên không dám viết Tút. Chẳng qua là dịch lại và làm theo. Tuy nhiên chưa làm thành công nên đâu dám viết Tút chứ. Mình nghĩ các Mod trong diễn đàn hiểu rất rõ về COOK ROM cho dòng này. Vậy chúng ta sẽ đi từng bước từng bước và mong rằng các Mod giúp đỡ thêm.

Khi nào có thời gian mình sẽ thử viết phần DUMP ROM dùng tool của anichillus. (thực ra thì trong tool có file help bằng tiếng anh).

b_x_vinh

Thực ra cũng muốn viết Tut lắm nhưng tự mình cũng mới bắt đầu làm nên không dám viết Tút. Chẳng qua là dịch lại và làm theo. Tuy nhiên chưa làm thành công nên đâu dám viết Tút chứ. Mình nghĩ các Mod trong diễn đàn hiểu rất rõ về COOK ROM cho dòng này. Vậy chúng ta sẽ đi từng bước từng bước và mong rằng các Mod giúp đỡ thêm.

Khi nào có thời gian mình sẽ thử viết phần DUMP ROM dùng tool của anichillus. (thực ra thì trong tool có file help bằng tiếng anh).
Chờ mãi mà chưa thấy MOD nào có ý kiến gì cả?
Thôi, bạn cứ mạnh dạn dịch lại những gì bạn biết được ko? nói qua cách sữ dụng cơ bản....(dốt tiếng Eng. nên chả hiểu gì cả)=D>=D>=D>

newland

Thấy b_x_vinh cũng có vẻ đam mê COOK ROM nên mình post lên phần đầu là DUMP ROM cho ART. Nếu có gì không đúng mong các bạn góp ý. Mình đã DUMP ra và BUILD lại thấy vẫn chạy tốt.

newland

==============================
CÁC BƯỚC DUMP ROM
==============================​

B1: Chạy tool HyperCore_V1.01.exe mà các bạn vừa download về. Chương trình sẽ bung nén và tạp thư mục Core trong ổ C:\ và một folder shortcut HyperCore ngoài màn hình desktop.

B2: Bạn vào C:\Core\ACK mở file Device.txt và thêm vào:
* Đối với dòng máy Artemis
set device=Artemis
* Các dòng máy khác chỉ cần đổi Artemis = tên của dòng máy thôi.
Sau đó bạn Save lại file Device đó và chuẩn bị bước tiếp theo.

B3: Bạn chọn cho mình một ROM bất kì muốn COOK giải nén ROOM đó ra bạn sẽ nhận được một Folder gồm 6 Files chính:
1.EnterBootloader.exe
2.Rapitool.exe
3.RUU.exe
4.RUUGetInfo.exe
5.RUUResource.exe
6.RUU_signed.nbh
Bạn chỉ cần để ý đến file thứ 6 (RUU_signed.nbh) đó là là file mà chúng ta cần COOK.
Chú ý: File xxx.nbh mặc định phải là tên RUU_Signed.nbh
VD: Bạn muốn COOK lại ROM của Tom_codon bản 4.1 thì bạn phải sửa Tom_BB_v4xx.nbh thành RUU_Signed.nbh

B4: Bạn copy file RUU_Signed.nbh đó vào thư mục HyperCore\Extract\Sorce. Sau đó Bạn vào thư mục HyperCore\Panel\Extract và chạy file 1. DumpRom. Bạn đọc dòng thông báo của chương trình rồi nhấn ENTER để thực hiện giải nén. Quá trình này đòi hỏi một vài giây … vài phút.

Quá trình thực hiện xong. Đến bước này bạn chọn [2] – Move OS.nb to “HyperCore\Build\ROM” và nhấn ENTER

Sau khi quá trình chuyển file OS.nb thực hiện xong xong thì màn hình DOS lại trở về lúc đầu và đòi hỏi Bạn chọn bước tiếp theo. Đến đây Bạn có thể tắt màn hình DOS đi và chạy PKG Tool trong thư mục HyperCore\Panel\Extract hoặc chọn [1] – Start “PKG Tool”.
Lưu ý: Bạn dừng tắt cửa sổ DOS cho đến cuối bước này.

Cửa sổ DOS của PKG Tool xuất hiện với các dòng thông báo. Bạn đọc kĩ dòng thông báo này rồi nhấn ENTER để tiếp tục. Tiếp theo bạn chọn mục [3] – Manual và nhấn ENTER. Cửa sổ Package Tool sẽ xuất hiện.

Chỉnh sửa cuối:

newland

CÁC BƯỚC DUMP ROM (TIẾP THEO)

Chọn File - Open rồi chuyển đường dẫn tới HyperCore\Extract\dump rồi nhấn OK

Để cho quá trình đọc thư mục dump hoàn tất. Bạn chọn Tools - Build Packages

Sau khi quá trình này hoàn tất (trong thư mục dump sẽ có 2 thư mục là SYSOEM) Bạn vào HyperCore\Extract và đổi tên thư mục dump thành Packages. Làm xong bước này Bạn có thể tất cửa sổ Package Tool đi. Và quay trở lại màn hình DOS và chọn lựa chọn thứ [4] – Move SYS and OEM to “HyperCode\Build” rồi nhấn ENTER. Lúc này Tool sẽ hỏi bạn muốn sao lưu bản gốc không? Tùy bạn xử lý, nếu thích thì đánh y rồi nhấn ENTER còn không thì đánh n rồi nhấn ENTER lúc này quá trình chuyển sẽ thực hiện chuyển 2 thư mục SYSOEM vào HyperCore\Build.

quá trình chuyển 2 thư mục SYS và OEM

Sau khi quá trình thực hiện xong Bạn nhấn ENTER để tắt 1. DumpRom (hoặc PKG Tool).
B5: Tiếp theo Bạn vào HyperCore\Panel\Extract và chạy tool 3. DUMP XIP. Cửa sổ DOS hiện ra và liền tiếp theo đó là cửa sổ Extract hiện ra. Đừng để ý đến cửa sổ Extract (cũng đừng tắt đi). Bạn quay lại cửa sổ DOS nhấn ENTER. Quá trình DUMP XIP sẽ thực hiện.

Tiếp theo bạn nhấn ENTER để trở về màn hình DOS lựa chọn. Bạn chọn:
[1] – Move XIP to “Core\Build\ROM” folder
Sau khi thực hiện xong Bạn nhấn ENTER để quay trở về màn hình DOS lựa chọn.
Tiếp theo bạn chọn:
[2] – Move OS.nb to “Core\Build\ROM” folder

Sau khi quá trình thực hiện xong, Bạn nhấn ENTER để thoát.

KẾT THÚC: Sau khi thực hiện các bước này Bạn đã bung hoàn toàn các file trong ROM ra làm 3 thư mục SYS, OEM XIP chuẩn bị cho các bước chỉnh sửa (thêm, xóa và sửa) ROM của Bạn.
Bạn vào HyperCore\Build sẽ thấy có 3 folder nói trên là đã hoàn tất DUMP ROM. Các công đoạn chỉnh sửa bạn sẽ làm việc trong thư mục này (HyperCore\Build )

KẾT THÚC DUMP ROM

DOWNLOAD FILE WORD

Chỉnh sửa cuối:

b_x_vinh

Cám ơn "newland", mình mày mò mãi mà chưa được, hy vọng là bài của bạn sẽ giúp mình cũng như những bạn khác sẽ dễ dàng hơn trong công việc...=D>=D>=D>=D>=D>
bây giờ mình sẽ bắt đầu lại thử xem,
Hy vọng là có gì vướng mắc thì sẽ có MOD trong diẽn đàn tháo gỡ hộ.

newland

Mình cũng mong các MOD trong diễn đàn chỉ giáo thêm.
----
b_x_vinh muốn Cook thì tốt nhất hãy thử trên bản ROM SHIP. Hy vọng bạn làm thành công. Có gì thì cùng trao đổi nha.

qutuhu

Bác newland làm ơn cho em cái link khác được không?

Rapidshare em không thể nào down được.

Cảm ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:

b_x_vinh

Mình đã Dump thành công, mong bạn "newland" hoàn thành nốt phần còn lại.tối về mình thử thêm bớt ứng dụng vào xem có chạy được ko.
Cám ơn.

newland

Thêm bớt chương trình giờ mình còn đang tìm hiểu thêm... nếu b_x_vinh làm thành công thì post lên nha.

newland

TỪNG BƯỚC THÊM ỨNG DỤNG VÀO ROM

---- Tải TOOL ---
TOOLs
------------------
B1. Chuẩn bị ra file .CAB của ứng dụng mà Bạn muốn thêm vào ROM.

B2. Bạn giải nén Tool ở trên về vào trong ổ C:\
bạn vào C:\Tool\InitFlashFiles chạy file Generator.bat. Cửa sổ DOS xuất hiện. Bạn nhấn ENTER cửa sổ CAB xuất hiện. Bạn copy hoặc kéo thả file *.CAB vào cửa sổ CAB và đóng lại. Lúc này ta sẽ quay lại cửa sổ DOS. Bạn nhấn ENTER sẽ xuất hiện các dòng thông báo và các bước làm tiếp theo. bạn đọc kĩ các bước trong đó rồi nhấn ENTER.

B3. Chương trình WINCE CAB Analiser.exe xuất hiện cùng với thông số của file *.CAB mà Bạn đã bỏ vào trong cửa sổ CAB.

B4. Bạn chọn nút Extract CAB Files with original name in a folder (nút màu vàng có biểu tượng winzip của windows). Lúc này cửa sổ đường dẫn sẽ hiện ra và đưa bạn tới thư mục CAB. Bạn nhấn chọn thư mục CAB và nhấn OK. Quá trình thực hiện xong bạn sẽ thấy trong thư mục CAB xuất hiện thư mục windows (chứa các files của file CAB) và 1 file .inf.

B5. Bạn đừng vội tắt cửa sổ WINCE CAB Analiser. Giờ Bạn hãy nhấn nút XML. Cửa sổ XML Setup xuất hiện. Bạn chọn tab Registry Keys và copy toàn bộ nội dung trong tab đó và paste vào trong Notepad.

Chú ý: dòng đầu tiên trong Notepad lúc nào cũng phải có REGEDIT4 và dòng cuối cùng là một dòng trống.

Tiếp theo Bạn vào trang website http://www.famkruithof.net/uuid/uuidgen sau đó nhấn nút General thấy một hàng số và chữ in đậm ngay trên. Bạn copy hàng đó và trở lại Notepad chọn Save
Hộp thoại Save hiện ra bạn chọn:

File name : xxxxxxx-xxxx-xxxx-xxxx-xxxxxxxxxxx.rgu
File type : All Files
Encoding : Unicode
Đường dẫn là thư mục windows trong thư mục CAB

vi dụ: sau khi save mình sẽ nhận được file là : 6acf075e-780a-11dc-8314-0800200c9a66.rgu trong đó chứa nội dung của tab Registry Keys.

Tiếp theo tắt cửa sở XML Setup -> tắt cửa sổ WINCE CAB Analiser. Lúc này bạn vào thư mục CAB thì bạn sẽ thấy chỉ còn thư mục windows và file initflashfiles.txt. Bạn copy file initflashfiles.txt và dán vào trong thư mục windows và đổi tên thư mục windows thành tên chương trình của file CAB (vd: windows -> HTC Home) và cắt thư mục đó ra ngoài desktop.

B6. Mở Notepad và lưu lại với nội dung trắng

File name : xxxxxxx-xxxx-xxxx-xxxx-xxxxxxxxxxx.dsm
File type : All files
Encoding : Unicode
Đường dẫn là thư mục bạn vừa cắt ra ngoài desktop.

Chú ý: tên của file .rgu và .dsm giống nhau (bắt buộc) chỉ khác phần mở rộng là .RGU và .DSM

B7. Mở C:\Tools\BuildDSM. Bạn chỉ việc kéo thư mục của bạn vào file BuildDsm cửa sổ DOS làm việc hiện ra. Chờ quá trình xong bạn nhấn phím bất kì để tắt cửa sổ DOS đi. Lúc này bạn vào thư mục của ứng dụng ngoài desktop kiểm tra file .dsm. Lúc này file .dsm không phải là file rổng nữa là bạn đã thực hiện xong.

B8. Copy thư mục đó (vd: HTC Home) vào trong thư mục SYS mà bạn vừa Dump.

KẾT THÚC THÊM CHƯƠNG TRÌNH​

Giờ Bạn chuẩn bị thực hiện bước BUILD ROM

newland

BUILD ROM

1. Bạn vào HyperCore\Panel\Build chạy BuildOS. Cửa sổ DOS hiện ra bạn chọn [1] - Start "build OS.nb" lúc đó sẽ có tool hiện lên. Bạn nhấn nút màu xanh (giống nút Play) để quá trình chạy. Nếu có lỗi sảy ra bạn phải xem xét là build lại từ đầu. Nếu tất cả đều ổn bạn chờ cho đến khi quá trình hoàn tất. thanh status : DONE. bạn tắt tool đó đi và quay trở về cửa sổ DOS.

2. Chọn [2] - Create OS.nb form SYS and OEM. trong quá trình chạy chương trình đòi hỏi bạn nhấn phím bất kì. Bạn cứ nhấn phím khi chương trình hỏi quá trình thực hiện xong màn hình DOS sẽ quay trở lại lúc đầu.

3. Chọn [3] - Start htcrt.exe. Tool sẽ xuất hiện. Màn hình DOS xuất hiện thông báo bạn đọc kĩ và nhấn ENTER. htc rom tool sẽ xuất hiện bạn chọn tab ROM builder chọn:

Device : Artemis
System : Bạn nhấn vào nút ... và chuyển đường dẫn tới HyperCore\Tool\Convert. Chọn File OS.nb trong thư mục Convert đó. Đó là file OS.nb mà bạn vừa buid lại trong bước trên.
Các phần còn lại bạn hiểu thì hãy sửa còn không thì đừng làm gì hết.
Sau đó bạn nhấn nút Build ROM. Chọn đường dẫn tới Desktop và đặt tên ROM là RUU_Signed. Rồi Build. quá trình Build thực hiện xong. bạn sẽ thấy trên desktop xuất hiện file RUU_Signed.nbh. Bạn hãy cắt file này ra chỗ khác rồi mới thoát htc rom tool.

Đem file đó ra up thôi.
-----------------------------
Đó là tất cả những gì mà mình biết đến thời điểm hiện tại. Chia sẻ cùng các bạn. Hy vọng rằng bạn nào có những ý kiến hay hãy post lên để mọi người củng phổ biến và học hỏi....

Thân

ThanhAn

Em thấy cũng hơi rắc rối nhỉ. em thử xem có làm được không. Thế còn xóa những chương trình có sẵn trong Rom thì cách xóa thế nào? và cách nhận biết ví dụ là TomTom hoặc HTCplus có sẵn trong rom thì nó nằm ở đâu để xóa?=D>:-?:-?

newland

Cái đó thì em phải xem trong CAB file của TomTom hay HTCplus có những file nào thì em vào trong OEM hoac SYS tìm và xóa nhưng file đó và cả registry của nó nữa nhé. Cách xem file CAB đã có WINCE CAB Analyser roi đó em. Em cứ làm thử nếu có gì thắc mắc cứ nêu lên rồi cùng nhau bàn... chúc em thành công!

Microlab071966

Mình thấy phương pháp Dump & Build của bạn newland quá rắc rối,các bạn hãy vào link dưới đây tham khảo cách Dump & Build ROM do bác PhamQuang post thì mới thấy quá đơn giản và nhanh chóng.Bài này bác PhamQuang hướng dẫn Dump & Build ROM cho dòng Herald nhưng mình đã làm cho Arteis vẫn đạt hiệu quả như mong muốn.

http://pdaviet.net/showthread.php?t=12490

Chỉnh sửa cuối:

newland

Mình thấy phương pháp Dump & Build của bạn newland quá rắc rối,các bạn hãy vào đây tham khảo cách Dump & Build ROM do bác PhamQuang post thì mới thấy quá đơn giản và nhanh chóng.Bài này bác PhamQuang hướng dẫn Dump & Build ROM cho dòng Herald nhưng mình đã làm cho Arteis vẫn đạt hiệu quả như mong muốn.

http://pdaviet.net/showthread.php?t=12490
-------------
Cảm ơn Microlab071966. Thực ra đó là các bước đòi hỏi, tuy nhiên mình Dump & Build quen rồi nên thấy có một vài bước có thể bỏ qua được. Tóm lại chỉ có vài bước cơ bản nhất cần làm thôi. Tự muốn viết một chút chút cụ thể để cho các bạn nào mới làm quen trong Box biết nên viết hơi dài...:D . Nói thực mấy cái Dump và Build này nói chung phải làm nhiều thì có kinh nghiệm hơn. Với lại mình bên Box Artemis nên cũng lười ghé qua Box láng giềng học hỏi. Giờ sẽ rút kinh nghiệm "Đi một ngày đàng, học một sàng khôn" :D...

Microlab071966

Tiện đây mình có thể xin mạn phép Man PhamQuang để trích lược lại bài hướng dẫn Dump & Build ROM cho dòng Herald,Artemis để các bạn có thể dễ dàng thực hiện nhằm phục vụ cho việc COOK ROM.
Tải bộ Tool của Tazio,bộ Tool sẽ đưa kèm duới bài cùng các File lệnh *.bat.

Các bước tiến hành

1/ Bước tách OS:

Các ROM cho HTC Herald hay Orbit có định dạng *.nbh
Các bạn có thể sử dụng Tool của Dutty: Nbhtool để tách chúng ra.
Thường thành phần chính sẽ là Windows.nb - Chính là OS để chúng ta Cook.

Tool sẽ đưa kèm duới bài.

- Mở Tool trên PC
- Nhấn "Decompile NBH File" để chọn địa chỉ nơi chứa *.nbh file (ROM) mà bạn cần bung.
- Chọn nơi để bung các thành phần ra là xong.

2/ Buớc DUMP OS:

Đây là bước quan trọng. Bạn hãy chọn đúng OS.nb trong phần bung ra.
Nếu OS có tên khác nào đó(Thường là Windows.nb), hãy đổi tên thành OS.nb cho tiện sử dụng sau này.

Tải bộ Tool Tazio cuối bài.

Copy OS.nb vào Folder chứa bộ Tool.

Click vào Files 1___DUMP.bat trong bộ Tool.

Sẽ chạy và tạo ra *.bin file và Folder DUMP
Bạn có thể thay đổi, thêm bớt tuỳ ý trong Dump tuỳ theo ý muốn.

3/ Build OS:

Sau khi đã chỉnh sửa xong.

Click vào Files 2___BUILD.bat,sẽ chạy và File OS-new.nb được tạo thành chính là OS đã được Cook.

Trên đây là các bước cơ bản mà Man PhamQuang đã gới thiệu và tôi đã trích lược để các bạn mới làm có thể thực hiện được.

Chỉnh sửa cuối: