• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Cook ROM] Làm thế nào add phần mềm vào ROM bằng Cygwin?

phong1892

Chào các bác, em mới học được cách cook ROM nhưng chỉ biết vài cái cơ bản nên có một vài điều muốn hỏi các cao nhân:
1. Làm thế nào để add một phần mềm vào ROM để khi cài ROM thì phần mềm đó sẽ tự động cài? Em hỏi vậy vì em add phần mềm Office Suite Pro vào ROM của Pyramid scene 3.0 V7 của bác NDT nhưng khi cài ROM thì phần mềm Office đó không được cài như mong muốn.
2. Làm sao để thiết lập trong setting của phần mềm trong lúc add vào ROM để sau khi cài xong, phần mềm đó sẽ được thiết lập như mong muốn? Em hỏi vậy vì em add Gõ tiếng Việt 3 vào ROM Pyramid trên, sau khi cài ROM xong xuôi thì phần mềm Gõ tiếng Việt 3 cũng được cài nhưng thiết lập hoàn toàn mặc định, hệ thống vẫn chưa cho phép dùng ngay bộ gõ đó mà bắt em phải vào setting để cho phép dùng Gõ tiếng Việt 3.
Hiện tại chỉ có thế thôi ạ, các bác đã kinh nghiệm chỉ giáo em với, em cảm ơn các bác.

langthang262

1. Chú ý tên phần mềm không được chứa dấu cách và một số phần mềm nếu muốn build vào ROM thì cần phải có lib đi kèm
2. Muốn được như vậy thì phải decode file apk ra, chỉnh sửa trong đó rồi encode lại mới được nhé

phong1892

1. Cảm ơn bác, em hiểu vì sao lại không cài được roài :).
2. Decode bằng 7zip rồi chỉnh sửa trong mấy file *.xml đó hả bác? Bác có vài kinh nghiệm hay kiến thức gì trong việc chỉnh sửa code phần mềm thì chia sẻ cho anh em với? Nếu không bác cho em vài tài liệu để em tự mày mò được không ạ?