• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CYANOGEN ROM CHO NEXUS ONE (N1)

tdnhut

APNandroid hay máy có chữ H ko phải là điều mình hỏi. Ý mình ở nông thôn sóng 3G yếu, N1 không có chế độ chọn band chỉ để ở 3G hoặc HSDPA như window mobile,vì nếu có thì 3G yếu cũng vẫn có, còn nếu ko có thì ở nông thôn toàn dùng 2G thôi. Còn nữa, một hiện tượng ở bản room này khi máy mình dùng được 3ngày rồi, đôi lúc cảm ứng ở bàn phím ko chuẩn, ấn chữ O mà toàn sang chữ P, hay chữ M thường thành xoa X, khởi động lại thì ko bị sao. Có ai bị vậy ko?
bạn này nói gì chẳng hiểu gì cả? :| band là băng tần phát sóng của nhà mạng:| người dùng không chỉnh được. Còn 2G or 3G là do người dùng tùy chỉnh. Trên Hero có chế độ chĩ dùng 2G, không dùng 3G để tiết kiệm pin và cái icon tắt mở này là Data Connection. trên N1 thì không có cái này nên dùng 1 cái như là APNdroid để tắt mở 3G: mở thì có 3G tắt thì chỉ có 2G. còn HSDPA là giao thức truyền tải của công nghệ 3G thôi:| nói nôm na nó chính là 3G.

holitraco

Đúng là mình ko biết nhiều nhưng bạn nói thế thì mình cũng cho bạn là chưa biết. Bạn có dùng window mobile chưa? Nếu bạn dùng rồi thì bạn sẽ biết, để máy mình chỉ dùng sóng 3G thì bạn vào setting, phone, band, o đó có mục chọn chỉ 3G, nếu mà khi đó chỉ có sóng 2G máy bạn kô nhận được sóng. Còn nữa, APNdroid chức năng ko như bạn nói, nó chỉ là phần mềm bật tắt kết nối dữ liệu bao gồm cả 2G, 3G chứ o phải bật có 3G, tắt có 2G. Tắt là mất hết kô thể vào mạng. Mình test trên N1

bingo

Thật ra đối với máy có hỗ trợ 3G, việc chọn băng tần cũng gần như là chọn chế độ 2G hay 3G.
Ở VN thì với các mạng GSM, 2G chạy trên băng tần 900 hoặc 1800 MHz, còn 3G thì chạy trên băng tần 2100 MHz.
Mặc định thì N1 không có tùy chọn cho phép lựa chọn chỉ dùng 3G (WCDMA) mà chỉ có tùy chọn ưu tiên sử dụng 3G, điều này sẽ làm máy hao pin rất nhanh do cùng lúc phải "nói chuyện" với cả băng tần 2G và 3G để đo tín hiệu nào tốt hơn mà kết nối.
Bạn holitraco muốn có thể tùy chọn chỉ kết nối 3G thì có thể cài phần mềm Phone Info, có trên Market. Mình hiện đang dùng phần mềm này, có khá nhiều tùy chọn về băng tần, trong đó có tùy chọn WCDMA Only, chỉ kết nối 3G.

PhamQuang

Manager
bác Quang ơi CM 5.0.4.1 ra rồi đấy bác test xong cho anh em biết ý kiến với!

Nói chung là 5.0.3.1, 5.0.4 và 5.0.4.1 không có gì thay đổi nhiều, 5.0.4.1 chủ yếu thay đổi Kernel 2.6.33 mới mà thôi.
Giao diện và ứng dụng vẫn vậy.
Mình test thử 1,2 ROM của họ để Build lại ROM theo ý mình thôi chứ không phải ROM nào cũng test thì theo họ cả đời sao? :D

ThePhong2006

thế bác Quang đã có bản Rom nào cho riêng mình chưa? Cho e dùng với! hic hic thế mà bác cứ dấu.

PhamQuang

Manager
thế bác Quang đã có bản Rom nào cho riêng mình chưa? Cho e dùng với! hic hic thế mà bác cứ dấu.

Thường các máy mua về có trong tay thì sau 1,2 ngày mình đã có ROM riêng để chạy cho nó. N1 cũng không ngoại lệ.
Tuy nhiên cảm thấy ROM của mình chưa có gì nổi trội so với các ROM hiện đang có nên tạm chỉ để mình dùn và test thôi.
Hơn nữa còn 1 số vấn đề cần giải quyết về Settings, khi nào làm xong, sẽ đưa lên bạn ạ. Ví dụ hình ảnh ROM đan dùng đây:

RAM free khá cao, có thể đạt trên dưới 330Mb.

ThePhong2006

Bác cho e hỏi là sau khi up rom của cyanogen 5.0.4.1 và đã sửa đc lỗi mất map và market rồi nhưng e dùng Brower mặc định của máy lại không có Flash! Nếu phải cài hoặc mod như nào bác hướng dẫn e với! Cám ơn bác nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Bác cho e hỏi là sau khi up rom của cyanogen 5.0.4.1 và đã sửa đc lỗi mất map và market rồi nhưng e dùng Brower mặc định của máy lại không có Flash! Nếu phải cài hoặc mod như nào bác hướng dẫn e với! Cám ơn bác nhiều.

Tải và cài từ Recovery file Flash Player là được.
Bạn có thể tải file đó tại đây:

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=635895

ThePhong2006

Bác ơi em làm như bác rồi nhưng sao vẫn không đc bác ah! Có phải chỉnh cái gì trong setting ko ạ?

hpnokia

Đúng là mình ko biết nhiều nhưng bạn nói thế thì mình cũng cho bạn là chưa biết. Bạn có dùng window mobile chưa? Nếu bạn dùng rồi thì bạn sẽ biết, để máy mình chỉ dùng sóng 3G thì bạn vào setting, phone, band, o đó có mục chọn chỉ 3G, nếu mà khi đó chỉ có sóng 2G máy bạn kô nhận được sóng. Còn nữa, APNdroid chức năng ko như bạn nói, nó chỉ là phần mềm bật tắt kết nối dữ liệu bao gồm cả 2G, 3G chứ o phải bật có 3G, tắt có 2G. Tắt là mất hết kô thể vào mạng. Mình test trên N1

Bạn vào lệnh này sẽ chọn được đấy,và trong đó còn nhiều cái thú vị lắm.*#*#4636#*#*