• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

..::Dành cho những ai thích cook & chỉnh sửa rom::..

vinadl

Mình tham gia 4rum không bao lâu và dùng BA cũng chưa rành,thế nhưng mong muốn của mình là : có thể tự mình tạo ra một bản rom của riên mình,Thế nhưng chưa rỏ như thế nào nữa.
Mình từng xem các bài viết ở hầu hết các box rom khác nhau....
Thế nhưng tư liệu để có thể nấu rom thì lại không đồng nhất nên không hiểu cách thức cũng như các phần mềm cần thiết.....
Because.....Mình mong rằng các bạn là những người đã quen và nghiên cứu nhiều and chuyên sâu BA,các bạn có thể hướng dẩn cho mình cũng như tất cả mọi người giống mình cách thức (từng bước cơ bản nhất)cũng như các sotf cần thiết để có thê tự làm.....
Nếu được sự đồng tình của các bạn gần xa.....mình xin chân thành cám ơn!
.::vina-DL group!::.

BraDo

Tất cả đều có hướng dẫn trên forum rồi, việc còn lại là bạn chịu khó đọc, nghiên cứu & thêm sự đam mê học hỏi thì sẽ thành công thôi. Thêm nữa, các KTV PV sẽ hỗ trợ khi thấy bạn thể hiện tốt những yếu tố này. Chúc bạn thành công.

vinadl

Tất cả đều có hướng dẫn trên forum rồi, việc còn lại là bạn chịu khó đọc, nghiên cứu & thêm sự đam mê học hỏi thì sẽ thành công thôi. Thêm nữa, các KTV PV sẽ hỗ trợ khi thấy bạn thể hiện tốt những yếu tố này. Chúc bạn thành công.
Thật sự tại hạ cũng đã xem khá nhiều bài viết vê cách thức cook rom.ở các 4rum ở nươcs ngoài cả trong nước,nhưng thật sự tại hạ vẩn chưa hiểu.cũng khá nhiều lần vọ thử tại gia nhưng không dem lại kết quả.thấy có công cụ chính là các soft thế này :down xem thử.
Nhưng chưa rỏ cách thức sử dụng...
Củng có thể tại hạ chí không cao tài thấp phận thấp mà khí uất
Củng có thể tại hạ chưa chịu tìm tòi....
Quả thật tại hả tìm khá nhiều tư liệu,nhiều nên không biết làm gì....
Các soft nói trên cần có một hướng dẩn cụ thể hơn.....cụ thể là:down ở đâu rom chuẩn để dem về làm...vấn đề còn lại thì chắc chắng chỉ cần hướng dẩn đôi chút là có thể sử dụng.giống như trường hợp đau bụng mà dùng thuốt ngủ thì không thể....tại hạ nói điều này tại vì bõ BA chỉ thấy rom đem về up chứ box hướng dẩn cook rom thì chưa có nhiều.những room khác có nhiều chổ hướng dẩn cook rom nhưng đều là dùng cho nhiều loại PDA khác nhau,không hiểu là cách thức giống nhau không?đây là câu hỏi phát sinh từ cái "bí" trong bụng tại hạ....
Kính mong được giúp đở nhiều....
Nếu chư vị cao nhân muốn tại hạ tự tìm thêm để rồi xem tiến triển của tại hạ thì không biết bao giờ tại hạ mới được giải bí đây!....
y mình là cook rom rien cho Blu Angel thôi.
Mong rẳng MOD sẽ delete topic này nếu như 1 tuần sau vẩn chưa thấy có tiến triển...
Cảm ơn chư vị gần xa đã ghé thăm và đã đocj những lời này của tại hạ....thank you very much.

Chỉnh sửa cuối:

htchd1

bạn vào box BA của xda-developers.com. vào đó có bản kitchen build 28232 của SunDream về để nghiên cứu. côk rom không khó. nhưng cũng không dể. Nếu bây giờ mà bạn tham gia vào cộng đồng côk rom thì nên chắc chắn trước là con BA cũng sẽ tăng thêm tuổi già. Ví do vì sao thì một ngày bạn côk được một bản rom sẽ rỏ... Chúc bạn sớm thành công!!!

tebaomang

Thật sự tại hạ cũng đã xem khá nhiều bài viết vê cách thức cook rom.ở các 4rum ở nươcs ngoài cả trong nước,nhưng thật sự tại hạ vẩn chưa hiểu.cũng khá nhiều lần vọ thử tại gia nhưng không dem lại kết quả.thấy có công cụ chính là các soft thế này :down xem thử.
Nhưng chưa rỏ cách thức sử dụng...
Củng có thể tại hạ chí không cao tài thấp phận thấp mà khí uất
Củng có thể tại hạ chưa chịu tìm tòi....
Quả thật tại hả tìm khá nhiều tư liệu,nhiều nên không biết làm gì....
Các soft nói trên cần có một hướng dẩn cụ thể hơn.....cụ thể là:down ở đâu rom chuẩn để dem về làm...vấn đề còn lại thì chắc chắng chỉ cần hướng dẩn đôi chút là có thể sử dụng.giống như trường hợp đau bụng mà dùng thuốt ngủ thì không thể....tại hạ nói điều này tại vì bõ BA chỉ thấy rom đem về up chứ box hướng dẩn cook rom thì chưa có nhiều.những room khác có nhiều chổ hướng dẩn cook rom nhưng đều là dùng cho nhiều loại PDA khác nhau,không hiểu là cách thức giống nhau không?đây là câu hỏi phát sinh từ cái "bí" trong bụng tại hạ....
Kính mong được giúp đở nhiều....
Nếu chư vị cao nhân muốn tại hạ tự tìm thêm để rồi xem tiến triển của tại hạ thì không biết bao giờ tại hạ mới được giải bí đây!....
y mình là cook rom rien cho Blu Angel thôi.
Mong rẳng MOD sẽ delete topic này nếu như 1 tuần sau vẩn chưa thấy có tiến triển...
Cảm ơn chư vị gần xa đã ghé thăm và đã đocj những lời này của tại hạ....thank you very much.

Nếu bạn đã đọc các bài hướng dẫn chắc hẳn bạn cũng biết làm thế nào để dump 1 file ROM (với BA là nbf, nếu bạn chưa biết dump thì hãy đọc kỹ lại trước khi hỏi), bạn hãy thực hiện dump rồi xem xét xem kết quả dump cho những thứ gì (những folder, những file gì) rồi đọc tiếp các hướng dẫn khác, bạn sẽ thấy dễ hiểu hơn ^_^

Nếu cook chỉ để edit ROM để thêm bớt thành phần đơn giản thì chủ yếu là sửa files, thay thế files, xóa files, thêm files. Cái đó thì tự mày mò là chính chứ hàng đống files như thế mình không rõ có ai ngồi giải thích cho bạn được hết không :-ss hơn nữa mỗi ROM lại có thêm, hoặc ko có những file khác nhau. Về nguyên tắc thì công việc này ở ROMs các máy khác nhau là như nhau. Mình vẫn edit các ROMs của các developers trên xda (Các ROMs do mình edit bạn có thể tìm thấy trong box BA) cũng theo nguyên tắc đơn giản này.

ROM thì theo hiểu biết của mình thì không có cái gọi là ROM chuẩn. Chỉ có ROMs của nhà sản xuất và ROMs được edit bởi người dùng (edit files, thay SYS, OEM,...). Bạn có thể cook từ bất cứ một file ROM nào :D

Đó là những gì mình biết ^_^ không biết có sai chỗ nào không. Mong sẽ giúp được bạn.

( Nếu bạn thực sự gặp khó khăn trong việc dump ROM, mình có thể sẽ viết hướng dẫn chi tiết, nhưng không thế hứa trước bao giờ sẽ viết xong vì mình hơi bận :"> )

vinadl

Nếu bạn đã đọc các bài hướng dẫn chắc hẳn bạn cũng biết làm thế nào để dump 1 file ROM (với BA là nbf, nếu bạn chưa biết dump thì hãy đọc kỹ lại trước khi hỏi), bạn hãy thực hiện dump rồi xem xét xem kết quả dump cho những thứ gì (những folder, những file gì) rồi đọc tiếp các hướng dẫn khác, bạn sẽ thấy dễ hiểu hơn ^_^

Nếu cook chỉ để edit ROM để thêm bớt thành phần đơn giản thì chủ yếu là sửa files, thay thế files, xóa files, thêm files. Cái đó thì tự mày mò là chính chứ hàng đống files như thế mình không rõ có ai ngồi giải thích cho bạn được hết không :-ss hơn nữa mỗi ROM lại có thêm, hoặc ko có những file khác nhau. Về nguyên tắc thì công việc này ở ROMs các máy khác nhau là như nhau. Mình vẫn edit các ROMs của các developers trên xda (Các ROMs do mình edit bạn có thể tìm thấy trong box BA) cũng theo nguyên tắc đơn giản này.

ROM thì theo hiểu biết của mình thì không có cái gọi là ROM chuẩn. Chỉ có ROMs của nhà sản xuất và ROMs được edit bởi người dùng (edit files, thay SYS, OEM,...). Bạn có thể cook từ bất cứ một file ROM nào :D

Đó là những gì mình biết ^_^ không biết có sai chỗ nào không. Mong sẽ giúp được bạn.

( Nếu bạn thực sự gặp khó khăn trong việc dump ROM, mình có thể sẽ viết hướng dẫn chi tiết, nhưng không thế hứa trước bao giờ sẽ viết xong vì mình hơi bận :"> )
Hà hà...tại hạ nghe tebaomang nói mới thấy yên tâm hơn...thank bạn đã quan tâm...!mình thik những bản rom mà bạn đã edit.

Mong có dip gặp gỡ để trao đổi kinh nghiệm.
Nguyên mình là một tín đồ của "PHP giáo" nhưng vừa chuyển qua xài BA nên cũng có phần bở ngỡ lại thấy càn thích vọc,"mò thêm ...và mò thêm...không biết trong cái kho internet còn thêm gì về BA nữa không....hà hà...
Người mới tất phải gặp nhiều khó khăng...
Mình bắc đầu với BA với 3 tham vọng lớn:
1 là mình muốn bắc đầu bằng việt edit đơn giản
2 tiến hành những việt phức tạp hơn.
3 trước đây mình từng làm khá nhiều trên linux và phát hiện linux có khả năng nén dũ liệu để tăng tốc bộ nhơ cũng như khả năng làm việt vô cùng tiềm năng,cũng thấy có linux chay được trên PDA và hình như là chạy được tren BA...mình thiết nghĩ liệu một ngày có thể có rom linux cho BA không?

Đó chỉ là những câu nói của "người mới" chắc chắng sẽ có nhiều cái chưa đúng hay có sai sót...mong các bạn đừng cười.
................::::::::Thank tất cả các bạn!:::::::::::...........

htchd1

mình sẽ chỉ cho bạn 3 vấn đề bạn quan tâm
vấn đề 1:
edit rom: dump rom chắc bạn đã biết.
-bạn cần có hex editor hoặc notepad2 2.32 để edit file initflashfiles.dat (file này có nhiệm vụ tạo các đwowngf dần thw mục và lối tắt sau khi up rom - mặc định khi úp rom hầu hết các file sẽ được đưa vào /windows)
-Bạn cần có restorator hoặc PE explorer để việt hóa hoặc chỉnh sửa file .exe hoặc dll (muốn việt hóa hoặc giảm bớt các file graphic trong các file này)
-bạn cần có winCE cab manager để trích xuất các cab cài đặt và reg để đưa vào hệ thống ( đồng nghĩa với việc sử dụng công cụ convert defaul.hv >defaul.gru để edit) - vì windows mobile quản lý hệ thống qua regedit này nên cái này bạn phải biết chỉnh sửa để thêm bớt soft.
- Cuối cùng điều quan trọng và căn bản là bạn nên biết rom của BA không quá 32MB >< nếu bạn dùng windows 7. chỉ việc tìm tất cả các file trwf các modul kèm và các file như S000.s001.s002... bạn không tính vào gần bằng 32MB. phần Xip luôn còn trống..nếu bạn biết tận dụng thì tốt.

Vấn đề 2: bạn muốn phức tạp hơn:
- có những điều khi viết rom cho BA bạn phải nhớ. là phải tiết kiệm tối đa những j mình đưa vào. và tranh thủ xóa những j không cần thiết (theo mình là thế)
bạn phải biết xóa những file không cần thiết. và chỉnh sửa hợp lý để đwa vào bản Dump rom của mình không quá 32MB(nhớ đổi sang đơn vị byte nếu bạn cần con số chính xác để so sánh với rom của bạn). (ví dụ như bạn nên xóa những file trợ giúp và những file mà bạn gặp 1 lần như những cái ảnh hiện lên đầu tiên khi úp rom xong.) - tuy những cái nhỏ nhỏ đó không cần thiết nhưng nếu bạn cần cù và chăm chỉ sẽ kiếm được khoảng 1MB
- Rom hot dạo này cho BA thwowngf là các build dòng wm6.5.x >< start menu nằm dưới (điển hình build 28232 - hoặc cao hơn). nên khi đwa phần mềm vào rom bạn chỉ sẽ có và chỉ có những cái sau. có .net CF 2.0 hoặc .net CF 3.5 hoặc office mobile. 1 trong 3 cái đó có dung lượng khoảng 6MB. twcs là bạn không thể nhồi nhét 2 cái đó vào một lượt được. Bạn phải chọn giải pháp đưa cái nào vào. hoặc không đưa vái nào vào hết...tập trung dung lượng cho soft bạn thích.
- Bạn phải thành thạo trong việc đưa soft vào rom (một vấn đề khá dể như trên) nhưng đây là phần khó hơn: ở linux bạn có thể nén dử liệu để tăng tốc bộ nhớ (đồng nghĩa với việc load data vào memory nhanh hơn...nhưng không hẳn là không chiếm bộ nhớ ít hơn. Đã nén thì phải giải nén) trên ppc cũng có. mình giới thiệu cho bạn 2 cái này:
+ đối với các file thực thi exe hoặc dll (file này thường chứa thư viện dử liệu - nên mới có viết tắt của derect link lybrary) có thể nén. cũng có thể tăng tốc khởi động chương trình nhưng rất tốn ram. Và lúc chạy sẽ không ổn định cho lắm. đặc biệt là các chương trình nạp thêm dử liệu lúc chạy. càng chạy sẽ thấy càng chập choạng. Bạn có thể dùng UPX for PPC để nén các file .exe và dll các soft bạn đưa vào hoặc có sẳn trong rom. Hầu như bạn có thể nén rồi test xem có chạy được không. vì đôi khi. UPX sẽ không tương thích với các chương trình. Đặc biệt các chương trình viết trên Visual Basic (tức là các chương trình cần bộ .net CF mới chạy được). bạn có thể nén những file mình nêu ra. trừ những file của thuộc về sys và oem của microsoft ( mình đã thử rất nhiều)
- Phần khó mà dễ tiếp theo là bạn sẽ xứ lý phần đồ họa để tạo cho bản rom mình có tốc độ đồ họa sử dụng tốt hơn các bản rom khác >>> là bạn phải chăm chỉ gọt dũa từng file trên toàn bản rom của bạn. Như trong các file .exe .dll thường chứa các icon thư viện .png .bpm .jpg... bạn phải nén chúng lại như cách bạn nghĩ bạn đã hiểu trên và linux. sẽ có công cụ nén và giảm bit rate cho từng thể loại thư viện đồ họa mình nêu trên.
Đồng thời trên các bản wm6.5.xxx thường chứa hàng trăm...có khi hàng ngàn file .png (là file đồ họa unlock screen, Chome <titanium>, contact manager, icon start menu...) bạn sử dụng công cụ pngoutwin để nén hàng loạt file đó. nó sẽ cho bạn tiết kiệm đến hơn 1MB và tăng giải pháp đồ họa (performance graphic) cho bạn rất nhiều.

Vậy vấn đề 2 và 3 của bạn mình đã tạm thời giải quyết và bổ sung khá đầy đủ. cùng những góp ý của cooker rất tích cực tebaomang. Hy vọng bạn sẽ thành công.

một điều quan trọng và cuối cùng mình nhắc nhở bạn. sau mỗi lần edit những thứ trên xong. bạn nhớ vào google và gõ "Set SYS Attributes" cái này là để chỉnh sửa lỗi quyền truy cập file. nếu không làm cái này rom của bạn coi như không chạy. bạn tự tìm hiểu cái này nha.
<bài mình viết liền mạch nên không biết có truyền đạt cho bạn ít nhiều j không><Nhưng cứ cố đi. mình sẽ hỗ trợ kỹ thuật mình có cho bạn. để bạn làm sống lại box BA này><Mình sẽ thêm và chỉnh sửa lại bài viết khi nào rảnh> chúc bạn thành công>
<chào box BA><chúc box BA sớm có cooker mới>!!!

*một số hình ảnh bản rom cuối cùng build cho BA

Chỉnh sửa cuối:

vinadl

wo....cám ơn bạn .... bài viết khá hay ... mong bạn có nhiều đóng góp hơn nữa....mấy bữa nay máy tính bị chập điện đang đem bảo hành nên không thực hành được thấy khó chịu thật...thank bạn nhiều nha...!

Chỉnh sửa cuối:

vinadl

Woa !!!!!!!!!!!!!!!!! bản rom này đẹp thiệt....cho minh xin về tham khao nhe'..... thật là .... không biết nói gì nữa ......
cho mình xin về tham khao xem nha!mail:vhntdaklak@gmail.com

vinadl

Ah`...mình hỏi tí...Bạn tên Ngẻo hả...hay là bạn thân...?

Last edited by a moderator:

vinadl

tên mình

Các bạn dùng BA sử dụng rom của mình có thể vào blog của mình để xài... http://ngheodaica.co.cc
thank nhiều nha!Đúng Ngẽo thiệt....lâu rồi không gặp không biết bưa nay chuyện Đăng - Hà sao rồi......"một thành viên nhà trọ củ của Hà số 32 Tạ Quan Bửu đây nì......Chắc là hiểu ra là ai rồi chứ?Bua thằng bạn đi Hà Nội mang về 2 tên BA đưa mình một đứa xài nên muốn học đòi edit rom...ai ngờ gạp bạn củ ở đây....AH` HÀ bữa nay ở chổ nào ấy nhỉ....muốn xem bạn thân nhất dãy trọ củ nay ra sao ..."còn sống hay đã chết".....(^_^)

spam ti' mong bác admin đừng trách.......$

htchd1

Hờ...ninh hay lành đó...thích thì khi nào qua đây n chỉ cho edit rom...còn lưu số đó thì khi mô cứ qua...
...còn...chuyện đó thì chia tay lâu rồi...he...còn nó ở mô chết hay sống ai mà biết...

vinadl

BA là gì thế mấy anh

o'o`....một người mới ..... mới toanh rồi..hi vọng có một người tiềm năng cho box.....
BA là Blu Angel viết tắt thôi.... HTC Blu Angel ...... cụ thể là dòng O2 XDA iis

votrunghanarc

mình mới tập cook rom, nhưng làm xong up lên hoàn tất nhưng màn hình cứ trắng xóa khởi động không vào được . ai có biết tại sao không.

tebaomang

o'o`....một người mới ..... mới toanh rồi..hi vọng có một người tiềm năng cho box.....
BA là Blu Angel viết tắt thôi.... HTC Blu Angel ...... cụ thể là dòng O2 XDA iis

=.=" HTC Blue Angel, Blue chứ không phải Blue =.="

tebaomang

mình mới tập cook rom, nhưng làm xong up lên hoàn tất nhưng màn hình cứ trắng xóa khởi động không vào được . ai có biết tại sao không.

Lâu không động đến nên mình không nhớ rõ lắm, nhưng bạn thử tải file Set SYS Attributes.cmd trong thư mục http://www.mediafire.com/pocketpc (pass: tebaomang), copy vào [ổ cài Win]\Documents and Settings\[tên user]\SendTo\ rồi nháy chuột phải vào thư mục dump chọn send to\Set SYS Attributes.cmd