• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

..::Dành cho những ai thích cook & chỉnh sửa rom::..

htchd1

Lâu không động đến nên mình không nhớ rõ lắm, nhưng bạn thử tải file Set SYS Attributes.cmd trong thư mục http://www.mediafire.com/pocketpc (pass: tebaomang), copy vào [ổ cài Win]\Documents and Settings\[tên user]\SendTo\ rồi nháy chuột phải vào thư mục dump chọn send to\Set SYS Attributes.cmd

bổ sung một tí....cái này thuc ra là khi các bạn chỉnh sữa file trực tiếp trên thư mục dump. sau khi hoàn tất chỉnh sữa...các bạn bấm chuột phải vào dump. sau đó sent to như trên....
Có nhiều vấn đề làm rom bạn không chạy...chẳng hạn bạn chỉ cần copy một file .exe vào rom....thường là các phần mềm thương mại...mình cũng không rỏ cái này lắm...nhưng chỉ cần copy 1 file này vô rom lập tức không chạy...bạn phải làm từ từ từng bước một...đừng có nhét cả đống vào 1 lần...không biết lỗi bắt đầu từ đâu mà lần đâu.
Chúc mừng thêm một cooker mới

votrunghanarc

Tut Video Cook Rom cho những mới bắt đầu

Mình mới biết làm Cook Rom căn bản, nhưng có bạn vinadl hỏi mình mạo mụi viết bài này, Mong các Cooker lão thành nhiều kinh nghiệm bỏ qua, và cho mình những kiến thức nâng cao trong việc đưa Soft vao hiệu quả hơn.Bạn nào chưa làm được download video này về làm thử.
Download ToolCookRomBA

Chỉnh sửa cuối:

vinadl

thank trước rồi xem sau...cám ơn đã đóng góp...mình đang nghiên cứu đưa một số soft vào rom nhưng đến lượt đưa flash player 7 vào thì không biết đưa vào bằng cách nào....ai biết chỉ cho mình với.... riên plash player 7 thôi... chac do làm chưa nhiều nên chưa hiểu....
thank tất cả anh em....
Làm sống dậy box BA nào!

htchd1

Hờ...chỉ vấn đề cook rom thì các bạn nên nằm ở trong một topic...chứ...hôm nay 1 người...mai một người....hôm nay 1 topic mai một topic khác...các bác làm thế này khó theo giỏi với trả lời bài lắm...nên tập trung vào 1 thôi...Như bạn vinadl. lần trước tạo topic "hướng dẫn..." xong bỏ của chạy lấy người...làm lại từ đầu... thế này thì có muốn giúp các bạn cũng không thể giúp nổi. Nản quá!!!

votrunghanarc

mình muốn đưa file đuôi CAB vào thư mục Windows sau đó cho no chạy trong lần đầu tiên khi Uprom, ai biết làm sao cho nó tự chạy không?

vinadl

Hờ...chỉ vấn đề cook rom thì các bạn nên nằm ở trong một topic...chứ...hôm nay 1 người...mai một người....hôm nay 1 topic mai một topic khác...các bác làm thế này khó theo giỏi với trả lời bài lắm...nên tập trung vào 1 thôi...Như bạn vinadl. lần trước tạo topic "hướng dẫn..." xong bỏ của chạy lấy người...làm lại từ đầu... thế này thì có muốn giúp các bạn cũng không thể giúp nổi. Nản quá!!!
hôm tạo box hướng dẩn là để được mọi người hướng dẩn...mình đang làm theo hướng dẩn..chưa có gì để hoi thêm nhưng có người tạo box mới này thì mình nghĩ box mini cũ chắc ít người quan tâm nữa.... thế nên có nghi vấn thì dành post lên đây
Không hiêu bạn nói mình :"lần trước tạo topic "hướng dẫn..." xong bỏ của chạy lấy người...làm lại từ đầu... " thế này liệu có nặng quá không?
Đúng là tạo nhiều topic thì khó mà hướng dẩn cụ thể được...nên làm chung vào một topic thôi.... nhưng mình cũng không phải là người quản lí >>>> post bài là quyền của mọi người...tạo topic đúng chổ hay không là tùy vào suy nghĩ cá nhân của người post....
Theo mình.... hiện có nhiều chổ để tham khảo và học hỏi cách cook thế nên nếu ai đó có thể giúp đở thì thấy trên bõ có bài gửi nào mới>>>>đọc >>>và..... chỉ có thế thế thôi....
Chuyện bỏ chạy lấy người hay không hãy chờ một thời gian thật dài rồi hãy tính...chúng ta đã hiểu gì về nhau đâu!và cũng không biết ai có khă năng như thế nào...chỉ biết rằng...tương lại thế hệ PDA mới sẽ thay thế PDA đời cũ..việt duy trì Box BA là một điều rất khó,nếu muốn luôn luôn mới thì ta phải biết hướng đến những vấn đề khó hơn và không nên chạy theo sau những HDH mobile của nước ngoài...tôi nói thế nghĩa là sao? nếu bạn có khả năng thì hãy làm mới box BA này nhưng làm mới bằng cách nào...bạn là những người đi trước ... chắc chắng sẽ nghĩ ra cách nào đó để làm mới....
Những người đi sau nhưn mình chỉ biết hỏi và làm theo .... và yêu cầu của người đi sau luôn là sáng tạo ra cái mới ... vậy cần có một kỹ thuật mới phù hợp hơn....

Hiện mình không phải không cook được rom....mình đang có ý định tạo ra một bản rom với giao diện flash (vì file flash chạy trên mobile dc nhỏ và nhẹ có khả năng linh hoạt hơn các file ảnh png hay jpg \... đó là lí do mà vừa rôi mình muốn hỏi cách tích hợp flash player vào rom một cách hoàn hảo ...còn phải tính toán vài tích hợp thêm NET Framework 3.5 vì chạy flash player cần có nó...vậy phải có cách nào đó.....
Trên chỉ là ý tưởng riên của mình và mổi người cần có một ý tưởng...
Để làm mới và sống lại box BA thì mình dám khẳng địng là cần những bản rom "hế hệ mới" rom thế hệ mới này nó phải khác nhiều so với các bản rom củ chứ không phải là nân cấp dần dần lâu lâu mới có thêm cái hơi mới thì liệu có còn ai chú tâm đến cái bõ BA này nữa không.....
Đang rất cần các ý tưởng cho rom mới và cần một topic riên về ý tưởng....
Sau khi những ý tưởng đã được chọn lọc thì đó là lúc các cooker phát triển ý tưởng.....
Bạn "nãng" cũng đúng vì bạn là người đi trước mà có ai thấy những gì mới lạ trong không khí cook rom đâu... luôn là những sự hướng dẩn theo những cái cũ ..nhữn cái này đã tồn tại lâu và nhiều ở các rum khác.... người mới như mình chắc chắng sẽ hỏi những cái đó..nhưng mộng tưởng không phải dừng ở đó.... nếu mình là người đi trước như bạn mình sẽ biết hướng những cooker mới theo những con con đường mới chứ "ngoài những hướng dẩn cớ bản ...đó cũng giống như việt "thổi vào những cooker tương tai một linh hồn sán tạo,và linh hồn đó sẽ lớn mạnh trong mổi người .... "
Đây là những dòng tâm huyết mình ghi ra ...nếu ai đó cho là nhiều lời thì cứ mạnh dạng "chửi" ...
Cuối cùng ...xin lỗi đã làm mất thời gian các bạn đã đọc bài viết dài dòng và lộn xộn này ....nếu có gì sai xin thứ lỗi cho tại vì viết nhanh nên không kip sắp xếp ý cho hợp lí....

Đây là hình ảnh ví dụ về một giao diện flash ...cái này là đã có trên 4rum của samsung mobile ... mình thấy đùng cái này nhẹ đẹp nhưng phải thêm flash player nhất là net Frem khá nặng... Ý tưởng trên là của riên mình...còn các bạn đay hình ảnh mình cài trên BA của mình giao diện onima .... mình muốn phát triển dao diện này và tùy biến theo nhiều dạng khác nhau .... Bạn nào có khả năng xin vui lòng chỉ giáo ....
Thank vì đã quan tâm !

Chỉnh sửa cuối:

htchd1

@vinadl:
để trả lời các câu hỏi. thực ra câu hỏi của bạn cũng không quá khó...nếu bạn tích hợp một bản rom mà có .net CF 3.5 thì dung lượng còn lại không đáng là bao...nhất là thời điểm wm6.5.x càng ngày càng phình lên. vì vậy câu hỏi của bạn có thể tích hợp OEM flash vào có hiệu quả không thì mình trả lời là không...vì nó cũng chiếm gần khoảng hơn 2MB...chưa kể giao diện bạn viết flash như thế nào..,
Bạn có thể viết giao diện theo hai hướng: trước đây có một phần mềm làm giao diện vista. tất cả nền sóng động và tất nhiên là flash. Thứ 2 bạn có thể dùng gói giao diện là animate for ppc j đó.
Về tính khả thi flash có thực sự giúp cho ppc thì bạn nên biết... Phiên bản mới nhất dành cho ppc hiện tại là 7.0. Nên mình không biết trình độ thể hiện Macromedia Flash của bạn đến ngang đâu...nhưng để làm một Animate thực sực ấn tượng trên ppc là rất khó...Tất nhiên khi bạn nói ra vấn đề này mình đã biết bạn rất kém biết khả năng chạy flash trên ppc thế nào...Cực kỳ yếu và cực kỳ tốn Pin... Bạn có thể kiểm chứng bằng cách tìm các theme động cho màn hình today có cách đaay khá lâu mấy năm...Xem nó ỳ ạch thế nào trên BA và nó nuốt pin như thế nào.
Bạn cũng có thể thử nếu vẫn chưa tin những kinh nghiệm mình nói ra cho bạn...Nếu bạn cần một giao kiểu nén để đưa một đống OEM nào là .net CF 3.5 và OEM flash. Xem bài post mới nhất của tebao mang để học hỏi thêm cách zip extrom.

Cuối cùng bạn nên biết mình và một số người góp ý cho bạn ở trong này không còn sử dụng BA nữa...mục đích post bài ở đây là vì tình cảm gắn bó BA quá lâu năm khiến tụi mình ghé vào đây để chơi cho vui....Giúp đở các cooker mới luôn là niềm vui...Bạn thwr làm một bản rom bình thường. Chỉ cần bạn làm version rom mới hơn bản rom hiện tại của BA đang có là bạn đã thành công rất lớn trong box BA này rồi.
Hãy thử làm build 23659 thử xem nha.

Đưa giao diện của riêng mình vào là một cái khó nhất mà ai cũng muốn nhưng không phải muốn làm là được đâu. Chúc bạn thành công
@vinadl.

vinadl

bạn bảo "Tất nhiên khi bạn nói ra vấn đề này mình đã biết bạn rất kém biết khả năng chạy flash trên ppc thế nào...Cực kỳ yếu và cực kỳ tốn Pin"
Bạn đã cài thử FEWidgets chưa nhẹ...và flash của nó chạy êm không hề "rất kém" và tốn pin như bạn nói.... Vấn đề là .net CF 3.5 và OEM flash. cái này đúng là rất khó khăng.... Đây là ý tưởng của riên mình... mình chỉ dám đưa ra như thế thôi chỉ là một ý tưởng ví dụ ,ý mình là ... cần có nhiều người và nhiều ý tưởng hơn nữa....
Bạn nói "Cuối cùng bạn nên biết mình và một số người góp ý cho bạn ở trong này không còn sử dụng BA nữa...mục đích post bài ở đây là vì tình cảm gắn bó BA quá lâu năm khiến tụi mình ghé vào đây để chơi cho vui....Giúp đở các cooker mới luôn là niềm vui..."
Thật sự mình ở nhà PDA mình có mấy cái mới không phải là chỉ dùng mổi BA mình "sữa điện thoại mà"... BA cũng chỉ là thứ để mình "chơi thôi" ...và "chơi" cũng là một niềm vui....nhỉ?....."mong là chúng ta cứ tiếp tục tranh luận thế này và moi người cùng nhau tranh luận để Box BA luôn luôn sống"

htchd1

gói giao diện omnia đó mình đã có xài qua...thực sự không có ấn tượng...bạn có làm Macromedia flash thì phải biết thế mạnh của flash là đưa các chuyển động và các hiệu ứng đẹp mắt. Như flash theme trên ppc. thực sự hổ trợ touch không hiệu quả cho lắm. Gói Omnia đó cũng theo mình không có cái j là có ấn tượng và animate cả. Bạn cứ thử tạo một cái theme. có một cái vòng chuyển động loop liên tục và một cái đồng hồ analock cloks >> có kim giây. Thử cái đó thôi rồi xem nó ỳ à ỳ ạch thế nào.
Chứ để tạo theme cho riêng mình thì có nhiều hướng. Có thể xài wisbar advance desktop hoặc spb mobile shell hoặc Throttle Launcher (q)vga. Đó là những chương trình cho phép người dùng tự thiết kết giao diện tốt nhất trên ppc hiện nay. Tất nhiên là cũng phù hợp cho BA chất lượng màn hình QVga như hiện nay. Bạn thử dùng các chương trình đó. kết hợp các phong cách và ý tưởng của mình. chắc chắn sẽ có những theme rất ấn tượng. Bạn nên theo dõi các bản rom thử nghiệm trước của tebaomang. Rất thành công. Giao diện touch cũng rất pro. Dự án Zune và M8 của tebaomang là chỉ mới chơi trên WAD.
một lần nữa chúc bạn thành công !!!

tebaomang

Thực sự đúng là khả năng chạy flash trên PPC là rất kém (điều này cũng dễ hiểu, nếu bạn đem những máy tính cũ chạy nhiều flash cũng sẽ thấy hiện tượng hệ thống hoạt động khá nặng nề :( Nhưng mà nếu để tìm hiểu vì yêu thích thì cũng đáng thử lắm :D Chúc bạn thành công.
Mình còn đi học nên hơi bận, với lại chỉ có mỗi 1 em BA, nên dạo này khó có thể tiếp tục nghiên cứu và giúp đỡ mọi người :(

nin1009

bạn cho mình xin bản rom này được không,:D:D,nó xài ổn định không vậy;;);;);;)

tebaomang cũng đang theo dõi chủ đề này à,lúc này bạn có bản rom nào mới up lên cho mình xài ké với:D:D:D:D

Last edited by a moderator:

vinadl

bạn cho mình xin bản rom này được không,:D:D,nó xài ổn định không vậy;;);;);;)

tebaomang cũng đang theo dõi chủ đề này à,lúc này bạn có bản rom nào mới up lên cho mình xài ké với:D:D:D:D
mi`nh chua la`m xong bann ah`...co`n nhieu thu' phai hoan` thien lam' ...minh` dang nghien cuu them ve ban rom M2D tien Duc' ma` tebaomang da viet bai....
Khi nao xong minh` post len cho anh em thay'...
Noi' chung hien tai con thieu nhie`u nhung toc' do thi on dinh khong gay loi...
Min`h dang hy vong.....!

xin loi mod nha....!len mang duoc co ti' khong viet' duoc tien' Viet mong Mod bo qua cho........

vinadl

chắc box BA bây giờ ai ai cũng biết edit /cook rom rồi nhỉ?...không thấy ai lai vãng nữa....buồn quá...mình thì mất BA không vọc được....!nếu ai cháng BA thì để lại giá rẽ cho em nhé!...

vinadl

bạn mua được bao nhiu, minh cũng muốn nâng cấp con khác nhưng k bít bán bao nhiu

tuy` vao tinh` trang may' ma` dinh gia' ban ah`...gio` BA cung xuon le.... 800k la cao nhat'...neu may' qua' cu~ thi` co the thap' hon do' ban....!neu ban thay khong muon' ban thi` cu de xai`...con` khong thi gui tin nhan cho minh` tai tai` khoan PDAviet nay`...nho' gui kem` hinh` anh ve` em no'.....th nhe'!