• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đánh giá sơ bộ Nokia N97 & 10 lý do khiến N97 kô thể hạ bệ iPhone

nblong21

mình nhìn n97 hấp dẫn đấy chứ,định mua e71 xài mà thấy cái này sắp ra nên đành chở thêm thời gian xem sao?Iphone thì mình hok thích lắm,b-).

abc4ever

hẹ. rảnh rỗi làm bài phản bác 10 lý do vớ vẩn của kênh 14 naz^^
1. N97 ko có tên riêng
vậy cho hỏi Iphone có tên riêng ko. hay "Iphone" cũng chỉ là cái chữ "N" trong N97? phiên bản đầu gọi là Iphone. Phiên bản sau gọi là cái j`. "Iphone 3 Gờ"....thêm cái 3G vào là thành tên riêng à^^ hay ghê. Tên con nhà người ta ngta đặt thế nào kệ ngta,soi mói đấm vỡ mồm^^

2. Cấu hình không hơn
Nào là máy ảnh số 5 chấm với flash, màn hình cảm ứng 3,5 inch, độ phân giải 640 x 360 pixel, bàn phím trượt QWERTY, 3G, WiFi, GPS và bộ nhớ tích hợp 32 GB (có thể mở rộng lên 48 GB nhờ thẻ nhớ).
mọi người và bên kênh 14 tự đọc lại đoạn trên xem hơn ở điểm j` nhé
ghi chú thêm là máy ảnh với lens Carl Zeiss và A-GPS nhé. chưa sánh bằng với bác Ip là cảm ứng đa điểm thoy...

3. Quầy ứng dụng
So sánh thừa vì nền tảng của Iphone ra đời bao lâu rồi còn Symbian V5 thì ra đời đc bao lâu?

4. Nokia không còn là "Đấng Chí Tôn" của thị trường smartphone
Cái này mình hem nói tới vì đâu chỉ có Nokia là nhà sản xuất DTDD duy nhất trên thế giới. Số lượng nhà sản xuất ngày càng nhiều với nhiều loại mẫu mã. Dân tình thì cũng nhiều lên nhưng đâu có bằng tốc độ này:-/

5. Nền tảng nguội ngắt
Nền tảng nguội ngắt? Ko có đâu. Thử hỏi anh em symbian trong PViet nhà mình mỗi ngày có bao nhiêu bản update, soft mới ra. Cũng đâu fai là ko ai làm nữa. Nếu so thời điểm hot của symbian mới ra với thời điểm hot của Iphone ra chưa chắc mèo nào cắn mỉu nào đâu. soft V5 sẽ còn phát triển nữa;)

6. Giao diện người dùng kém
Cảm nhận ban đầu là giao diện này phức tạp quá mức cần thiết và tỏ ra khá chậm chạp. So với sự "sành điệu" của iPhone, rõ ràng là N97 đã mất điểm.
Quote nguyên câu này và để mọi người so sánh xem giao diện nào mới phức tạp? Mọi người có thể tùy biến wiget trên N97. đưa những j` mình muốn ra màn hình chính và giấu những cái ít sử dụng vào menu. Đâu cứ nhất thiết màn hình chính phải đầy ứ ự như trong ảnh đâu:)
còn Iphone thì hầu như lúc nào cũng ứ ự những icon...và đôi khi cả tuần mới xài tới ứng dụng đó 1 lần

7. Dày cộp

So với vòng eo mảnh mai của iPhone, N97 dày hơn tới một phần ba. Có lẽ là do bàn phím QWERTY trượt ngang nên kích cỡ N97 khá cồng kềnh.

Nếu phải áp sát vào tai cho một cuộc trò chuyện lâu, bạn hẳn sẽ thấy không thoải mái chút nào.

Cụ thể, iPhone dài 115,5 mm, rộng 62,1 mm và dày 12,3 mm. Trong khi đó, N97 dài 117,2 mm, rộng 55,3 mm và dày 15,9 mm.

Bên cạnh đó, iPhone là thiết kế liền khối, trong khi N97 là dạng nắp gập. Cảm giác mà chúng tạo ra cho người dùng là rất khác biệt.
bàn phím qwerty luôn là ước mơ của dân chơi Iphone... mình nói thế ko biết có đúng ko:)
và ko hiểu liệu Ip có bàn phím qwerty thì eo em ý sẽ như thế nào???
quả eo 1,6Cm là 1 ước mơ lớn cho 1 mobile sở hữu bàn phím qwerty

8. Website hỗ trợ

Có khá nhiều website được thiết kế riêng cho giao diện của iPhone. Còn N97 ư? Đó chỉ là một khuôn mặt như vô vàn khuôn mặt khác trên sân chơi smartphone, và giới webmaster cảm thấy không cần phải phát triển riêng trang web cho nó.
Vẫn lại so sánh 1 sản phẩm ra lâu đời rồi và 1 sản phẩm còn chưa ra mắt...

9. Thời điểm phát hành

N97 sẽ chính thức đáp xuống thị trường từ giữa năm sau. Đến khi đó, có lẽ Apple đã kịp giới thiệu một phiên bản iPhone mới rồi.
No Ideal... trừ phi apple muốn cả thế giới đau tim khi chưa quảng cáo hay đăng 1 tin nào mà đã ra sản phẩm mới để cho "ko ai biết đến"

10. Cái "dớp"
Tất cả các sản phẩm mang danh Sát thủ iPhone và iPod trước N97 đều đã thất bại. Có lẽ số phận của N97 cũng không khác là bao.

Hãy nhớ lại Toshiba G900 được phát hành hồi năm ngoái. Tính năng và cấu hình của nó hơn iPhone ở mọi phương diện, song chẳng được ai chú ý.

Và trong mắt nhiều chuyên gia, dường như cơ hội để N97 lập được kỳ tích cũng gần như không có.

cái tên sát thủ Ip chỉ là do dân tình và báo chí đặt ra cho 1 sản phẩm mà qua đánh giá chủ quan họ là sánh ngang đc với Ip
Toshiba G900 thì em ko dám nhắc đến... vừa mới nghe cái tên này thì h em mới đi coi review của em nó... ~~~> Toshiba hem có quảng cáo rộng rãi:)hoặc có thể là em nhà quê hem biết thông tin tình hình

rảnh rỗi viết linh tinh:D mọi người đọc có j` nương tay cho em giùm
tks

abc4ever

đánh giá riêng bản thân em:">
em thik N97 trắng hơn là em đen
nhưng ở Ip thì em đen lại đẹp hơn em trắng
em Ip trắng mỗi cái mặt sau...mặt trước vẫn châu phi lắm^^

Auto

Iphone
Iphone
Iphone
Đi đâu cũng nghe Iphone
Vào Pv mà xem
Bài viết mới toàn là Symbian :D
Posted via Mobile Device

LeMyChinh

úi dào ôi iphone thì có cái jie` hay chứ.dùng chán phèo.chỉ hơn đươc mỗi cái đa điểm.thử ko độc quyền xem ai hơn ai.n97 cái tên nghe rât bình thường nhưng bên trong đóa thì chẳng bt tí nào.cũng như 1 thằng tên ...văn tèo làm công an còn hơn 1 thằng... tuấn anh(xin lỗi các bác trước đêy la zi' zu.)đi làm bốc vác.ít nhất n97 cũng là sự kết hợp jua~ 5800(màn hình cảm ứng) với e71(bàn phím qwerty) thế thôi cũng đủ ăn đứt cái thằng iphone.để rùi xem>:)

bluedragon0307

Em cũng thấy Iphone có nhiều điểm bất cập lắm, VD cái cực kỳ quan trọng như BT lại ko có trong khi dân tình mình rất hay dùng để send bài hát, nếu dùng Iphone thì nghe thấy bài nào hay bảo đứa bạn tối on để send cho mình qua YM hả:-/

Camera có 2.0, ko quay phim hay flash-----> Cái này kém cả N73 chứ đừng nói là 96 hay 97(mặc dù N73 chụp rất chậm nhưng chất lượng ảnh vẫn tốt hơn)

Hình dáng thô kệch hả?
7. Dày cộp

bàn phím qwerty luôn là ước mơ của dân chơi Iphone... mình nói thế ko biết có đúng ko:)
và ko hiểu liệu Ip có bàn phím qwerty thì eo em ý sẽ như thế nào???
quả eo 1,6Cm là 1 ước mơ lớn cho 1 mobile sở hữu bàn phím qwerty
câu này quá chuẩn khỏi cần chỉnh.

Đa chạm điểm thì quả là độc đáo thật nhưng G1 ra dc một tg đã có cách hack để trở thành đa chạm điểm, ko có lý do gì để ko hi vọng rằng sẽ có cách hack đa chạm điểm cho N97

Nền tảng nguội ngắt với giao diện kém ư? Thế cho em hỏi hằng ngày anh em trên PV là cái gì vậy? Ko update soft, game hay theme mà chỉ bàn tán vớ vẩn thôi hả? Đấy là chưa kể bên thienlong, tinhte...... hàng ngày cũng update thường xuyên. Giao diện kém thì sinh ra cái theme để là gì? Iphone có giấu ứng dụng dc như Nokia hay Black berry ko(BB có sẵn khỏi phải cài)? )Đấy là chưa kể Iphone hình như ko đổi dc theme(Cái này ko biết, nếu sai xin chỉ giáo), khoản này thua cả N70.

Nói chung là Iphone cũng chỉ đến 1 mức độ nhất định thôi, cá nhân em cảm thấy N97 vẫn hay hơn về nhiều mặt và nếu dc chọn giữa Iphone hay Nokia N hoặc E thì Nokia vẫn là lựa chọn số 1

Chỉnh sửa cuối:

lamnt0702

Em cũng thấy Iphone có nhiều điểm bất cập lắm, VD cái cực kỳ quan trọng như BT lại ko có trong khi dân tình mình rất hay dùng để send bài hát, nếu dùng Iphone thì nghe thấy bài nào hay bảo đứa bạn tối on để send cho mình qua YM hả:-/

Camera có 2.0, ko quay phim hay flash-----> Cái này kém cả N73 chứ đừng nói là 96 hay 97(mặc dù N73 chụp rất chậm nhưng chất lượng ảnh vẫn tốt hơn)

Hình dáng thô kệch hả? câu này quá chuẩn khỏi cần chỉnh.

Đa chạm điểm thì quả là độc đáo thật nhưng G1 ra dc một tg đã có cách hack để trở thành đa chạm điểm, ko có lý do gì để ko hi vọng rằng sẽ có cách hack đa chạm điểm cho N97

Nền tảng nguội ngắt với giao diện kém ư? Thế cho em hỏi hằng ngày anh em trên PV là cái gì vậy? Ko update soft, game hay theme mà chỉ bàn tán vớ vẩn thôi hả? Đấy là chưa kể bên thienlong, tinhte...... hàng ngày cũng update thường xuyên. Giao diện kém thì sinh ra cái theme để là gì? Iphone có giấu ứng dụng dc như Nokia hay Black berry ko(BB có sẵn khỏi phải cài)? )Đấy là chưa kể Iphone hình như ko đổi dc theme(Cái này ko biết, nếu sai xin chỉ giáo), khoản này thua cả N70.

Nói chung là Iphone cũng chỉ đến 1 mức độ nhất định thôi, cá nhân em cảm thấy N97 vẫn hay hơn về nhiều mặt và nếu dc chọn giữa Iphone hay Nokia N hoặc E thì Nokia vẫn là lựa chọn số 1

Chuẩn đấy bạn,N97 mới là số 1 :p Tớ cũng đang chờ N97 ra đây,nhưng có điểu thật ra thì dùng mãi 1 hệ điều hành cũng hơi chán,đó là điều tất nhiên thôi mà,a e PV thì tính thích mới mẻ,khám phá nên giờ nói thật là so N97 với những con như G1 (Iphone hem thèm chấp:D) thì tớ sẽ lấy G1 :p

bluedragon0307

Chuẩn đấy bạn,N97 mới là số 1 :p Tớ cũng đang chờ N97 ra đây,nhưng có điểu thật ra thì dùng mãi 1 hệ điều hành cũng hơi chán,đó là điều tất nhiên thôi mà,a e PV thì tính thích mới mẻ,khám phá nên giờ nói thật là so N97 với những con như G1 (Iphone hem thèm chấp:D) thì tớ sẽ lấy G1 :p

Hì hì, đúng là xài Symbian mãi cũng nhàm lắm. G1 cũng hay đấy, nhưng mỗi tội là nhìn mãi vẫn ko ưa dc cái phần hơi nghiêng lên ở bên dưới máy:-/. Nhưng nói đi nói lại vẫn là chuyện tiền nong:( kiếm đâu cho đủ tiền nâng đời DT bây giờ:((

MinhThang

Manager
Đang chờ giây phút N97 xuất hiện trên thị trường, Chắc không giống như 5800 lúc đang thai nghén.

rgx120

Đang chờ giây phút N97 xuất hiện trên thị trường, Chắc không giống như 5800 lúc đang thai nghén.

Nếy là thai nghén thì Iphone thế hệ thứ 3 nghe nói đang được trông đợi lắm các pro. nhỉ,chỉ cần camera 5 chấm và quay được video thì nó sẽ rất tuyệt,giá cả thì chắc cũng sêm sêm nhau thôi

q630666

Đọc bài này tớ hơi thắc mắc ở chỗ cảm ứng đa điểm.Nó là như nào vây?Có cảm ứng đa điểm và đơn điểm à.bà chị dùng Iphone thì tớ thấy Iphone nó là cảm ứng nhiệt.Ngón tay mới dùng đc.Còn cái bút như O2 không dùng đc.Bạn nào biết giait thích dùm đi :D

Grindcore

Giống như kiểu khi bro chơi 1 game bất kì trên iphone, vd Fifa chẳng hạn, trên màn hình hiện dãy phím điều hướng ảo + 2 phím chơi game, bro có thể thao tác đồng thời giữa các các phim với nhau ( vd như chuyền sang trái thì nhấn phím left + B chẳng hạn..). nôm na là chạm 2 phát trên 2 địa điểm khác nhau trên màn hình ấy mà :D , còn đơn điểm thì ko thể được

Hiểu 1 cách đơn giản là cùng 1 lúc bạn có thể chạm nhiều chỗ trên màn hình mà máy vẫn nhận được, còn cảm ứng đơn điểm thì kô. Vd như muốn ấn tổ hợp Ctrl+alt+del trên màn hình đơn điểm thì chỉ bấm lần lượt từng nút một, còn đa điểm thì ấn đa ba nút máy vẫn nhận :D

boredom293

iphone dùng cảm ứng điện dung nên chỉ có tay chạm vào dc còn máy kỉu O2dùg cảm ứng điện trở nên dùg chi cũg dc hết cứ có lực tác động là nó ăn. Con N97 nè hình như cũg thế (chỉ nhạy hơn thì phải)

azkaban3000

N97 nhìn bề ngoài cũng chỉ như con 5800 gắn thêm keyboard vào :)) cpu thì chưa biết thế nào, nhưng Memory thì ngon lành rồi :x tuy nhiên Nokia vẫn còn phải cải tiến nhiều để dành lại thị phần