• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đánh giá so sánh giữa X1 và Touch Pro?

pekvocey

hi, cho em hỏi, nếu đánh giá khách quan thì giữa 2 con Xperia x1 và htc touch pro, em nên chọn con nào, hì hì, định mua 1con thay đổi mà phân vân quá, định trung thành với htc (nhưng SE x1 cũng do htc sản xuất) nhưng thấy x1 cũng được quá..

em định đợi Touch Pro2 ra, thích con đó hơn mà phải đợi lâu quá.. :(

Mong các bác đánh giá giúp em (bỏ qua vấn đề giá cả, vì em có thể mua x1 bằng giá với touch pro nên coi 2 con ngang giá).;)

mikekam

x1 nghe nhạc, xem videos ko thua gì JMP, cảm ứng rất nhạy, màn hình gần bằng JMP (480x800) pin rất lâu (1500mh), lướt net rất nhanh... mình vừa từ Touch pro đổi wa x1 đó bạn

hoang0501

x1 tốt và nhanh hơn nhiều, ngoại trừ tiếng chuông hơi nhỏ thì phải., ko biết có fai do mình xai nhạc kém chất lưong75 ko ?

pekvocey

hihi, mình đã mua x1, như trong chữ ký á, tiếng chuông thì k nhỏ chút nào, đủ để đánh thức mình là biết nó cũng "khủng" rồi nhưng tiếc là chỉ có 1loa, thật là hoài niệm em "cingular 8125" 2loa wá...

zungnn

Bạn nào xài X1 rồi xin cho hỏi loa ngoài của X1 có hay không? So với Omnia hoặc dòng HTC thì loa ngoài nào to hơn và âm thanh hay hơn. Ths

phamhuu2007

Nghe nói X1 GPS cũng mạnh lắm phải không các bạn! mình đang sài diamond nhưng sóng yếu và khó kết nối ở những nơi có mái che!Không biết X1 bắt sóng GPS trong nhà ra sao????

longlong66

loa x1

x1 nghe nhac ko có âm bass như may cái dt kác.e dang sai thay nó tuyet lam,chỉ tiec la loa ngoai ko hay thoi.chup hinh net lam.

PDAMobile

X1 với Touch Pro cũng ngang nhau thôi.Nhiều bác cứ nói cái này nhanh hơn cái kia nhanh hơn theo cảm tính trong khi cũng chưa tìm hiểu kỹ về nó (nhiều khi chưa cầm 2 máy xài lần nào cũng có được nhận xét).Bản thân em do may mắn nên được xài 2 em song song và có nhận xét đơn giản sau,X1 hơn Touch Pro ở cái màn hình độ phân giải cao hơn(nhưng chất lượng màn hình thì cả 2 đều đẹp ngang nhau).Touch Pro hơn X1 ở cái bàn phím (tùy mỗi người) và có G-Sensor (Cái này đang là mốt hiện nay).Còn những thứ khác như sóng,wifi,gps thì chẳng ai thua ai cả (có lúc hơn,lúc kém,tùy vào điều kiện xung quanh mà thôi) ;)

Chỉnh sửa cuối:

pekvocey

em hiện đang xài SEX1, cảm nhận rất tốt..

Còn về bàn phím thì có hơi khó bấm hơn so với xài Wizard, nhưng được cái là SE làm nhìu phím icon mà user thường dùng..

G-sensor thì ai nói là mốt chứ e thì k thík lắm, lúc xài Nokia 5800, phải tắt nó đi vì đôi lúc k thuận lợi.. rất bực mình..

PDA kết hợp với AEButton Plus thì đôi khi còn thuận lợi hơn cả G-sensor, vì khi cần xoay theo chiều nào, chỉ cần click 2 cái hoặc 3 cái, hoặc nhấn lâu nút trái phải để điều chỉnh màn hình xoay theo trái hay phải như ý muốn.. vẫn có thể xoay.. nhưg k ngoài ý muốn.. :)

LYLAC

x1 chỉ bất lợi khi đánh tiếng hoa thôi ,khi sữ dụng số để chọn chữ thì không chọn được ,mình củng vừa từ pro chuyễn qua dùng x1 ,cảm thấy nghe nhạc ok hon pro

PDAMobile

em hiện đang xài SEX1, cảm nhận rất tốt..

Còn về bàn phím thì có hơi khó bấm hơn so với xài Wizard, nhưng được cái là SE làm nhìu phím icon mà user thường dùng..

G-sensor thì ai nói là mốt chứ e thì k thík lắm, lúc xài Nokia 5800, phải tắt nó đi vì đôi lúc k thuận lợi.. rất bực mình..

PDA kết hợp với AEButton Plus thì đôi khi còn thuận lợi hơn cả G-sensor, vì khi cần xoay theo chiều nào, chỉ cần click 2 cái hoặc 3 cái, hoặc nhấn lâu nút trái phải để điều chỉnh màn hình xoay theo trái hay phải như ý muốn.. vẫn có thể xoay.. nhưg k ngoài ý muốn.. :)

Vậy là bạn chỉ mới xài qua 5800 mà chưa xài qua Touch Pro để biết cái G-Sensor trên TP nó hoạt động thế nào rồi.G-Sensor do HTC thiết kế kô phải lúc nào xoay màn hình là nó cũng đổi theo mà tùy vào trường hợp (có thể chỉnh sửa).Mặc định thì chỉ khi lướt web ,nhắn tin, hay xem hình thì mới xoay màn hình,còn lại thì vẫn bình thường.

spritetth

Vậy là bạn chỉ mới xài qua 5800 mà chưa xài qua Touch Pro để biết cái G-Sensor trên TP nó hoạt động thế nào rồi.G-Sensor do HTC thiết kế kô phải lúc nào xoay màn hình là nó cũng đổi theo mà tùy vào trường hợp (có thể chỉnh sửa).Mặc định thì chỉ khi lướt web ,nhắn tin, hay xem hình thì mới xoay màn hình,còn lại thì vẫn bình thường.

theo mình biết thì con Touch pro còn thua X1 ở cái GPU 128mb và độ phân giải nữa, chỉ có con Touch pro 2 thì cg có GPU như X1 (Touch pro 2 và X1 cấu hình tương đương nhau)
còn nếu bạn muốn thử thì chỉ cần cài 1 game 3D vào con Touch pro xem nó có bị giật hay ko là biết ngay con nào nhanh hay chậm :D

PDAMobile

theo mình biết thì con Touch pro còn thua X1 ở cái GPU 128mb và độ phân giải nữa, chỉ có con Touch pro 2 thì cg có GPU như X1 (Touch pro 2 và X1 cấu hình tương đương nhau)
còn nếu bạn muốn thử thì chỉ cần cài 1 game 3D vào con Touch pro xem nó có bị giật hay ko là biết ngay con nào nhanh hay chậm :D

Có người nói X1 có thêm bộ nhớ đồ họa 128Mb nhưng chẳng có gì để kiểm chứng được cả (có nhiều người hiểu lầm vì một số trang nước ngoài đưa tin cấu hình X1 tới 384 Mb RAM,nhưng thực tế chỉ thấy 256 nên nói rằng số RAM còn lại dùng cho bộ nhớ đồ họa.Sao bạn kô nghĩ là tích hợp được 128Mb đồ họa cho điện thoại,có thể nói tương đương với máy tính để bàn,làm được chuyện lớn như vậy mà Sony Ericsson lại kô quảng cáo gì hết nhỉ).Còn bạn nói game 3D nào TP giựt mà X1 kô giựt,để mình test thử xem :)

Chỉnh sửa cuối:

spritetth

vậy bạn có thể thử game này trên TP của bạn đi nhe :D http://www.4shared.com/file/96668436/748fcc1c/XTRAKT_super_smooth_3d_action_racer.html?s=1
nếu đc thì bạn làm 1 đoạn video clip quay đang chơi game đấy cho mình xem qua :D
thực tế thông tin về X1 có card đồ họa rời thì ko phải ai cg biết, và trên web cg ko có thông tin chính thức về vụ này, và chỉ có 1 vài forum như Xda-developer thì họ mới nhắc nhiều đến vấn đề này, nhưng những ng đã dùng X1 rồi thì họ hiểu hơn ai hết

ichirumama

mình xài TP, bạn mình xài X1, cả 2 đều dùng Win6.5. Cảm nhận khi cầm X1 có vài ưu điểm hơn TP như màn hình màu tươi hơn, dài hơn chút nhưng tùy ý thik người sử dụng, lưng máy ko bị dính vân tay, trượt bàn phím nhẹ nhàng ko sợ hư và màn hình khi trượt cong lên 1 tí dễ nhìn hơn, có jack 3,5. Các tính năng khác tương đương.
Thua TP 1 vài chỗ như bàn phím ngoài nhỏ, tay bự như mình khó bấm, ko có G-sensor nên ko có mấy phần mềm thú vị, màn hình lõm vào trong mình nhìn ko thik lắm.
Mấy chức năng khác như chụp hình, way phim, nghe nhạc cả 2 đều dở như nhau..... Web cả 2 đều nhanh như nhau. GPS cũng rứa. TP dày hơn 1 tí xíu, X1 lại vỏ kim loại nên cả 2 nặng gần như như nhau. Nhưng thoạt đầu nhìn bề ngoài ai cũng nghĩ TP mập hơn :))

PDAMobile

vậy bạn có thể thử game này trên TP của bạn đi nhe :D http://www.4shared.com/file/96668436/748fcc1c/XTRAKT_super_smooth_3d_action_racer.html?s=1
nếu đc thì bạn làm 1 đoạn video clip quay đang chơi game đấy cho mình xem qua :D
thực tế thông tin về X1 có card đồ họa rời thì ko phải ai cg biết, và trên web cg ko có thông tin chính thức về vụ này, và chỉ có 1 vài forum như Xda-developer thì họ mới nhắc nhiều đến vấn đề này, nhưng những ng đã dùng X1 rồi thì họ hiểu hơn ai hết

Biết ngay bạn đưa game XTRAKT :),game nay được trích ra từ máy X1 đây mà,mình đã down 1 bản game này bên tinhte.com và chơi lâu rồi.Báo cáo là game chạy rất mượt nhưng hiển thị thiếu 1 chút do màn hình TP chỉ là VGA (mình lười quay film nhưng mình tìm được một đoạn video game Xtrakt chạy trên Touch Diamond trên youtube,mà Touch Diamond đã chạy được thì TP chắc cũng thế thôi,bạn tham khảo thử nhé http://www.youtube.com/watch?v=AIOpF9bM7B0&feature=related)

spritetth

ặc ặc bạn nhìn như thế mà vẫn cho rằng nó mượt ah???
X1 ko hề bị giật 1 tí nào luôn, ảnh chuyển động mịn luôn, còn trong cái clip chơi trên con Touch Diamond kia thì bạn chỉ cần nhìn phần đồ họa đường phố thôi là bạn sẽ thấy nó hơi giật giật cảm giác như bị cắt bớt mất vài frames hình ý, thậm chí là tốc độ chơi còn cảm thấy ko nhanh = X1 trong khi X1 phải xử lý ở độ phân giải cao hơn mà vẫn nhanh hơn con Touch diamond đấy
bạn vào link này mà so sánh nhé http://www.youtube.com/watch?v=c2jls9y7he8

Ruslan

Ai thường xuyên làm việc, soạn thảo bằng điện thoại thay cho máy vi tính =>touch pro 1 win vì bàn phím của touch pro hoàn toàn đầy đủ và quen thuộc như máy tính xách tay. Ai khoái giải trí trên điện thoại di động thì X1 win vì màn hình đẹp hơn.

cutamthat

Bàn phím X1 lúc đầu tưởng khó bấm, nhưng quen rồi thì thấy rất thích thú đấy chứ. Cắt móng tay đi type sướng hơn nhiều. Chơi gảme full màn hình trên X1 phê lòi chấy. Đọc Ebook sướng con mắt. X1 hơn cái có nhiều nút cứng điều khiển : 5 chiều cũng có, touch pad cũng có luôn. Rất thuận tiện
I love X1.