• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ Dash3G (Maple): SSPL & HardSPL by JockyW ★

vinhnguyenho

cái của mình là SPL 1.26 thì dùng HSPL nào vậy mấy bác?
Rom cook 6.5 nào hiện giờ là đẹp và mượt nhất mấy bác gợi ý cho cái link nhe.
Thanks

vinhnguyenho

đến lúc có màn hình pop up, nhấn ok cái màn hình phone tắt, tool Dos cũng tắt luôn, bó tay

GinTonic

Hiện nay có nhiều ae sài Dash rồi. Mong rằng những bậc tiền bối nào up rom thành công thì san sẻ kinh nghiệm cho ae học hỏi với. E cũng đang định up but sao thấy ae bị trục trặc nhiều quá nên cũng hơi lo :D

hoanle1407

Nhờ các anh em hướng dẫn cách HSLP cho Dash

Máy của mình là htc dash 3g.mấy ngày nay hì hục làm HSLP mãi mà ko dc nên nhờ các anh em giup mình so SLP cua máy mình là SLP 1.26.0000
minh muốn up lai bản rum của máy vì hiện nay nó đang bị lỗi rồi.Rất mong các bạn giúp đỡ

jimmy08

nếu máy của mình SPL là 1.24 thì dùng bản nảo hả bạn?
chạy mãi mà không được chán qua

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 39 minutes:

1.24.000 cứng SPL-ing của tôi
1. 1. Removed SIM and SD card Loại bỏ SIM và thẻ SD
2. 2. Connected, established a sync connection w/ActiveSync Kết nối, thiết lập một kết nối đồng bộ w / ActiveSync
3. 3. In JockyW's folder; open "SSPL" Trong thư mục của JockyW; mở "SSPL"
4. 4. Run SSPL.bat Khởi SSPL.bat
5. 5. If you have a firewall or anti-rootkit running ie. Nếu bạn có một nghĩa là tường lửa hoặc chống rootkit chạy. COMODO Internet Security, disable those and the sandbox if your security software has one COMODO Internet Security, vô hiệu hóa những người và chỗ thử nếu phần mềm bảo mật của bạn có một
6. 6. Follow commands in command prompt Thực hiện theo lệnh tại dấu nhắc lệnh
7. 7. Pop up should show on your device's screen Bật lên sẽ hiển thị trên màn hình điện thoại của bạn
8. 8. The "OK" option is outside of the screen's viewable area, press the trackball or press enter. Tùy chọn "OK" là bên ngoài khu vực có thể xem được của màn hình, nhấn trackball hoặc nhấn Enter.
9. 9. The phone's screen will shut off but the keyboard will remain lit Của điện thoại màn hình sẽ tắt, nhưng bàn phím sẽ vẫn sáng
10. 10. DO NOT DISCONNECT KHÔNG DISCONNECT
11. 11. LEAVE ACTIVESYNC ALONE ActiveSync CẢNH MỘT MÌNH
12. 12. Return to the JockyW folder Trở lại thư mục JockyW
13. 13. Run the ROMUpdateUtility Khởi ROMUpdateUtility
14. 14. It will complete HOWEVER when you start your device, it will stay at the T-Mobile splash screen, but that's okay, given that your device should now be hardSPL'd and you are ready to get a new ROM to install and enjoy, because we know just how much the OEM ROM sucked. Nó sẽ hoàn thành DÙ khi bạn bắt đầu thiết bị của bạn, nó sẽ ở tại T-Mobile màn hình giật gân, nhưng đó là ổn, cho rằng thiết bị của bạn bây giờ sẽ được hardSPL'd và bạn đã sẵn sàng để có được một ROM mới để cài đặt và tận hưởng, vì chúng ta biết bao nhiêu ROM OEM hút.

Chỉnh sửa cuối:

ghekua

tắt máy, giữ volume down và ấn nút nguồn để vô bootloader.
Nếu thấy 1.26.0000 hay 1.24.0000, xin chia buồn là hiện chưa có HardSPL chính thức, không nên phí thời gian up HSPL 1.17 hay 1.19 vì nó không phù hợp cho máy của bạn.
Có một cách để có thể up custom rom đó là hạ SPL từ 1.24 hay 1.26 xuống 1.17 hoặc 1.19, nhưng mà cách này hơi mạo hiểm nên bạn nào chưa có kinh nghiệm up rom không nên làm.
Cách downgrade SPL như sau:
0. Tắt hết các chương trình virus, bảo đảm là máy HTC phải sync với máy tính 100%
1. Download HSPL 1.17 hoặc 1.19 về
2. giải nén.
3. vô thư mục vừa giải nén (tạm gọi là thư mục gốc), chuyển file hardspl-maple-1.19.nhb đi ra một chỗ khác.
4. vô thư mục Original SPL, đổi tên file maple-original-spl-1.19.nhb thành hardspl-maple-1.19.nhb
5. chạy file auto.bat
6. làm theo các bước hướng dẫn.
7. sau khi xong, vào bootloader để check nếu được 1.19.0000 thì ok.
8. xóa cái thư mục gốc đi, rồi giải nén lại, kết nối Snap với máy tính, bắt đầu flash HSPL.
9. cài custom rom thôi.

Với bác nào mà máy bị đơ, không vô được home screen, restart,....etc mà vẫn vô được bootloader thì có vài cách để cho máy sống lại:
1. Tắt máy tháo pin, lắp pin vô, giữ volume up + nhấn nút power để thực thi Hard Reset, ấn nút send (nút gọi) để HR.
2. Cách 1 không ăn thua thì vô bootloader, connect với máy tính và up rom gốc.
3. Bước 2 không ăn thua. Theo kinh nghiệm của mình thì phần lớn các bác không xài được bước 1 và bước 2, thì chắc chắn là các bác này chưa HSPL mà đã chơi custom rom rồi.
Trong trường hợp này thì khi các bạn boot lên, sẽ thấy ở góc trái phía dưới màn hình hiện ra:
B00 <-----đây là vấn đề
G 61.25t.25.19U
R 3.44.25.30
D 1.17.50264

Quả này thì các bác phải tạo gold card để máy up rom bằng thẻ nhớ. Cách làm hơi dài dòng mình sẽ viết khi rỗi :D

PhamQuang

Manager
Có thể dùng thẻ "Gold Card" để hạ SPL cũng có thể được:
- Tạo thẻ Gold Card
- Tải ROM cũ, có SPL 1.17 hoặc 1.19
- Update cho máy có SPL cao hơn.
Update từ thẻ thì SPL sẽ được hạ xuống, sau đó chạy HSPL sau.

ghekua

Cháu có trường hợp máy Snap Maple S521 của thằng bạn.
Máy nó SPL 1.24, đua đòi HSPL 1.19.
Sau khi úp xong không thử lại mà đã đi úp custom rom rồi.
Kết quả là không boot vào home screen được nhưng vẫn vô được bootloader.
Cháu đã vô bootloader để úp rom shipped cho nó.
Up rom thì gặp vấn đề là, đang up lên được 14% rồi thì đột nhiên nó nhảy về 9%, sau đó màn hình chuyển đen trong 2 giây rồi hiện lên và nhảy lên 14% rồi cứ thế chạy cho đến lúc successful.
Úp được rom ship, nhưng máy cứ lên đến đoạn ""the today screen will be displayed when the process is complete", chạy hết cái thanh bar configuraton rồi, cứ đứng như vậy hoài mà không vô home screen.

Máy khi boot lên hiển thị như sau:

B00
G 61.36t.25.29h
R 3.47.25.29
D 2.03.65854

Bác Quang có thể làm hộ cháu 1 cái Gold card cho dòng Maple được không ạ? Cháu không có máy HTC nào ở cạnh cả nên không tạo gold card được.
Serial của thẻ nhớ cháu là 00510009531f4003424d3832314e4918.
CHÁU CÁM ƠN BÁC :x

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Bác Quang có thể làm hộ cháu 1 cái Gold card cho dòng Maple được không ạ? Cháu không có máy HTC nào ở cạnh cả nên không tạo gold card được.
Serial của thẻ nhớ cháu là 00510009531f4003424d3832314e4918.
CHÁU CÁM ƠN BÁC :x

File goldcard.img đây, add vào thẻ đó nhé, đọc cách add vào thẻ chưa? :D

ghekua

File goldcard.img đây, add vào thẻ đó nhé, đọc cách add vào thẻ chưa? :D

xin báo cáo bác Quang:
1. Máy thằng bạn cháu bị lỗi tràn bộ nhớ trong 00MB, cháu đã xử lý đẹp bằng cách xài MTTY + downgrade driver cho win 7.
2. Máy của cháu thì vừa down goldcard của bác về, đang tìm rom có SPL 1.19 để xử tiếp haha

Cháu cám ơn bác nhiều :X

ghekua

Update:
Đã có phương pháp HardSPL cho máy có 1.24 và 1.26.0000 (MAPL1xx, HTC snap 52x):
0. Tháo sim + thẻ nhớ
1. Down HardSPL 1.19 về, giải nén
2. kết nối với WDC hoặc activeSYNC
3. Tắt hết tường lửa, windows firewall
4. vô thư mục HardSPL 1.19 vừa giải nén, vô thư mục con SSPL, chạy sspl.bat
5. làm theo các hướng dẫn. Có bảng thông báo hiện lên ấn yes, sau đó có tiếp thông báo ấn nút trackball.
6. màn hình chuyển đen, bàn phím vẫn sáng.
7. Để nguyên như vậy không đụng chạm gì hết.
8. vào thư mục gốc HardSPL 1.19, chạy RomUpdateUtility.exe
9. Update như bình thường.
10. (Bước quan trọng nhất)
khi update xong 100%, bàn phím sẽ tắt để khởi động lại máy. Lúc này ngay lập tức ấn volume down để đưa máy về bootloader (màn hình 3 màu).
Nếu không ấn volume down mà để máy khởi động lại, SPL sẽ vẫn giữ nguyên như cũ.
11. Vô bootloader sẽ thấy ngay 1.19 - Hard.
12. Up custom rom thôi (Bạn nên down custom rom về sẵn, vì sau khi đã HardSPL máy không thể boot vô home screen được)

Link down custom rom mới nhất (gọi là mới nhưng mà từ cuối năm ngoái):
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=551642

haha, enjoy.....

Lưu ý:
1. Nếu sợ đừng làm, không sợ thì làm.
2. Nếu úp hỏng mà máy vẫn vô được màn hình 3 màu thì tức là máy còn sống, pm mình để mình giúp unbrick. Không vô được thì chia buồn

lịch sử của con snap của mình:
ngày 1:Mất BB9780, mua snap cách đây 4 hôm, về nhà nghịch luôn, máy đơ.
ngày 2: thử cả 3 cách để unbrick nhưng không ăn thua, lên mạng mất nửa ngày để học hỏi phương pháp MTTY, cuối cùng máy sống lại.
ngày 3: tìm đủ mọi cách để HSPL nhưng không thành.
ngày 4: may mắn là mình nghịch ngợm linh tinh, tự nhiên lại HSPL được.

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Ai cho em xin file goldcard.img với.
Serial thẻ của em là 10211066140U

Đây không phải Serial cần thiết để lấy goldcard.img đâu.
Bạn phải dùng PSAS check mới thấy số của thẻ được.

hiphopstar

Đây không phải Serial cần thiết để lấy goldcard.img đâu.
Bạn phải dùng PSAS check mới thấy số của thẻ được.

Cảm ơn chú. Cho cháu hỏi thêm, máy cháu là HTC Dash 3G thuộc dòng Maple thì rename file ROM thành MAPLIMG.nbh phải không ạ?

chieu_vang_hn

cảm ơn bác, em down được rồi, máy của em là s521, SPL 1.19 các bác cho em hỏi giờ cứ giải nén ra sau đó chạy file auto thôi phải ko?, mới tập tọe dùng nên còn gà lắm, căn bản máy em đang bị lỗi audio manager wifi bắt kém , bluetooth chả nhận được nên em mới định up lên 6.5, các bác cho em hỏi up rồi thì mọi cái sẽ ok chứ và tỷ lệ thành công có cao ko?

chieu_vang_hn

sau khi đọc kỹ các hướng dẫn cách HSPL và up rom, cuối cùng em đã làm thành công, có điều khi vào nhắn tin để nhập sdt em ấn phím Fn cùng 1 lúc thì ko bấm được phím 0 và 1, các bác giúp em với