• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Disassembly HTC Sensation by PDAVIET( Bung Sensation )

BatKid

Super V.I.P
Mấy hôm nay Sài Gòn nắng mưa thất thường nên shop vắng teo , BatKid ngồi chán không có việc gì làm , sẵn đang có 1 em sensation trên tay , BatKid quyết định làm 1 bài review , nhưng mà search trên Mr. Google thì thấy bà con mổ xẻ tính năng em nó bét nhè ra rùi :(( , trộm nghĩ giờ có post thêm 1 bài cũng bằng thừa (cơ bản là cũng chẳng còn gì để viết :D), thế là quyết định mổ bụng em nó (cái này thấy ít người làm). Sau khi tắm rửa sạch sẽ , thay quần áo mới tinh , xịt nước hoa Y&M thơm phức BatKid ngồi vào bàn tiến hành mổ xẻ em HTC Sensation :p .

Đầu tiên bung 6 con ốc :

Nạy khung sườn , khung sườn có 4 mấu : 2 ở trên và 2 ở mỗi bên hông , dùng móng tay cạy nhẹ là ok:

Sau khi tháo khung sườn , tiếp theo tháo dân wifi (mũi tên đỏ) , tiếp xúc loa ngòai (khung màu vàng):

Cận thận khi tách nút nguồn và nút volume , vì nó liên kết với main dây nguồn rất mỏng manh:

Tháo ốc cố định main dây nguồn:

Tháo tiếp xúc núp volume và loa trong (khung màu vàng) :

Sau khi tháo lớp chống từ sẽ xuất hiện 2 tiếp xúc màn hình và cảm ứng , thao ra thật nhẹ vì theo BatKid thấy 2 tiếp xúc này khá mỏng:

Gỡ main chính ra khỏi khung màn hình:

Tháo tiếp xúc dây nguồn (khung màu đỏ), ở Sensation thì HTC dùng moto rung hàn luôn trên main (khung màu vàng):

Tổng thể em nó, rất gọn gàng , sắp xếp rất khoa học , tháo mở rất dễ dàng (nhưng phải cẩn thận):

BatKid định bung tiếp tới cái màn hình , nhưng thèng bạn thân mười mấy năm không gặp call rủi đi nhậu nên tạm ráp lại , sau này sẽ bổ sung sau :D

BatKid - Pdaviet

txdv84

Xem cho biết thôi, tháo ra mất tem voi mất thì sau này bán khó lắm, hic

holitraco

Bái phúc bác, gọi bác bằng Đại ca thích phá. Trước đây điện thoại gì mới ra e cũng mua, cũng thích phá, sau này làm ăn kém quá, từ đời con N1 ra e mua, sau đó đến IP4 e cũng đổi nhưng càng ngày làm ăn càng khó, máy lại mất liên tục, tiền ko có mà mua, may quá đêm qua đi gặp ông anh Hàn Quốc, tự nhiên thấy e mất máy ông ấy vào quán bảo e thích con nào mua, e làm luôn e này luôn, giờ đang tìm cách để ROOT cài cái Titanium Backup để xoá vài cái e không thích dùng đi, vậy mà lại thấy bài bác tháo con máy ra chơi. Bái phúc bác.
Bác tháo máy ra cho em hỏi luôn về cái vụ nút nguồn, thấy bác bảo nó gắn vào main bằng sợi cáp mong manh, nghe mà sợ, liệu có tình trạng giống con N1 trước đây không bác? Rất dễ đứt cáp nguồn không thay được, thay phải thay cả main rất đắt. Bác cho hỏi luôn, có phần nào bật màn hình thay thế nút nguồn không, đề phòng giống trước đây e N1 hỏng nút nguồn sử dụng rất bực mình
Thank bác

BatKid

Super V.I.P
Bái phúc bác, gọi bác bằng Đại ca thích phá. Trước đây điện thoại gì mới ra e cũng mua, cũng thích phá, sau này làm ăn kém quá, từ đời con N1 ra e mua, sau đó đến IP4 e cũng đổi nhưng càng ngày làm ăn càng khó, máy lại mất liên tục, tiền ko có mà mua, may quá đêm qua đi gặp ông anh Hàn Quốc, tự nhiên thấy e mất máy ông ấy vào quán bảo e thích con nào mua, e làm luôn e này luôn, giờ đang tìm cách để ROOT cài cái Titanium Backup để xoá vài cái e không thích dùng đi, vậy mà lại thấy bài bác tháo con máy ra chơi. Bái phúc bác.
Bác tháo máy ra cho em hỏi luôn về cái vụ nút nguồn, thấy bác bảo nó gắn vào main bằng sợi cáp mong manh, nghe mà sợ, liệu có tình trạng giống con N1 trước đây không bác? Rất dễ đứt cáp nguồn không thay được, thay phải thay cả main rất đắt. Bác cho hỏi luôn, có phần nào bật màn hình thay thế nút nguồn không, đề phòng giống trước đây e N1 hỏng nút nguồn sử dụng rất bực mình
Thank bác
cũng tương tự bạn , nút nguồn mà hư là thay luôn main .

Không biết lắp lại có hoạt động được không nhỉ???:p
chuyện , BK vẫn đang dùng đây :D

thegoldfishvn

ghê vậy? Thay nguyên main lun chắc tốn bộn. Hic. Ai kiếm được phần mềm thay thế nút nguồn thành nút khác thì share cho ae với. E cũng wa googling thôi. hic. Lỡ rớt chắc tiêu

Hungpdahl

Well-Known Member
Tên N này máu ghê,máy nguyên đai ,đem ra mổ bụng,đinh lấy ít đồng đem bán hả...

dienluc510

Đã có bác gan to (Batkid) mổ bụng em nó ra rồi, đất Việt mình không biết đến khi nào lại có người sắp xếp lại tim - gan - phèo - phổi cho em nó thêm trơn tru mượt mà nhỉ ??

Sonblack

Super V.I.P
Phải nói là thật diễm phúc khi có BatKid làm chuột bạch trước chứ! Khà khà, cái này thì không hẵn diễn đàn nào cũng có được đâu nha các bác! =D>

asus230887

Đã có bác gan to (Batkid) mổ bụng em nó ra rồi, đất Việt mình không biết đến khi nào lại có người sắp xếp lại tim - gan - phèo - phổi cho em nó thêm trơn tru mượt mà nhỉ ??

Ùhm, gắn lại thì không thành vấn đề, nhưng run hay không mới là chuyện lớn hihi

asus230887

ghê vậy? Thay nguyên main lun chắc tốn bộn. Hic. Ai kiếm được phần mềm thay thế nút nguồn thành nút khác thì share cho ae với. E cũng wa googling thôi. hic. Lỡ rớt chắc tiêu

Vào market tìm soft là "Tap Tap App" down về dùng nha bạn, không cần thay thế nút nguồn bằng nút khác luôn, nhưng bạn chịu down batery 01 tí là được vì em nó sử dụng cảm ứng trên góc trái để tắt mở màn hình. Xài vài lần là quen tay vuốt cái là em nó mở/ tắt àh

chicken1608

Vào market tìm soft là "Tap Tap App" down về dùng nha bạn, không cần thay thế nút nguồn bằng nút khác luôn, nhưng bạn chịu down batery 01 tí là được vì em nó sử dụng cảm ứng trên góc trái để tắt mở màn hình. Xài vài lần là quen tay vuốt cái là em nó mở/ tắt àh
Tap Tap App hơi khó xài do icon hơi nhỏ nên nhiều lúc nhấn nó không mở.
Theo mình, ai lần đầu xài cái này nên muốn mở nguồn thì để tay vuốt từ giữa màn hình ra góc trái trên thì dễ hơn là cứ nhấn vào gốc trái

Chỉnh sửa cuối:

holitraco

Anh em cùng nhau thảo luận về nút nguồn đi, chứ con này mà hỏng nút nguồn thì chán chết, dùng máy này thường hai pin rồi, nếu mà 2pin hỏng nút nguồn thì cũng giống nhau, trước em N1 mỗi lần thay pin phải dùng cáp cắm điện mối mới được.

ancola66

Super V.I.P
Anh em cùng nhau thảo luận về nút nguồn đi, chứ con này mà hỏng nút nguồn thì chán chết, dùng máy này thường hai pin rồi, nếu mà 2pin hỏng nút nguồn thì cũng giống nhau, trước em N1 mỗi lần thay pin phải dùng cáp cắm điện mối mới được.
Mình dùng HTC chưa thấy con nào hỏng nút nguồn :-?. Hay là chưa kịp hỏng đã đổi máy khác nhỉ :p:))

BatKid

Super V.I.P
Mình dùng HTC chưa thấy con nào hỏng nút nguồn :-?. Hay là chưa kịp hỏng đã đổi máy khác nhỉ :p:))

ai chứ như bác Ân thì máy chưa kịp hỏng đã dùng máy khác :D

P/S : nói hư nút nguồn là change main , nhưng thật ra BK chưa gặp em nào hư cả , chỉ có gặp th tháo máy kg để ý làm đứt nên mới phải change main , nút nguồn bấm nhiều quá cùng lắm bị lún bấm kg ăn , thao ra thay lớp đàn hồi là xong :)

batanguyen

Ủng hộ cho BatKid
Và cuối tháng đi công tác về ghé làm bé Sensation
Ngoài HN thấy có bán con Sensation 4G của T-Mobile nó bao unlock code là thành máy World mà run quá
Vì khi hỏi là hàng nguyên seal à thì bảo là bị hải quan xé rồi ...........
Thôi ráng nhịn về SG ghé BatKid cho an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Ủng hộ cho BatKid
Và cuối tháng đi công tác về ghé làm bé Sensation
Ngoài HN thấy có bán con Sensation 4G của T-Mobile nó bao unlock code là thành máy World mà run quá
Vì khi hỏi là hàng nguyên seal à thì bảo là bị hải quan xé rồi ...........
Thôi ráng nhịn về SG ghé BatKid cho an toàn.
Batkid ơi có người đặt con Sensation Dissassembly này:phe he he

Tap Tap App hơi khó xài do icon hơi nhỏ nên nhiều lúc nhấn nó không mở.
Theo mình, ai lần đầu xài cái này nên muốn mở nguồn thì để tay vuốt từ giữa màn hình ra góc trái trên thì dễ hơn là cứ nhấn vào gốc trái
Không cần vậy đâu, chỉ cần cầm máy (Tay trái) lấy ngón cái vuốt qua, vuốt lại góc trái là OK roài. Nhưng không phải là cái cảm biến bên cạnh loa thoại đâu nhé (Đó là cảm biến tiệm cận) Cảm biến ánh sáng nằm ở bên dưới (trên màn hình) Nếu tinh ý khi dùng ứng dụng này bạn sẽ thấy nó hiện mầu hơi hồng hồng.

asus230887

Không cần vậy đâu, chỉ cần cầm máy (Tay trái) lấy ngón cái vuốt qua, vuốt lại góc trái là OK roài. Nhưng không phải là cái cảm biến bên cạnh loa thoại đâu nhé (Đó là cảm biến tiệm cận) Cảm biến ánh sáng nằm ở bên dưới (trên màn hình) Nếu tinh ý khi dùng ứng dụng này bạn sẽ thấy nó hiện mầu hơi hồng hồng.

Bro cho em hỏi là sao có khi nó hồng rõ lắm, có khi mờ mờ nhỉ, chọn "never turn off" thì xài nhạy lắm, nhưng chọn turn off in short time thi nó không nhạy nữa. Xài cái này nhiều quá không biết có ảnh hưởng gì khi chọn display là auto không bro ?