• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đồng bộ danh bạ và lịch giữa SE Satio và Gmail

metalkidtlo

Dùng điện thoại chắc ai cũng đã từng một lần bị mất danh bạ, có thể do mất máy, có thể do vô tình hay ai đó ác ý xóa mất. Chưa nói đến việc có những số bạn không tài nào xin lại được, nguyên việc xin và lưu lại những số điện thoại cũ và lưu lại thôi cũng đủ làm bạn mệt rồi.
Bạn có thể tránh được vấn đề ấy khi đồng bộ dữ liệu trên điện thoại với máy tính. Nhưng lại nảy sinh thêm một vấn đề mới: Không phải lúc nào cũng có thể ngồi bên máy tính. Lúc nào cũng xách theo laptop??? Quá ư là phiền đấy là chưa kể đến phản ứng phụ: bạn có thể bị gù lưng. Đấy là tôi còn bỏ qua mấy vấn đề nhỏ như dây dợ lằng nhằng, kết nối này nọ hay dữ liệu trong máy tính cũng có thể không cánh mà bay vào một ngày đẹp trời.
Vì vậy, có lẽ đồng bộ trực tiếp với một server mail là tối ưu hơn cả: đơn giản, thuận tiện, nhanh gọn và không bao giờ lo bị mất dữ liệu. Window mobile có chương trình activesync để thực hiện việc này một cách đơn giản. Tôi ít dùng máy hệ sym nên không biết các loại máy khác thực hiện thế nào, chỉ xin hướng dẫn cách đồng bộ giữa SE Satio và server Gmail thôi.

* Điều kiện thực hiện: có một tài khoản Gmail đã enable pop và một sim điện thoại có thể kết nối GPRS
* Cách thực hiện:

- Vào mục Organiser
- Chạy chương trình RoadSync
- Cài đặt các thông số như sau:
+ First name : Tùy bạn
+ Last name : Tùy luôn
+ Email address : địa chỉ email của bạn VD: nhtruong.vcbtlo@gmail.com
+ User name : tài khoản gmail của bạn có thể đánh đầy đủ hoặc không. VD: nhtruong.vcbtlo hoặc nhtruong.vcbtlo@gmail.com
+ Password : Mật khẩu để vào hòm thư. VD: ************
+ Server name: m.google.com
+ Domain : google.com
+ Use SSL : nên để là yes
Confirm và finish.
Sau đấy bạn ra chỉnh lại các tùy chọn về việc đồng bộ: đồng bộ email, danh bạ, lịch, .... Tùy bạn. Sau khi bạn sync, mọi giữ liệu bạn muốn sẽ được chuyển lên server mail.
Cách thức đồng bộ này chắc nhiều bạn cũng đã biết là nó tương tác qua lại giữa server mail và mobile của bạn: Bất kỳ thay đổi nào trên server mail sẽ tác động lên dữ liệu trên trên mobile và ngược lại. Nghĩa là khi bạn thêm hay xóa một số liên lạc ở trong danh sách liên lạc của gmail thì ở điện thoại cũng bị thêm hay xóa và ngược lại .Trước tôi dùng Window mobile, thấy không thể sync được task, chưa thử xem Satio thế nào.
Bây giờ thì bạn chẳng bao h phải lo về việc mất số liên lạc hay phải làm lại lịch khi đổi mobile.Trừ khi có một siêu hacker nào đó có thể hack thẳng vào data base của gmail và xóa sạch. Mà điều này thì e rằng =)) không tưởng.