• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

DUMP ROM và UP ROM *.NBH các PPC mới

Status
Không mở trả lời sau này.

Funtiger

Hiện nay các dòng máy mới đa số sử dụng file Rom .NBH. Hôm nay mình lập topic này để cùng tìm hiểu về loại file này.
Hiện nay các dòng sau sử dụng định dạng này:
+ Artemis HTC P3300 / Orange SPV M650 / T-Mobile MDA compact III / O2 Xda orbit /Dopod P800W / Dopod P800
+ Hermes HTC TyTN / O2 XDA trion / T-Mobile MDA Vario II / Vodafone 1605 VPA Compact III / Orange SPV M3100 / Dopod CHT 9000 / Dopod 838 Pro / hTc Z / Qtek 9600 / iMate JasJam / Cingular 8525 / Swisscom XPA v1605 / SoftBank X01HT / UTStarcom 6800 / Vodafone PDA 1605
+ Trinity HTC P3600 / Orange SPV M700 / Dopod D810

Dưới đây là Tool để bung rom.

Funtiger

Sau khi chạy, chương trình sẽ bung như sau:
C:\> NBHextract.exe hermimg_HTCWWE_1.35.255.2_Ship.nbh
=== NBHextract v1.0
=== Extract contents from HTC NBH files
=== (c)2007 xda-developers.com
=== by: pof & TheBlasphemer based on itsme perl scripts

Device: HERM200
CID: QTEK_001
Version: 1.35.255.2
Language: WWE
Extracting: 00_IPL.nb
Extracting: 01_SPL.nb
Extracting: 02_GSM.nb
Extracting: 03_MainSplash.nb
Encoding: 03_MainSplash.bmp
Extracting: 04_SubSplash.nb
Encoding: 04_SubSplash.bmp
Extracting: 05_ExtROM.nb
Extracting: 06_OS.nb
C:\>

Giờ ta tiến hành Dum rom và chỉnh sữa

Funtiger

Nói thêm:
00_IPL.nb ==> boot loader
01_SPL.nb ==> boot loader
02_GSM.nb ==> sóng
03_MainSplash.nb
03_MainSplash.bmp
04_SubSplash.nb
04_SubSplash.bmp
05_ExtROM.nb
06_OS. ===> hệ điều hành

Sau khi bung ra, ta có thể up từng phần riêng, có thể tạo boot logo riêng. Với điều kiện Máy của Bạn đã là " Super CID ", cài bản nào cũng OK.

Nếu Bạn nào sử dụng ngôn ngữ khác, ko phải tiếng Anh, mà chưa unlock CID đc, thì dùng lang mình gởi dưới đây để chuyển qua tiếng Anh
chúc vui vẻ.
Cùng tham gia nào

Funtiger

Còn đây là source của các tool, viết bằng perl mà mình lượm đc.
Trong quá trình up rom, nếu máy chết thì dùng usb monitor để đưa lên tình trạng máy, mọi người cùng giúp đỡ.(mình sẽ hướng dẫn sau)
thanks

Funtiger

Hướng dẫn dùng Usb_monitor

Các Bạn làm như sau:
1. # Tắt Allow..., bỏ check "allow USB connections".
2. # Vào boot loader
3. # Kết nối PPC và PC.
4. # mở USBMonitor lên.
5. # Vào File -> New session -> USB Monitor -> Select USB device where your phone is connected -> Check "request view" -> Finish
6. # Chọn Tab thứ 2: basic and complete. Click vào "Complete".
7. # Click vào RomUpgradeUt.exe and bắt đầu Update Rom, tất cả sẽ đc thể hiện trong chương trình
8. # Khi rom upgrade fails, click on Edit -> Export and Save as type "ANSI Text files".
9. # Lưu và nén lại rùi gửi lên.
Chúc vui vẻ, hy vọng sẽ ko ai phải dùng chương trình này

Funtiger

Các lỗi thường gặp khi up rom cho các dòng này:
Problem 1: solid white screen, phone doesn't boot
Problem 2: stuck on windows mobile screen
Problem 3: Invalid Vender ID error
Problem 4: Device is stuck in bootloader mode (tri-color screen)
Problem 5: Device shows NO GSM when booting
Nếu gặp rắc rối thì đưa lên nhé.Các dòng này rất thú vị
Các Bạn cứ mạnh dạng up, up rom sử dụng mới good.
Làm xong mới thấy khoái

Funtiger

CID là gì???và tại sao phải là Supper CID!!

Đây là bản CID thường gặp:
+---------------+----------+----------+----------+----------+----------+----------+
| | HTC | Vodafone | I-mate | Orange | o2 | T-Mobile |
+---------------+----------+----------+----------+----------+----------+----------+
| English (WWE) | QTEK_001 | VODAP001 | CDL__001 | ORANG001 | O2___001 | T-MOB001 |
| Germany (GER) | QTEK_102 | VODAP102 | CDL__102 | ORANG102 | O2___102 | T-MOB102 |
| Spain (ESN) | QTEK_304 | VODAP304 | CDL__304 | ORANG304 | O2___304 | T-MOB304 |
| Italy (ITA) | QTEK_405 | VODAP405 | CDL__405 | ORANG405 | O2___405 | T-MOB405 |
| France (FRA) | QTEK_203 | VODAP203 | CDL__203 | ORANG203 | O2___203 | T-MOB203 |

CID là 1 chuỗi gồm 8 byte, quy định mã khu vực.Khi ta up rom cho các dòng mới này thì việc đầu tiên là máy sẽ check cid. Hiện nay có 2 bản boot loader có thể vuợt qua đc bước kiểm tra này, là 1.04 và 1.01. Nhưng chỉ mới thử nghiệm đc trên Hermes, còn 2 dòng kia đang ngâm cứu. Bài tiếp theo ta sẽ nghiên cứu về supper CID.Khi đã unlock đc CID rùi thì có thể up đc mọi bản của dòng đó, nhưng khi muốn up lên bản cao hơn thì lại phải up lại boot loader 1.04 or 1.01 roài up lên bản cao hơn. Các dòng này là vậy. Hiện nay có các Bản boot loader sau: 1.01, 1.04 (ok),1.06, 1.09.Các bài về hạ boot loader thì đã đc đề cập rùi. Vì lý do thương mại, nên từ rày về sau đa số sẽ check cid nghiêm ngặt( khổ thân cho chúng ta). Vì vậy phải cùng ngâm cứu về các dòng này thui. Khi đã lên đc supper cid thì check sẽ như sau:
"SuperCID" or "00000000"

PhamQuang

Manager
Còn mấy vấn đề nữa đề nghị Funtiger hoàn thành nốt. :D

- Khi đã Extract ROM ra, vậy công cụ để chỉnh sửa các *.nb là Tool nào?
- Extract ROM xong vậy đóng gọi ngược lại thành *.nbh như thế nào?

Hai vấn đề này Funtiger hoàn thành là rất tốt đấy.

Funtiger

Các Bạn có thể dùng tool dưới đây để chuyển file .nb thành nbf để up từng phần.
vì mình vẫn chưa nắm hoàn toàn các bit quy định địa chỉ của các dòng này nên vẫn đang trong giai đoạn test.
Sau khi chuyển thành file .nbf(80040000-OS.) các Bạn tiếp tục chuyển về .nba, các toot chuyển đã có trên diễn đàn.
Sau khi chuyển về nba các Bạn chạy "prepare_imgfs.exe" để cắt file .nba thành 2 file imgfs_raw_data.bin và imgfs_removed_data.bin
Gõ: prepare_imgfs.exe nk.nba [-nosplit]
Giờ bắt đầu Dum bằng "viewimgfs.exe"
Gõ lệnh: viewimgfs.exe imgfs_raw_data.bin
Nó sẽ tạo thư mục "dum" từ file imgfs_raw_data.bin, các file, module,... sẽ tạo trong thư mục này.
Giờ bắt đầu chỉnh sữa và thêm bớt thui, như các dòng khác
Sau khi chỉnh sữa, ta chạy "BuildImgfs.exe" để chạy lại imgfs_raw_data.bin và imgfs_removed_data.bin
Cuối cùng là chạy: "make_imgfs.exe" để chuyển về lại định dạng .nba , rôi qua .nbf để up.
Mình làm xong sẽ hướng dẫn kỹ hơn, chúc vui vẻ.có gì cứ post lên

Funtiger

Lưu ý: hiện nay vẫn chưa có tool chuyển ngược lại thành .nbh, vì vậy ta phải up từng phần. Nhưng phải unlock CID thành công mới up ok đc.
Mình sẽ hướng dẫn up thành supper cid 1.01.
cảm ơn

Funtiger

Super CID!!

Trước khi làm phải up về boot loader 1.04 và unlock, nhớ nhé.
các bước làm như sau:
1. Vào Boot loader (ok + power button + softreset)
2. Kết nối PC và PPC qua USB cable.
3. Mở mtty.exe, chọn cổng "USB"

4.Gõ vào:

USB> lnbs SPL-1.01.nbs 50020000
USB> task 8

5. Giờ Bạn đã có Super CID roài
Thanks

malanh

Cái này chỉ cho các dòng máy bác giới thiệu ở đầu trang thôi ah, chứ nếu con minis chip G4 của em làm giống vậy thì có được gọi Unlocked CID kô?? hay lại phải trả tiền để unlock online cho nó hả bác???

Funtiger

Nếu các Bạn gặp khó khăn trong chuyện chuyển đổi qua lại giữa .nbf và .nba trong quá trình Dum rom thì dùng tool này.

q_tuyen_88

Mình hỏi 2 vấn đề :
Thứ 1: nbfdec.rar chạy thế nào ? (Mình download về giải nén nhưng không chạy được.)
Thứ 2: File .nbf có up được cho TRINITY và ARTEMIS không ?

Funtiger

thực ra ko cần dùng đến nbfdec, mình up lên để các Bạn vọc thêm thui. nbfdec sử dụng khá đơn giản:
nbfdec.exe + option + file nguồn + file đích
option là : -e và -d

File .nbf up được cho TRINITY và ARTEMIS, nhưng với đk phải unlock đc CID, ko thì chuyển về dạng .nb rồi dùng MTTY mà up, nhưng phải biết địa chỉ của nó
chúc vui vẻ

q_tuyen_88

Cảm ơn bạn rất nhiều. Bạn đã up thanh công TRINITY hoặc ARTEMIS. Mình đã cố gắng rất nhiều để up nhưng không được. Bây h thì hơi nản.

longnhi88

Cảm ơn bạn rất nhiều. Bạn đã up thanh công TRINITY hoặc ARTEMIS. Mình đã cố gắng rất nhiều để up nhưng không được. Bây h thì hơi nản.

Bạn cứ làm đúng theo các bước funtiger đã hướng dẫn là sẽ được thôi mà,những hướng dẫn của funtiger là khá tỉ mỉ và chính xác đó bạn ạ

pinkfloyd

Trước khi làm phải up về boot loader 1.04 và unlock, nhớ nhé.
các bước làm như sau:
1. Vào Boot loader (ok + power button + softreset)
2. Kết nối PC và PPC qua USB cable.
3. Mở mtty.exe, chọn cổng "USB"

4.Gõ vào:

USB> lnbs SPL-1.01.nbs 50020000
USB> task 8

5. Giờ Bạn đã có Super CID roài
Thanks

Cái này là chuyển về BL 1.01 để có thể cooked rom, và trước khi làm yêu cầu bạn phải có device là SUPER CID rồi :))

Status
Không mở trả lời sau này.