• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

DUMP ROM và UP ROM *.NBH các PPC mới

Status
Không mở trả lời sau này.

ngocquynh47

Lưu ý: hiện nay vẫn chưa có tool chuyển ngược lại thành .nbh, vì vậy ta phải up từng phần. Nhưng phải unlock CID thành công mới up ok đc.
Mình sẽ hướng dẫn up thành supper cid 1.01.
cảm ơn
hix, vậy ý của bác là dù có làm j đi nữa thì vẫn phải unlock CID à,tức là muốn chuyển sang Super CID thì cũng phải unlock đã à

Funtiger

Đúng rồi đó Bạn, vì khi đã unlock đc CID roài thì ta có thể up thoải mái mà ko bị check nữa. Check CID là cách người ta kiểm tra thôi, vì mỗi ĐTDĐ sản xuất theo 1 khu vực khác nhau và sử dụng mạng(tần số) cũng khác, cũng giống như mở mạng của nokia, sony, samsung,... thôi. Từ rày về sau, Anh Em ta sẽ khổ nhiều với cái CID này

hello_man

Hermes Up Rom không cần qua PC

Mới dạo vào xda-developers thấy cái này hay quá.

Bạn download Rom update rồi extracted ra sẽ thấy .nbh file sữa tên file này thành HERMIMG.nbh.

Cách làm
1_ Phải Format SD card
2_ Copy HERMIMG.nbh vào empty SD card
3_ Download SSPL.exe
4_ Copy file SSPL.exe vào PPC rồi chạy nó, phone sẽ chuyển vào bootloader và sẽ tự động uprom từ SD card, thời gian tốn khoảng 5 phút.

Uprom kiểu này mình thấy rất an toàn, vì nếu lỡ cúp điện :( :p :p :p

Chúc vui.

Nguồn: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=295735

hailua_fr

xin lỗi cho mình hỏi,cach nay thì qua tiên rồi,nhung file .exe ma cung chạy đươc tren ppc à?

boypluto

tuyệt cú mèo. Thế là từ nay ko lo cúp điện nữa rồi. Nhưng cho mình hoiử. Cách này có an toàn kô. Ví dụ nếu đang up rom mà bị treo mấy thì sao nhỉ

symbian

Futiger cho mình hỏi 1 chút Artemis200 chưa unlock CID có làm đc theo cách hướng dẫn của bạn ko , và máy mình hiện nay bị treo luôn ở màn hình O2 , máy mình là O2 Orbit. Chết 1 tuần nay rùi , bây h mới thấm thía câu nói của mod Tom "Vọc PPC và phá PPC là 1 biên giới thật mong manh" .Hix số phận hẩm hui quá !!!

PhamQuang

Manager
Tool chuyển đổi qua lại các File *.nbh​

Trên WiKi đã xuất hiện Tool mà mình cho là rất thú vị và hữu hiệu dành cho các dòng HTC có File ROM đuôi *.nbh.
- Có thể Extract từ *.nbh ra các file *.nb
- Từ các file *.nb chuyển thành File tổng hợp *.nbh để Up ROM.

Tool này cần sự nghiên cứu và thử nghiệm đúc kết kinh nghiệm nhiều. Ai dùng thành công thì đưa lên chia xẻ cùng anh em.

Tool đưa kèm dưới đây.

PhamQuang

Manager
Futiger cho mình hỏi 1 chút Artemis200 chưa unlock CID có làm đc theo cách hướng dẫn của bạn ko , và máy mình hiện nay bị treo luôn ở màn hình O2 , máy mình là O2 Orbit. Chết 1 tuần nay rùi , bây h mới thấm thía câu nói của mod Tom "Vọc PPC và phá PPC là 1 biên giới thật mong manh" .Hix số phận hẩm hui quá !!!

Quan trọng là bạn kiểm tra xem máy còn vào Bootloader được nữa hay không?
Nếu còn vào được thì còn có thể cứu được đấy.
Cách đơn giản là dùng JAFWM để Up ROM lại vì máy chưa được UnlockCID, còn nếu đã UnlockCID thì vấn đề đơn giản hơn rất nhiều, chỉ cần vào được Bootloader là có thể Up ROM khác OK
.

symbian

Máy em vẫn vào đc bootloader anh Q ạ nhưng khổ 1 nỗi trên cái Jafwm của em , em show device rồi mà nó ko nhận ra dòng máy ( chắc vì mới quá nên jafwm chưa có )mà em uprom = phương pháp thủ công thì chỉ đc 2% , ko biết anh em nào có bản rom 1.25 Germany ko nhỉ , có rom đó may ra cứu đc máy T_T .Bác Q giúp em với , ko lại đóng học phí con này thì nặng $ wua hix :((

symbian

Theo em được biết thì cách làm của mod Furtiger ko áp dụng cho các dòng máy ko vào đc windows phải ko ạ , nếu vậy chắc hết cách rồi .Amen!!!

q_tuyen_88

Bác PhamQuang ơi JAFWM không hỗ trợ các máy sử dụng file . NBH để Up rom đâu.

trungdung

Từ *.nb làm sao chỉnh sửa tiếp đây. Cái nbfdec mà Funtiger attach chạy toàn báo lỗi, ko dump được ra *.nba huhu. Fintiger giải thích tiếp đi

symbian

Các bạn bình tĩnh , chắc các mod cũng quan tâm đến lắm nhưng ngặt nỗi , dòng này quá mới lại bị test CID ở vn nên nhiều khi cũng bí , vội vàng cũng ko đc ji cả , mình cũng vứt xó 1 con Orbit mà vẫn phải đợi thôi .Chung qui cũng là tại mình , mình up mình phải có trách nhiệm , các mod chỉ giúp đỡ đc phần nào thui , dù sao cũng cảm ơn các mod , mong các mod luôn mạnh khỏe để nghĩ ra nhiều cách vọc ppc cứu anh em trên PV ^^

lkt1827

Đây là bản CID thường gặp:
+---------------+----------+----------+----------+----------+----------+----------+
| | HTC | Vodafone | I-mate | Orange | o2 | T-Mobile |
+---------------+----------+----------+----------+----------+----------+----------+
| English (WWE) | QTEK_001 | VODAP001 | CDL__001 | ORANG001 | O2___001 | T-MOB001 |
| Germany (GER) | QTEK_102 | VODAP102 | CDL__102 | ORANG102 | O2___102 | T-MOB102 |
| Spain (ESN) | QTEK_304 | VODAP304 | CDL__304 | ORANG304 | O2___304 | T-MOB304 |
| Italy (ITA) | QTEK_405 | VODAP405 | CDL__405 | ORANG405 | O2___405 | T-MOB405 |
| France (FRA) | QTEK_203 | VODAP203 | CDL__203 | ORANG203 | O2___203 | T-MOB203 |

CID là 1 chuỗi gồm 8 byte, quy định mã khu vực.Khi ta up rom cho các dòng mới này thì việc đầu tiên là máy sẽ check cid. Hiện nay có 2 bản boot loader có thể vuợt qua đc bước kiểm tra này, là 1.04 và 1.01. Nhưng chỉ mới thử nghiệm đc trên Hermes, còn 2 dòng kia đang ngâm cứu. Bài tiếp theo ta sẽ nghiên cứu về supper CID.Khi đã unlock đc CID rùi thì có thể up đc mọi bản của dòng đó, nhưng khi muốn up lên bản cao hơn thì lại phải up lại boot loader 1.04 or 1.01 roài up lên bản cao hơn. Các dòng này là vậy. Hiện nay có các Bản boot loader sau: 1.01, 1.04 (ok),1.06, 1.09.Các bài về hạ boot loader thì đã đc đề cập rùi. Vì lý do thương mại, nên từ rày về sau đa số sẽ check cid nghiêm ngặt( khổ thân cho chúng ta). Vì vậy phải cùng ngâm cứu về các dòng này thui. Khi đã lên đc supper cid thì check sẽ như sau:
"SuperCID" or "00000000"

Cho mình hỏi những đoạn in đậm vì chưa hiểu lắm.

1: Khi máy chưa Unlock CID mà mình hạ BL xuống thì mình có thể UP ROM khác vô. Nhưng nếu sau đó mình lại UP ROM khác nữa thì lại phải hạ BL nữa? Hay là chỉ hạ 1 lần duy nhất thôi.

Q:Khi đã lên đc supper cid thì check sẽ như sau: "SuperCID" or "00000000"

Cái này dùng tool nào để check vậy? Có phải dùng MTTY.EXE không? Nhưng mình cũng không biết câu lệnh của MTTY.

Mình mới search lung tung thì thấy có 1 bài nói check CID=MTTY với máy HTC HERME là chạy MTTY. Chọn giao tiếp USB. Gõ câu lệnh

TASK 32. để trả về kết quả
=0 (super CID)
=bất cứ cái gì khác 0 (là chưa unlock)

vậy cái câu lệnh này áp dụng cho mọi loại máy được không? hay chỉ cho riêng dòng HTC HERME?

Q:CID check thực sự nó nằm ở phần nào của ROM? Có phải nằm ở BL không?

Q:Khi đã được Super CID thì UP ROM có quan trọng phần BL không? Thấy nhiều bạn post máy mặc dù đã là SUPER CID(vì rõ ràng UP được mấy bản ROM) Nhưng khi UP xong thì BL tăng lên 1.09 và không UP được nữa? Vậy là sao?

Thêm cái nữa cho chính xác câu hỏi bổ xung!

Trước khi làm phải up về boot loader 1.04 và unlock, nhớ nhé.
các bước làm như sau:
1. Vào Boot loader (ok + power button + softreset)
2. Kết nối PC và PPC qua USB cable.
3. Mở mtty.exe, chọn cổng "USB"

4.Gõ vào:

USB> lnbs SPL-1.01.nbs 50020000
USB> task 8

5. Giờ Bạn đã có Super CID roài
Thanks

Cái này là chuyển về BL 1.01 để có thể cooked rom, và trước khi làm yêu cầu bạn phải có device là SUPER CID rồi :))

2 cái này là sao? :mad:)

Cái trên thì chạy mtty xong theo trình tự là đã thành SUPER CID.

Còn cái QUOTE dưới thì nói máy phải đang là SUPER CID mới chạy được? :-??

Chỉnh sửa cuối:

Funtiger

Bạn qua đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=6154 để tìm hiểu về dum rom cho Rom NBH nè.Hiện nay Up ROm ko cần phải hạ như vậy nữa Bạn à. vì đã có tool đánh lừa để up rom và tool unlock CID rồi(cho hermes và trinity), khi đã unlock đc thì up rom thoải mái. còn đối với dòng chưa có tool thì cũng đã có cách up rom, Bạn qua đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=4031&page=3
Chúc vui vẻ

dangtuan

No bootloader !

Quan trọng là bạn kiểm tra xem máy còn vào Bootloader được nữa hay không?
Nếu còn vào được thì còn có thể cứu được đấy.
Cách đơn giản là dùng JAFWM để Up ROM lại vì máy chưa được UnlockCID, còn nếu đã UnlockCID thì vấn đề đơn giản hơn rất nhiều, chỉ cần vào được Bootloader là có thể Up ROM khác OK
.

Man PhamQuang và các cao thủ cho tui hỏi 1 chút: Vario II bị tui up lỗi EXTENDED_ROM (khi up là SPL-1.01 MFG, dùng mtyy để UP), bây giờ thì chẳng khởi động được (cũng không vào được Botloader). Tháo pin, cắm dây USB thì có đèn đỏ, lắp pin vào thì tối đen (kể cả khi đang nối USB có đèn đỏ nhưng lắp chèn pin vào là mất đèn luôn)
Cách "ngải cứu" tình trạng này là như thế nào? Xin mọi người cầm đèn chỉ lối!!!

minhcatbui

Man PhamQuang và các cao thủ cho tui hỏi 1 chút: Vario II bị tui up lỗi EXTENDED_ROM (khi up là SPL-1.01 MFG, dùng mtyy để UP), bây giờ thì chẳng khởi động được (cũng không vào được Botloader). Tháo pin, cắm dây USB thì có đèn đỏ, lắp pin vào thì tối đen (kể cả khi đang nối USB có đèn đỏ nhưng lắp chèn pin vào là mất đèn luôn)
Cách "ngải cứu" tình trạng này là như thế nào? Xin mọi người cầm đèn chỉ lối!!!
ko vaof boot dc coi như xong rồi bạn ơi:D

pupubimbim

Mình down chương trình này về rồi nhưng khi chạy thì nó ko hiện ra cái gì ??? bạn chỉ mình với đc ko?

Mình đọc cái Unlock của bạn mà chẳng hiểu gì liệu có Hình ảnh minh họa đc ko bạn? Hiện mình đang dùng con O2 Neo nếu đc phiền bạn chỉ hộ mình cách Unlock Thank!

Status
Không mở trả lời sau này.