• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Dùng Laptop tháo Pin ra chạy có được không???

daihung4000

để bảo vệ viên pin em tháo ra khi ở nhà or cơ quan ....em chạy bằng nguồn trực tiếp quá sạc chip giảm còn 1/3 thôi.nhưng chạy như thế liệu có oke không các anh hay tự giết lap mình?????

dragonknight211

Việc cắm nguồn trực tiếp và tháo pin ra để sử dụng là lựa chọn tốt nếu bạn làm việc ở cơ quan và ít di chuyển. Nếu bạn cắm nguồn và lắp pin, tức là vừa có nguồn vừa có pin thì ngay khi pin được charge phần nào thì phần đó bị sử dụng luôn ~> tạo thành 1 vòng lặp ~> chỉ 1 phần của pin được charge và phần còn lại sẽ dần bị chai.
Tuy nhiên, nếu bạn dùng nguồn trực tiếp như vậy thì nếu chẳng may đang làm việc mà bị cúp điện thì sẽ nguy hiểm đến dữ liệu (thời đại này thì thứ quý giá không còn là PC nữa mà là dữ liệu rồi) Nên việc trang bị 1 bộ lưu điện UPS là lựa chọn tốt!
Mình cũng từng đọc được đâu đó thông tin rằng cách bảo quản pin tốt nhất là cuốn chặt vào tui nilon và cho vào tủ lạnh, vì vậy mà ngoài Phone ra, các thiết bị khác như Laptop (khoe tí, mình có 2 chiêc :) ) và PSP của mình đều dùng nguồn trực tiếp

Anhtoitb

Việc tháo PIN và dùng nguồn trực tiếp cho Laptop là việc bảo vệ PIN và giúp kéo dài tuổi thọ của PIN tuy nhiên cần hết sức chú ý các vấn đề sau:
- Khi điện mất đột ngột có sẽ làm toi ngay các dữ liệu mà bạn đang thao tác. Mất điện đồng nghĩa với việc Windows của bạn sẽ tắt ngay và điều này rất dễ làm ảnh hưởng tới các thiết bị phần cứng trong máy như: RAM, HDD...
- Điện áp không đảm bảo và chập chờn có thể gây ra hiện tượng nổ cục sạc, chính vì thế nên cần hết sức lưu ý với việc nên sử dụng thêm các thiết bị như ổn áp, thiết bị lưu điện...

son_volam002

Mình là chuyên gia tháo pin chạy điện ngoài có sao đâu, pin càng bền.

Điều này đặc biệt thích hợp nếu bạn giống mình, thường ngồi 1 chỗ ít di chuyển và có 1 ổ cắm điện tốt.

hena

dùng tốt chẳng sao cả....nhưng thấy hơi ghê khi lỡ cúp điện giữa chừng vì sẽ hư ổ cứng....là toi mạng....cục pin sửa có 400k....hư dữ liệu thì 25k/1mb ... hãy cân đối ngân sách...hehe

tienhung

Active Member
em vẫn tháo pin ra xài cả chục cái máy thấy có sao đâu :D
chỉ có điều 1 tuần em vẫn xài 1 lần để lâu pin ko sạc cũng chết pin ah nha

newbie12345

để em thử phát coi nèo,nghe các pac nói chết ổ cứng thấy cũng ghê ghê nhờ!

Tuan1412

để em thử phát coi nèo,nghe các pac nói chết ổ cứng thấy cũng ghê ghê nhờ!

Em cũng thấy ghê từ lâu lắm rồi nhưng em vẫn tháo pin để dùng hoài mấy con lap rồi mà chưa con nào làm sao hết,nhất là hồi em dùng con Mac mất điện liên tục mà vẫn chả sao hết,vì bọn Mac này nó còn đếm cả lần sạc nên em toàn tháo pin ra hết à

Huycl2507

Mình cũng sử dụng Lap tháo pin ra xài , khoảng 1 tuần thì lắp pin vào xả hết và xạc lại đây !!!

Đã mấy con roài mà chưa thấy bị gì:D

binhbattery

Tháo pin ra cũng tốt , nhưng 1 tuần nên lấy ra sử dụng pin cho cạn, sau đó sạc đầy lại rồi đem cất.
Vấn đề gắn pin lun trong máy ko dẫn đến chai pin, do trong pin có mạch điều khiển sạc, khi sạc đầy sẽ tự động sạc. Tuổi thọ của pin bị giãm khi bạn gắn pin trong máy lun là do nhiệt độ sinh ra khi bạn sử dụng máy làm ảnh hưởng đến các cell bên trong pin.
Do đó nếu laptop của bạn hoạt động trong môi trường có máy lạnh và máy khi hoạt động không nóng lắm thì ko cần tháo pin ra cất làm gì.