• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FAQ hay những câu hỏi thường gặp khi cài WP7 cho HTC HD2

nguyenh

1. Tôi có nên cài WP7 cho dế yêu HD2 không?
Bạn không nên cài WP7 cho HD2 nếu:
• Bạn có những chương trình “must have” chạy trên android và WinMo
• Bạn cần soạn thảo bằng những ngôn ngữ chưa được WP7 hỗ trợ: tiếng Trung, Nga, VIệt… Hiện nay có một vài phần mếm keyboard nhưng chúng hoạt động chưa hoàn hảo.
• Bạn sợ làm hỏng dế yêu. DFT, Cottula khuyến cáo trong quá trình cài đặt WP7 có thể dẫn tới hỏng hóc máy và họ không chịu trách nhiêm cho những trường hợp như vậy. Quyết định có cài hay không WP7 luôn thuộc về bạn.
2. Về phần cứng những gì hoạt động và không hoạt động trên HD2 khi cài WP7?
Mọi phần cứng đều hoạt động tốt, kể cả GPS, thậm chí camera hỗ trợ quay phim 720p. Có một vài thành viên kêu ca về khả năng lấy nét của camera. Wifi không cho phép setup manual, vì thế sẽ không thể kết nối đến Wifi ẩn hoặc Wifi không tự cung cấp IP. Multitouch hoạt động chư thật nhậy. Ngoài ra chưa có lỗi phần cứng nào bị phát hiện.
3. WP7 có hao pin ko?
Bạn có thể an tâm về vấn đề pin khi dung WP7. Khi dùng ở mức cao thời lượng pin có thể đủ trong 12-14h, trung bình đạt 1,5-2 ngày
4. Các phím cứng hoạt động thế nào?
Trìn tự các phím cứng bị thay đổi như sau:
Nhận cuộc gọi = camera
Ngắt cuộc gọi = tắt màn hình
Lùi lại = lùi lại
Home = win, quay về menu hình chính
5. Làm cách nào để cài WP7 cho HD2?
Xin mời bạn tham khảo bài viêt sau của IamT:
Hướng dẫn up rom Window Phone 7 cho HD2
6. Làm cách nào để cài đặt phần mềm và game cho WP7?Xin mời bạn tham khảo bài viêt sau của tom_codom: Unlock HD2 Chạy Windows Phone 7 để cài đặt phần mềm và Games
7. Tôi có thể xóa WP7 để quay trở về với WinMo hay android?
Hoàn toàn có thể. Bạn chi cần vào bootloader và cài lại stock ROM như bình thường. Lưu ý để format thẻ nhớ bạn có thể dùng chương trình format cua điện thoại, máy ảnh hoạc trên PC. Tối khuyên dùng Acronis Disk Director.
8. Làm cách nào để sync với PC?
Nếu bạn dùng HĐH Windows bạn phài chương trình Microsoft Zune. Download tại đây.
Nếu bạn dùng MAC bạn phải cài chương trình Windows Phone 7 Connector. Download tại đây.
9. Một vài lưu ý về thẻ nhớ:1. Không phải thẻ nhớ nào cũng tương thích, hiện tại chưa có danh sách những thẻ nhớ được khuyến cáo.
2. Thẻ nhớ hoạt động dưới dang RAID-0 với bộ nhớ trong, trong đó co 200 Mb dưới dạng FAT, số còn lại không rõ định dạng.
3. Khi máy đang hoạt động rút thẻ nhớ sẽ dẫn đến lỗi thông tin, cắm thẻ nhớ lại máy sẽ không hoạt động. Trong trường hợp này cách cứu chữa duy nhất là Hard reset.
4. Khi muốn quay trở lại voi WM 6.5 hoặc android, bạn có thể format thể nhớ bằng bất cứ thiết bị nào có thể mà không sợ hư hỏng: điện thoại, máy ảnh, PC …
10. Liệu có thể cài android chạy song song với WP7?
Hoàn toàn có thể. Bạn có thể cài và chạy android trên một thẻ nhớ khác, sau đó khởi động Android này thông qua menu cua MAGLDR. Bạn có thể tham khảo thêm cách cài WP7 và Android trên 1 thẻ nhớ.
11. Làm sao để thực hiện Hardreset?
Sau khi khởi động máy, trên màn hình xuất hiện dòng chữ "1234" bạn bấm cùng một lúc 2 phím Volume up va Volume down. Đến khi xuất hiện thông báo bạn bấm volume down 2 lần để thực hiện hardreset.
12. Làm cách nào để đồng bộ hóa (sync) danh bạ, lịch, hòm thư với outlook?
Bạn phải đăng nhập tài khoản hotmail và sử dụng chuơng trình MS Hotmail Connector để đồng bộ hóa với outlook.
13. Làm gì để nhận biết thẻ SD của mình không tương thích với WP7?
Nếu thẻ SD không tương thích, WP7 sẽ chỉ sử dụng ROM để lưu trữ thông tin, trong một vài trường hợp máy sẽ liên tục tự khởi động lại.
14. Làm thế nào để Chevron không tự biến mất sau một thời gian sử dụng?
1. Cài TouchXplorer
2. Cài HTC Connection Setup
3. Download và giải nén file này trên máy tính
4. Cài file trên lên điện thoại
5. Trên điện thoại thông qua chương trình TouchXplorer copy file \My Documents\My Ringtones\CustClear.provxml vào tệp \Windows\
6. Chạy chương trình HTC Connection Setup
7. Khởi động lại máy.
p/s: FAQ sẽ liên tục được cập nhập và bổ sung, mong các bạn cùng đóng góp y kiến để mọi người tham khảo trước khi up WP7.

Chỉnh sửa cuối:

bakery89

có cách nào sync mà k sạc k nhỉ ( câu hỏi muôn thuở nhưng chỉ có wm6.5 trả lời đc ^__^ )

dungchay

Cho mình hỏi Tại sao khi up WP7 rom.. DWI chỉ đạt được 60kb/s... quá chậm... có bạn nào bị như vậy không? :((

kenpham

@Dungchay: thế là chậm rồi, của mình toàn trên 1Mb/s, up ROM WP7 hết cỡ 2phut
tiện đây cho mình hỏi, làm cách nào để biết được MAC (wifi) máy mình nhỉ

duylenguyen

Cho mình hỏi Tại sao khi up WP7 rom.. DWI chỉ đạt được 60kb/s... quá chậm... có bạn nào bị như vậy không?
:((
mình nè lúc đầu boot khoản 4p xong
rồi bị lỗi up rom khác rồi up lại win7 tốc độ 60kb :( lúc đó định out luôn ra cho rồi nhưng nghĩ di nghĩ lại thui để nó chạy khoản hơn 1h chút là xong giờ chạy vô tư không vấn đề gì nưẫ ;;) trong cái rũi có cái may :))
nên ráng chờ đi bạn

legiang610

cài WP 7 xong 3g của em ko dùng được, bác nào biết cách cài bằng tay ko chỉ em với

newdriver2007

Các bác ơi cho mình hỏi tại sao mình dùng win7 64bit sao khi cài zune cứ bị báo lỗi nhỉ ?
có bản zune cho win64bit riêng ko các bác !

thinhletien

có cách nào xài được các dịch vụ live trên winfone7 mà ko phải hỏi activation code qua MS support ko, vì có vẻ cha con hỏi nhìu quá, giờ tụi nó làm cực khó, vừa hỏi xong, đòi tùm lum tè le, đến cái IMIE của HD7 mày là gì, tụi tao check vì nghi ngờ hàng ăn cắp, thế là tự cúp máy và té, đã test ở Canada và USA, 2 nơi dc câu trả lời như nhau, Canada dễ hơn tý, khi ko hỏi or chưa kịp hỏi ur add and fone number for us.

gunnroseclose

có cách nào xài được các dịch vụ live trên winfone7 mà ko phải hỏi activation code qua MS support ko, vì có vẻ cha con hỏi nhìu quá, giờ tụi nó làm cực khó, vừa hỏi xong, đòi tùm lum tè le, đến cái IMIE của HD7 mày là gì, tụi tao check vì nghi ngờ hàng ăn cắp, thế là tự cúp máy và té, đã test ở Canada và USA, 2 nơi dc câu trả lời như nhau, Canada dễ hơn tý, khi ko hỏi or chưa kịp hỏi ur add and fone number for us.

Bác yên tâm là nếu bác ở us và can mà đều không xin được code thì kiểu gì cũng sẽ có người viết apps generate code. Vì bọn tây nó cũng cần mà :D

nguyenh

Zune không nhận ra HD2 bác ơi, làm thế nào nhỉ
Có nhiều người thắc mắc về lỗi này. Bạn thử khởi động lại máy tính, máy điện thoại, tắt các chương trình đang chay. Có nhiều tester cho rằng lỗi gây ra do skype gây ra.

bakery89

zune k nhận thì bác cứ rút ra cắm lại là nó nhận ngay,e test từ hum qua tới h,thấy ok,chỉ có camera chụp tối hơi xấu,nhìn xanh lè,mà có bác nào biết cách sync k sạc cho e nó k,xài WP7 cứ sync suốt,pin chai mất

pda_s620

Mình đã kết nối đc HD2 vơi Zune.Nhưng mà khi cho nhạc vào zune...zune nhận rồi...nhưng khi rút cab ra vào muíc&video thi chẳng có gì hết cả...chắc là mình chưa cho đc nhạc vào Hd2...bạn nào biết chỉ giùm mình vụ này với....>>>>>cho nhạc và video như thế nào thì HD2 nhận...????<<<<<<<<<<<

gunnroseclose

Mình đã kết nối đc HD2 vơi Zune.Nhưng mà khi cho nhạc vào zune...zune nhận rồi...nhưng khi rút cab ra vào muíc&video thi chẳng có gì hết cả...chắc là mình chưa cho đc nhạc vào Hd2...bạn nào biết chỉ giùm mình vụ này với....>>>>>cho nhạc và video như thế nào thì HD2 nhận...????<<<<<<<<<<<

cho nhạc vào xong phải bôi đen số nhạc cần cho vào hd2 trong collection rồi drag and drop vào cái hình HD2 ở góc dưới tay trái ý.

hardtrack

mình cài kindle nhưng thử mọi cách vẫn chưa có cách nào cop truyện vào để đọc dc. Bác nào biết chỉ mình với