• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FingerKeyb 2.1 Gõ tiếng Việt bằng kiểu telex

hanoiwap

Super V.I.P
Cám ơn ý tưởng sử dụng autocorrect của
-@hachau(PDAViet) từ đầu 2008
-@caocao_xanhdo
-@ntb131704 (Tinhte) và sử dụng file autocorrect của @ntb131704.

Cám ơn vì đã sử dụng file autocorrect.txt của @ntb131704

Khuyên các bạn sử dụng VN gõ dấu trực tiếp nhanh các văn bản dài

FingerKeyb 2.1 (cần .NetCF)
Chú ý phải chọn autocorrect.Tải ở đây
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=501407
Hãy cài phần mềm bàn phím như bình thường rồi cài thêm:

1-Để gõ telex, tắt T9 bằng việc cài thêm
XT9DisableNacTEL.cab
Mirrow

2-Để khôi phục lại T9 cần cài file
XT9Enable.cab
Mirrow

Chỉnh sửa cuối:

NguyenTu

Super V.I.P
Bác ơi gõ kiểu Telex là gõ như nào, em vẫn chưa gõ t.Việt được.

aa = â, aw = ă, ee = ê, oo = ô, ow = ơ, uw = ư
các dấu: f = huyền, s = sắc, j = nặng, r = hỏi

Ví dụ: bạn muốn gõ cụm từ: "bàn phím tiếng việt" thì gõ như sau:

banf phims tieengs vieetj = bàn phím tiếng việt

hanoiwap

Super V.I.P
Cái này có hỗ trợ bàn phím cứng không chú hanoiwap

Gõ bàn phím cứng được bạn ạ.
Thông tin trên diễn đàn khác của Việt nam.Vì lý do tế nhị nên tôi không đưa đường dẫn sang diễn đàn bạn.Bạn có thể nhờ "cụ" Google tìm giúp

Gõ tiếng Việt TELEX và VNI cho mọi bàn phím trên WinMo
Tình hình là qua bao năm trời chờ đợi các bác cao thủ IT thiết kế soft cho WM, điều mà em cũng như mọi người cùng mong mỏi là một bộ gõ tiếng việt hoàn chỉnh đến giờ vẫn chưa có được, và cũng không biết là sẽ phải chờ đến bao giờ. Tuy nhiên để chữa cháy cho vấn đề này, em nảy ra ý tưởng sử dụng công cụ autocorrect của WM bằng cách tạo ra bộ từ tiếng việt trong win. Đã test thử và đem lại hiệu quả bất ngờ, nay em giới thiệu với mọi người.

* Nguyên tắc gõ: tương tự telex, tuy nhiên có một số yêu cầu sau:
+ Gõ dấu ở cuối chữ.
+ Chữ ư phải gõ đủ uw(thay vì chỉ gõ w như máy tính, cái này em đang cố sửa lại)
Ví dụ:
dieenx ddanf tinh tees --> diễn đàn tinh tế
sung suwowngs --> sung sướng
gox tieengs vieetj --> gõ tiếng việt

Xong các bước trên thì … Woa, tiếng việt muôn năm!

Link clip test thử:

* Một số lưu ý:
+ Do không search được bộ từ tiếng việt(trong khi tiếng ba tây ba tàu gì thì đủ cả) nên em chỉ biết ghép các nguyên âm và phụ âm trên excel thành bộ từ. Vì vậy có thể gặp một vài lỗi chính tả, có gì ai phát hiện ra lỗi nào thì báo lên để mọi người cùng chỉnh sửa.
+ Sẽ có một số từ tương tự như từ “đi” em không thể gán được(gõ ddi không ra “đi”) nên đành phải chỉnh là ddiz --> đi
+ Auto Correct chỉ mở trong một số Field nhất định(Word, Note, …) Còn một số Field dùng tên riêng thì không mở(như Contact, Calendar,…). Giải pháp là đành phải ghi ra note, sau đó chép đè lại. Bác nào cao thủ giải quyết được vấn đề này thì hướng dẫn mọi người nhé.(Trường hợp này thì dùng gõ dấu trực tiếp-hanoiwap)
+ Em đã test thử trên WM5 và WM6, kết quả là khá khả quan, tuy nhiên còn WM2003 thì chưa biết vì không máy để test. Đề nghị mọi người nên backup lại dữ liệu trước khi thử.
+ Về vấn đề bản quyền: Được sao chép dưới mọi hình thức, tuy nhiên xin vui lòng nêu rõ nguồn gốc xuất xứ.

(Nguồn của diễn đàn bạn)

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

Bộ gỏ này phân biệt 2 dòng máy (VGA, WVGA) và QVGA!! Xin hỏi cái này dùng cho VGA hay QVGA hay cả hai điều được vậy? Thank's!!

Chỉnh sửa cuối:

longphibaccai

Reco keyboard pro phiên bản 5.22 có thể đánh được telex ko bác Hanoiwap. Nếu được cho e xin 1 bản nha.Thanks bác.=D>

Nemmatlanh

Chú HaNoiWap xem lại hộ cháú vơí,cháu cài lên 02S Rom 6.5 mà nó cứ báo không load được Skin nên không dùng được.Thanks chú :)!

abcviet

Tôi đã "gói" cả autocorrect và tắt T9 sẵn trong file cài rồi

Đã down rùi, tks nhiều lắm! gọn nhỏ, tuy nhiên chỉ gõ telex được khi nhắn tin, office, tra từ điển Việt- Anh thì ko được!
tks

manhtuongdatinh

BAc ơi, em down về rôi, cài ban FingerKeyb 2.1 cho QVGA rồi(Em xai Atomexec; WM 6.5) cai cái "XT9DisableNacTEL.cab" vô lun rồi, mà cũng hok thấy hiện tượng gì hết bác ơi, giúp em với.

hanoiwap

Super V.I.P
BAc ơi, em down về rôi, cài ban FingerKeyb 2.1 cho QVGA rồi(Em xai Atomexec; WM 6.5) cai cái "XT9DisableNacTEL.cab" vô lun rồi, mà cũng hok thấy hiện tượng gì hết bác ơi, giúp em với.

Bạn chú ý chọn AutoCorrection trong Options

khot_ta_bit_136

e down bản fingerkb ở xda về. setup rồi softreset như nó bảo. xong cài tiếp xt9dianac. lai sòt reset. rồi cài xt9enabled. softreset.nhưng vào option ko có tab nào để chọn autocorrect cả :( e dùng diamond va đã cài 2 bàn phím la touchdiamong2 và vietnam keybroad. liệu có ảnh hưởng gì ko ạ.bác có thể hưỡng dẫn cài đặt chi tiết hơn đc ko ạ

hanoiwap

Super V.I.P
e down bản fingerkb ở xda về. setup rồi softreset như nó bảo. xong cài tiếp xt9dianac. lai sòt reset. rồi cài xt9enabled. softreset.nhưng vào option ko có tab nào để chọn autocorrect cả :( e dùng diamond va đã cài 2 bàn phím la touchdiamong2 và vietnam keybroad. liệu có ảnh hưởng gì ko ạ.bác có thể hưỡng dẫn cài đặt chi tiết hơn đc ko ạ

Tôi cũng dùng TouchDiamond và cũng "ko có tab nào để chọn autocorrect".Tuy nhiên vần dùng được.Bạn chú ý:Bất kể khi không dùng được kiểu autocorrect vì mở T9 do chương trình nào đó cài sau.Bạn sẽ cài lần nữa Xt9DisableNacTEL.cab sau cùng.Khi đó T9 sẽ bị vô hiệu hóa và tệp autocorrect được thay thế để gõ kiểu telex.
Tên file tôi đặt để dễ nhớ :

XT9DisableNacTEL có nghĩa là XT9 được đặt là Disable và (N viết tắt của and) autocorrect kiểu TELEXT sẽ được thay thế

Chú ý:Khi đó phần mềm nào đó sẽ bị vô hiệu phần T9. Nhiều khi cũng cần bỏ T9 đấy bạn ạ

Chỉnh sửa cuối:

quocdungjs

Em cài bàn phím này lâu rồi mà không gõ được tiếng Việt có dấu,thấy nhiều người giống em,làm theo hướng dẫn mãi cũng không được.

Mày mò mãi giờ em mới biết,cách gõ tiếng Việt có dấu không như bình thường,đó là phải nhấn phím cách (Space) sau khi đã gõ hoàn chỉnh từ nó mới nhảy ra tiếng Việt có dấu.

VD: Gõ "Nguyeenx",sẽ không thấy gõ được dấu,lúc này nhấn phím cách (Space) nó mới chuyển thành "Nguyễn"

Cái này chắc mọi người đều biết,nhưng mấy bạn mới xài sẽ tưởng là không gõ được dấu,nên em xin chia sẻ kinh nghiệm.Bàn phím này có thể nói là number 1,đẹp,tiện lợi,dễ xài,hỗ trợ cả gõ phím cứng =D>

hanoiwap

Super V.I.P
Đã down rùi, tks nhiều lắm! gọn nhỏ, tuy nhiên chỉ gõ telex được khi nhắn tin, office, tra từ điển Việt- Anh thì ko được!
tks

To @abcviet
Nguyên tắc của cách nhập liệu dựa vào autocorrect như sau:Khi bạn gõ một nhóm ký tự,nếu nhóm ký tự này có trong file autocorrect.txt thì được thay thế bằng từ đã được xác định.Thí dụ khi gõ chữ "vieetj",trong file có dòng:
vieetj việt
Như vậy khi bạn gõ dấu cách hoặc dấu ", . ? !...." sẽ được chữ việt.Nhưng khi tra từ điển,contact..chức năng này tắt hoặc tìm trong contact chứ không tìm trong autocorrect nên không được.Vì vậy khi đó muốn gõ tiếng Việt phải gõ dấu trực tiếp hoặc dùng TelexKeyb của @ntd