• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[FIXED] Camera iPhone không lưu được hình sau khi chụp

poseidon0380

Tested.
Iphone FW 2.1
Có một lúc nào đó Iphone đang hoạt động bình thường thì bỗng dưng phát hiện ra rằng IP có thể chụp hình nhưng khi muốn xem lại thì lại ko thấy đâu?
Cách fix như sau:
Dùng các chương trình có thể kết nối với iphone như: Winscp, iphone brower.etc... Ở đây mình dùng I-FunBox của Dev Team phần mềm chạy nhanh gọn (http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=37619)
Sau khi I-FunBox đã kết nối với IP thì bên cửa bên trái chọn "Raw File System" bên cửa sổ bên phải theo đường dẫn sau:
var/mobile/Media/DCIM xóa (delete) thư mục .MISC nếu có thư mục 100Apple thì xóa luôn (thư mục này chứa hình của đã chụp của IPhone, nếu cần thì copy ra).
Sau đó thoát ra khỏi I-FunBox.
Kiểm tra lại xem nào :D:D:D

Có vẻ như chưa ai bị nhỉ! Có lẽ do tui phá qua mới bị :D

Chỉnh sửa cuối:

vipboy_9x

Moderator
mình củng bị giống bạn nè,nếu bạn post bài này sớm mình đỡ phải cực rùi.nè bạn có găp trường hộp này chưa.vào chỉnh lại ngày tháng là thoát ra ngoài a.bạn có gập trường hộp này chưa ban:-/

sonpham1102

Tested.
Iphone FW 2.1
Có một lúc nào đó Iphone đang hoạt động bình thường thì bỗng dưng phát hiện ra rằng IP có thể chụp hình nhưng khi muốn xem lại thì lại ko thấy đâu?
Cách fix như sau:
Dùng các chương trình có thể kết nối với iphone như: Winscp, iphone brower.etc... Ở đây mình dùng I-FunBox của Dev Team phần mềm chạy nhanh gọn (http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=37619)
Sau khi I-FunBox đã kết nối với IP thì bên cửa bên trái chọn "Raw File System" bên cửa sổ bên phải theo đường dẫn sau:
var/mobile/Media/DCIM xóa (delete) thư mục .MISC nếu có thư mục 100Apple thì xóa luôn (thư mục này chứa hình của đã chụp của IPhone, nếu cần thì copy ra).

Xóa chi cho mệt vậy Bạn!
Cái lỗi này là do:
- Bản FW bạn Retore làm bị lỗi phần phân quyền của thư mục 100Apple.
- Khi bạn khôi phục ảnh thì đã copy đè thư mục trên nên mất phân quyền!
Cách giải quyết đơn giản và chỉ mất 30 giây là:
Mac: Dùng Transmit connect vào private/var/mobile/Media/DCIM và Set quyền Group 0777 cho thư mục này.
Win: Dùng WinSCP cho nhanh và làm như trên.
Giờ là xong
!

poseidon0380

Xóa chi cho mệt vậy Bạn!
Cái lỗi này là do:
- Bản FW bạn Retore làm bị lỗi phần phân quyền của thư mục 100Apple.
- Khi bạn khôi phục ảnh thì đã copy đè thư mục trên nên mất phân quyền!
Cách giải quyết đơn giản và chỉ mất 30 giây là:
Mac: Dùng Transmit connect vào private/var/mobile/Media/DCIM và Set quyền Group 0777 cho thư mục này.
Win: Dùng WinSCP cho nhanh và làm như trên.
Giờ là xong
!
Cách tui chắc cỡ 5s :D :D :D
1. Lỗi ko phải do FW tui restore làm lỗi phân quyền! Đã là restore lại fw mà còn lỗi nữa thì restore lại làm gi hả bác???
2. Theo sonpham xóa một file chậm hơn là phân quyền một file thì mình ko ý kiến! Còn dùng Transmit với WinSCP nhanh hơn I-FunBox thì mình cũng ko có ý kiến luôn! Nhưng theo mình biết xóa file nhấn chuột ít hơn đó! Vậy phân quyền chi cho mệt dzậy?
3. Để bửa nào đem con iphone chưa unlock gì hết, nhờ bác WinSCP set quyền dùm!!!
Note: nếu dùng WinSCP trên con Iphone chưa unlock thì ko phải là 30s đâu nhá! Nếu người dùng hợp pháp bên mẽo theo bác có mà...
http://i-funbox.com/ sài thử đi nhiều cái nó nhanh hơn WinSCP nhiều lắm mà đỡ phải cài cái này cái kia.
Regards

NGOPHUSAI

Các quí vị đều nói đúng về nguyên nhân gây ra, cách làm đều có khác nhau tí thôi, nếu delete đi thì khi bạn chụp lai 1 tấm hình thì file sẽ được lập lại và tự set quyền. Còn set quyền cho nó, thì khg mất những hình có sẳn trong đó. Nhưng chuyện 5 giây hay 30 giây đó chỉ dành cho dân chuyên nghiệp mà thôi, chứ người dùng bình thường như NPS thì mất rất lâu.
Nếu bạn là người làm máy số lượng nhiều hàng ngày thì nên vào phần Devices của iTune delete hết các backup name hàng ngày thì cũng tránh được trường hợp trên, hoặc sau khi restore hay unlock xong, dùng iPhone chụp ngay 1 tấm hình cũng tránh khỏi chuyện này. Cảm ơn sonpham và poseidon có nhửng bài viết hay chia sẽ cho cộng đồng.

poseidon0380

Devices của iTune delete hết các backup name hàng ngày.

Khâm phục. Cái này mới chính xác là nguyên nhân đây! :D, NPS kiến thức uyên thâm :D. Kết câu này nhất.

Chỉnh sửa cuối:

NGOPHUSAI

Cảm ơn Poseidon. NPS nghỉ rằng nhờ may mắn, nói bậy trúng bạ vậy thôi, chứ NPS thật không có uyên thâm như Bro nghĩ đâu, như bro cũng đã biết trên forum có nhiều người rất là cao siêu về iPhone. NPS không dám múa rìu qua mắt thợ. Cho nên rất ít khi post bài, và hình như khg có 1 bài nào của NPS là chủ topic nói về iPhone. Hy vọng học hỏi thêm ở anh em nhiều điều bổ ích.

vtp9x

Cảm ơn Poseidon. NPS nghỉ rằng nhờ may mắn, nói bậy trúng bạ vậy thôi, chứ NPS thật không có uyên thâm như Bro nghĩ đâu, như bro cũng đã biết trên forum có nhiều người rất là cao siêu về iPhone. NPS không dám múa rìu qua mắt thợ. Cho nên rất ít khi post bài, và hình như khg có 1 bài nào của NPS là chủ topic nói về iPhone. Hy vọng học hỏi thêm ở anh em nhiều điều bổ ích.

Anh NPS khiêm tốn quá :) . Nói ít làm nhiều khác với nói nhiều làm ít anh à :).
p/s: Đôi lúc nên nổ 1 chút cho vui :p chứ an toàn quá thì buồn lắm anh à :)):))

pdana

Đơn giản nhất là dùng SbsSettings vào phần Extral chọn Fix User Dir Permission là sẽ lưu được hình ngay, em đã bị thế và khắc phục như trên.

poseidon0380

Bữa nghe AnhTu nói, NPS anh khiêm tốn quá!
Một lần kiêm tốn bằng bốn lần tự cao nhen Bro! Poseidon<NPS, gọi em là được rồi! :D! Cheers!

thanbien000

có ai biết tự dưng màn hình camera đen thui cái không chụp ảnh đc..vào cycorder quay phim cũng không đc không ạ.giúp mình với

vtp9x

có ai biết tự dưng màn hình camera đen thui cái không chụp ảnh đc..vào cycorder quay phim cũng không đc không ạ.giúp mình với

Có thể lõng socket, hay hư camera đó :D. phải phẩu thuật thôi 8-|

HaChau

Super V.I.P
Đơn giản nhất là dùng SbsSettings vào phần Extral chọn Fix User Dir Permission là sẽ lưu được hình ngay, em đã bị thế và khắc phục như trên.
Cách này cũng áp dụng được cả trong trường hợp chụp màn hình iPhone (Screen Capture) không lưu được trong khi chụp bằng Camera lưu vô tư.

iphone3g8gbpro

huhu các bác ơi, con Iphone 3G 16gb của em củng chup dc nhưng không lưu, ngoài ra còn khi conect với Itunes nó báo không đọc được con Iphone này, mà chỉ có mỗi tap Summary thui, các bạn giúp mình với.

xuanhien16

mình cũng bị hiện tượng như vậy sau khi up lại firmware, chụp toàn thấy màu trắng, hix. Buồn quá nên định up lại nhưng hôm nay check lại thấy bài của poseidon0380 nên làm thử, đúng là hay thật, cho mình thank nhìu nhìu.
Với mình thì dùng cách này là hay nhất, vì đôi lúc cái WinSCP chạy "cà giựt", mình connect hoài có được gì đâu, còn cách này nhanh, cũng chẳng có hình nên cũng k sợ.
Welcome camera come back! Thank poseidon0380 đã chia sẻ!

anthony9695

Tested.
Iphone FW 2.1
Cách fix như sau:

bác ơi cái iphone nhà em cũng bị tình trạng như bác nói, và em cũng đã làm theo hướng dẫn của bác là down ifunbox về mà sao em ko thể nào xoá 2 file: .MISC và 100Apple vậy hả bác. Xin các bác cao nhân chỉ bảo thêm, em còn gà vụ mấy con ip này lắm:(:)(:)((

Zenki

Super V.I.P
bác ơi cái iphone nhà em cũng bị tình trạng như bác nói, và em cũng đã làm theo hướng dẫn của bác là down ifunbox về mà sao em ko thể nào xoá 2 file: .MISC và 100Apple vậy hả bác. Xin các bác cao nhân chỉ bảo thêm, em còn gà vụ mấy con ip này lắm:(:)(:)((
Sao lại không được bạn? Mình làm phát được ngay mà? Bạn thử lại xem? Chỉ nhấn Del là nó Xóa thôi.