• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FontRouter, chủ đề cũ nhưng nhiều thắc mắc ...còn mới!

Status
Không mở trả lời sau này.

vnyelsea

Trên diễn đàn có rất nhiều ý kiến về FontRouter, và những câu hỏi "...tại sao không được?", v.v... rất nhiều nhưng hình như không có gải đáp hoặc giải đáp không cụ thể. Mình xin phép được mở "thớt" về cái này để mọi người bàn thảo cho rõ. Dùng tốt cái này các bạn có thể tự lựa chọn Fonts đẹp (rất nhiều trên mạng) và trang chí cho "dế" yêu của mình.

Xin lỗi vì hạn chế thời gian nên mình xin được lược trích một bài trả lời của mình cho một bạn khi cài Fonts tiếng Trung. Mong các bạn, những người thích thay đổi Font, đặc biệt với những bạn dùng tiếng Trung, và tiếng Nhật, v.v... tham khảo và cho ý kiến về phần mềm này một cách chính xác.

Dùng FontRouter hiệu quả bạn phải cài vào ổ C: (cài trên máy).
Khi cài chương trình sẽ tạo một folder Fonts trong C:\Resource.
Bạn hãy copy Folder này sang D:\Resource, sau đó xóa Folder này trong C: đi. (Làm vậy để khi nào rỡ bỏ FontRouter mình copy lại về C: cho chuẩn, thao tác cẩn thận thôi, chứ không làm cũng chẳng sao.)
Sau đó bạn hãy copy font cần dùng vào ổ D:\Resource\Fonts.
(Vẫn để Folder Fonts trong C:\Resource thì máy không nhận Fonts bạn copy trong D: đâu, cho dù đó là Folder rỗng.)

FontRouter ngầm định sẽ nhận Font đầu tiên trong List làm Font hệ thống nếu như bạn không đổi tên Font *.ttf thành *.ccc. Để hiệu quả bạn nên dùng Swiss Mgr Pro đổi tên file *.ttf thành *.ccc.

Dùng FontRouter, cả những fonts định dạng TrueType Collection Font vẫn đọc được. Mình đã thử đổi tên những Fonts định dạng kiểu này theo tên 04 fonts hệ thống của máy nhưng máy không đọc được. Nhưng với FontRouter thì OK, chỉ cần đổi qua *.ccc.
(Những Font có biểu tượng chữ T màu xanh da trời - blue - là những fonts có định dang TrueType Font - định dạng thông thường. Những Font có biểu tượng chữ T màu xanh lá cây - green - là những fonts có định dạng TrueType Collection Font. Những fonts có biểu tượng chữ O màu xanh lá cây - green là những fonts unicode.)

FontRouter là phần mềm dùng để thay đổi Font hệ thống, chủ yếu dùng cho S60, hỗ trợ dùng các fonts tượng hình trên phone (bạn có thể tham khảo Forums fontrouter.oasisfeng.com\forums) nhưng vẫn dùng đựoc trên UIQ. Trên diễn đàn pdaviet có nhiều bài viết giới thiệu về cái này nhưng mình không hiểu lắm. Mình đã dùng cái này trên một năm, cài vào D: hoàn toàn không có tác dụng, vậy mà các bạn khác ...vẫn dùng được. Theo mình nghĩ thì các bạn lầm tưởng nó có tác dụng.
Theo lý khi copy fonts bất kỳ và đổi tên theo tên của 04 fonts hệ thống vào D: hay C:\Resource\Fonts là máy đã nhận diện và sử dụng rồi, chứ FontRouter chẳng có tác dụng gì cả. (Thực sự cài Fontrouter trên D: nó chẳng có hiệu quả gì.)
Mình đã thử nhiều lần, cài FontRouter trên C:, và copy 04 fonts hệ thống vào D:\Resource\Fonts (trong Folder này còn nhiều Fonts khác nữa ngoài 04 fonts hệ thôngs), thì máy không khởi động được. Như vậy ...???
FontRouter chỉ dùng một Font duy nhất làm Font hệ thống, hoặc là font đầu tiên trong Fonts List, hoặc là Font *.ccc. Vẫn có những hiệu ứng in đậm, in nghiêng, in nghiêng đậm, nhưng chỉ với những fonts tượng hình. (thông thường các fonts tượng hình tích hợp tất cả 04 hiệu ứng trong một font.)
Mình dùng fonts tiếng Nhật, và đã sử dụng FontRouter trên một năm, nhiều lần định viết bài về cái này nhưng chưa có thời gian. Mà hình như cũng ít người quan tâm cái này.
Còn về Fonts, bạn seacher trên mạng nhiều vô cùng, gì cũng có. Nếu bạn có thời gian hãy chọn một font ưng ý rồi dùng FontCreator xóa những Fonts không cần thiết đi, chỉ giữ lại tiếng Trung và tiếng Việt, vậy là có thể dùng song song hai thứ tiếng. Nhưng cũng mất thời gian lắm đó, vì các fonts tượng hình có hỗ trợ Unicode thường hỗ trợ rất nhiều thứ tiếng, chẳng hạn như Trung, Nhật, Hàn, Thái, Hy Lạp... nên size rất lớn. Gần gũi nhất có font Aral MS Unicode có sẵn trong PC, size 22M, có thời gian bạn rút gọn Font này xem.

p.s.
- Mặc dù mình dùng cái này trên một năm nhưng chỉ một trường hợp của mình chưa thể nói lên điều gì. Hy vọng rằng có nhiều thảo luận về cái này hơn.
- Để xóa Folder Fonts trên C:\Recource hãy đổi tên nó rồi xóa bình thường.
- Trước khi cài FontRouter nên xóa Folder Fonts trên D: đi.
- Khi cài FontRouter trên C: sẽ có một File FontRouter.ini. Hãy dùng Swiss Mgr Pro set file này thành Read Only, thậm trí System File. Trong một số trường hợp khi chúng ta hack mod, file này tự động bị xóa (đương nhiên trên C: nhé). Mình tìm hiểu nguyên nhân nhưng chưa có giải đáp. Để Read Only nó vẫn bị tự động xóa. Thời gian đầu mình phải lưu phòng một file trong D: để copy lại khi nó bị tự động xóa. Nhưng sau này mình set nó thành System File thì không còn hiện tượng tự động xóa nữa.
Các chương trình thường có menu Tools\Options hay Tools\Configuration dùng để thiết lập các thông số cho chương trình. Nhưng FontRouter là chương trình chạy một lần khi khởi động máy, chạy ẩn nên nó không có cách nào để thiết thiết lập thông số. Cái file FontRouter.ini chính là file dùng để thiết lập các thông số mặc định cho chương trình, hiểu nôm na nó như Tools\Options hay Tools\Configuration của các chương trình khác vậy.
Nói như thế cái file này rất quan trọng, không có nó FontRouter coi như không có tác dụng.

Các bạn có thể tải FontRouter ở ngay đây để dùng và cho thêm nhiều ý kiến chính xác về cái này.
Download here: View attachment 97742

tmk234

Bài viết này rất chuẩn đấy. Nhưng bác cho hỏi sự khác nhau khi dùng cái FontRouter này và không dùng no mà copy hẳn vào D:\Resource có gì khác nhau, và có 1 vấn đề là nhiều Font chữ copy vào máy rất bé, gần như ko nhìn thấy gì, vậy cak khắc fuc ra sao ?

vnyelsea

Bài viết này rất chuẩn đấy. Nhưng bác cho hỏi sự khác nhau khi dùng cái FontRouter này và không dùng no mà copy hẳn vào D:\Resource có gì khác nhau, và có 1 vấn đề là nhiều Font chữ copy vào máy rất bé, gần như ko nhìn thấy gì, vậy cak khắc fuc ra sao ?

Như mình nói ở trên, FontRouter chủ yếu giúp hỗ trợ máy hiển thị tốt các fonts tượng hình. Mình thử theo hai cách với một fonts tiếng Nhật thì dùng FontRouter chữ hiển thị rất chuẩn. Còn theo cách thông thường, đổi tên theo tên của 04 fonts hệ thống, đương nhiên theo cách này phải x4 cái file font tiếng Nhật, rất tốn dung lượng, thì font hiển thị không chuẩn, chỗ thì chữ to, chỗ thì chữ bé.
Mình nhớ trong Configuration Setting của FontRouter có một đoạn như sau:
; Fix font metrics (especially necessary for East-Asian language fonts)
; 0 - No fix to apply
; 1 - Simulate the style of built-in Chinese font from Nokia.
; Default: 0
;
FixFontMetrics=0

; Fix character metrics automatically (for characters not fit the font metrics)
; 0 - No fix to apply
; 1 - Fix character metrics automatically
; Default: 0
;
FixCharMetrics=0

Mình nghĩ cũng khắc phục được phần nào thôi.

eternal_vnn

thế fonts nó hiện chữ bé quá mà thì có cách nào cho nó to ra không anh?em zoom hết cỡ vẫn bé tí hic hic

rockmeout

Vnyelsea ơi, buồn một nỗi là FontRouter đẹp nhưng các font tiếng Việt khác như Arial hay Tahoma cóp vào đều không có tác dụng, Web không đọc được tiếng Việt, Lunar Calendar cũng vậy.

Hồi xưa, có mail nào bằng tiếng Việt thì mình vào web trực tiếp để đọc, bây giờ thì chịu roài
Có lẽ mình lại quay lại cách cổ điển để dùng được cả 2 tiếng song song vậy... :((

vnyelsea

thế fonts nó hiện chữ bé quá mà thì có cách nào cho nó to ra không anh?em zoom hết cỡ vẫn bé tí hic hic

Bạn cũng có thể thay đổi size font và những hiệu ứng B, I cho font, nhưng chỉ có kết quả trong các phần soạn thảo thôi, chẳng hạn như Messaging, Note, Task...
Có thể nhập như sau:
*=Arial@14 "Đặt font size là 14"
*=Arial@14:B "Đặt hiệu ứng font là Boldr"
*=Arial@14:I "Đặt hiệu ứng font là Italic"
Có thời gian bạn nghiên cứu tiếp xem share cho mọi người.
Cheers

Chỉnh sửa cuối:

vnyelsea

Vnyelsea ơi, buồn một nỗi là FontRouter đẹp nhưng các font tiếng Việt khác như Arial hay Tahoma cóp vào đều không có tác dụng, Web không đọc được tiếng Việt, Lunar Calendar cũng vậy.

Hồi xưa, có mail nào bằng tiếng Việt thì mình vào web trực tiếp để đọc, bây giờ thì chịu roài
Có lẽ mình lại quay lại cách cổ điển để dùng được cả 2 tiếng song song vậy... :((

Để dùng được Từ điển, Lịch Âm dưong, Rockmeout làm như sau:
Mở FontRouter.inn bằng X-plore hay Notepad trên PC:
Phía gần cuối có trường Common:
; Common
*=*
=*

Tiến hành sửa lại như sau:
*=*
Tahoma=
Tahomabd=
(Muốn máy dùng font nào thì cứ nhập tên font tưong tự...)
Sửa xong file FontRouter.inn Rockmeout khởi động lại máy, thế là xong. (Chỉ cần bỏ chọn ReadOnly, file này có thể chỉnh sửa, thậm trí xóa mà không cần CapsSwitch OFF.)

Vài bức hình minh hoa nhé:

eric86

bác ơi em có thay 1 loại font true type, nhưng bg em muốn khi dùng các chương trình như operamini , tin nhắn thì vẫn dùng font cũ( tahoma) thì sửa như thế nào? thank

Chỉnh sửa cuối:

Hoa8888

cho em hỏi nó cứ báo quá thời gian thì cần chỉnh thời gian của máy về ngày nào, năm nào???? Cám ơn mấy anh

NokuaN70

Well-Known Member
cho em hỏi nó cứ báo quá thời gian thì cần chỉnh thời gian của máy về ngày nào, năm nào???? Cám ơn mấy anh

Bây giờ bạn tiến hành cài lại, khi vừa bắt đầu cài thì nó xuất hiện 2 ô Details và Install, bạn click vào ô Details tìm dòng Expire date xem ngày tháng bao nhiêu, sau đó bạn huỷ cài đặt và set lại ngày trước ngày của Expire date là dc. Cài xong thì set ngày về bt.

Posted via Mobile Device

XiaoGui

Mình đang dùng CDA của Sing có tiếng Trung nhưng lại ko có tiếng Việt,muốn tìm 1 font để mà vừa xem được tiếng trung vừa được tiếng việt mà mãi chẳng thấy,hixx. Có ai biết chỉ cho em với

dengrumingzi

Mình đang ốm, tình cờ đọc bài này nhưng không hiểu mọi người đang bàn về cái gì, đau đầu quá nên không suy nghĩ được kỹ về nội dung bài viết của chủ topic. Mấy hôm nữa khỏe hẳn ngâm cứu tiếp.
Xin mạo muội hỏi, font router là cái gì? Dùng để làm gì? Có phải dùng để hiển thị tiếng Trung và tiếng Việt trên P990i không?

JuRay-Duan

Làm sao để chạy cùng lúc nhiều Font vậy mọi ngừoi :(, đọc bài của chủ pic song vẫn kô hiểu gì mấy ( Đang bận công thành nên kô suy nghĩ đc) :(

dengrumingzi

Làm sao để chạy cùng lúc nhiều Font vậy mọi ngừoi , đọc bài của chủ pic song vẫn kô hiểu gì mấy ( Đang bận công thành nên kô suy nghĩ đc)

Mình cũng không hiểu gì cả, mất cả tối cài cài xóa xóa. Hướng dẫn thế thì trừu tượng quá. Bạn có thể hướng dẫn ngắn gọn mà cụ thể hơn được đâu.

Chỉnh sửa cuối:

ModeratorVipp

Đã lấy bài của người khác ( bài có hướng dẫn đầy đủ và chuyên biệt dành cho UIQ chứ không phải s60 gì cả nhé) rồi sang pdaviet này hướng dẫn lại mà lại rối ý, thiếu ý, chả ai làm được.

Những người muốn cài trung việt đều biết tiếng Trung, thậm chí siêu tiếng Trung. Các bạn tải cái fontrouter về sẽ thấy ngay bài hướng dẫn bằng tiếng trung, kèm theo link để down bộ font vừa hiển thị được trung vừa hiển thị được Việt. Dù tiếng trung mới học 5 tháng thì cũng hiểu được nội dung phần cuối cùng, cái phần có link down bộ font YAHEI. ttf .

Caohieu88

Đã lấy bài của người khác ( bài có hướng dẫn đầy đủ và chuyên biệt dành cho UIQ chứ không phải s60 gì cả nhé) rồi sang pdaviet này hướng dẫn lại mà lại rối ý, thiếu ý, chả ai làm được.

Những người muốn cài trung việt đều biết tiếng Trung, thậm chí siêu tiếng Trung. Các bạn tải cái fontrouter về sẽ thấy ngay bài hướng dẫn bằng tiếng trung, kèm theo link để down bộ font vừa hiển thị được trung vừa hiển thị được Việt. Dù tiếng trung mới học 5 tháng thì cũng hiểu được nội dung phần cuối cùng, cái phần có link down bộ font YAHEI. ttf .

Nếu bạn có hãy post để chia sẻ hoặc dẫn chứng cụ thể để tránh hiểu nhầm và mất lòng anh em vì theo mình bài của VIP vnyelesa chỉ mang tính đơn thuần là trải nghiệm chứ ko hề có ý như bạn nói!

ModeratorVipp

Chả biết mình có đổ oan cho bạn ấy ko nữa. Chỉ biết cái fontrouter này đã được cung cấp bời diễn đàn IOICN ở địa chỉ http://www.ioicn.com.cn/bbs/thread-219817-1-1.html ,trong BOX chia sẻ dành riêng cho UIQ do thành viên ALLCHNcung cấp.
Các bạn cứ thử tải cái fontrouter theo link mà bạn chủ topic ấy cho ở trên, giải nén ra sẽ thấy cả phần hướng dẫn cài đặt đầy đủ, nội dung giống với của bạn ấy đến 80%. Bản hướng dẫn đó nguyên văn như sau:

教學 : 如何美化P990/P1/M600手機的中文字型
=============================

嚴厲按以下步驟安裝,否則引致手機重啟的後果〔須重新刷機〕
============================
第一步
1.安裝FontRouter0613.sis〔此應用程式需先為自己的手機imei驗簽〕到手機內,千萬不要重啟手機

2.打開SWISS MANAGER PRO

3.打開檔案管理,把C:\FontRouter.ini設置為唯讀,隱藏〔取消存檔/ARCHIVE〕

〔主要原因:當更換主題時,防止被自動刪除掉而導致手機重啟了〕
5.重新啟動手機,如果手機正常啟動那麼就可以繼續下一步了.否則就要重新上網刷機了.
打開檔案管理,C:〔盤〕把C:\FontRouter.ini檔案複製一份到C:\FontRouter.ini做備份,以防手機重啟.

第二步
6.安裝字型〔可選擇安裝或複製的方法〕
〔可以用讀卡器或把手機的USB設為”檔案傳送模式,用電腦打開記憶卡的資料夾〕
7.把你喜歡的中文字型我推薦自己使用方正准圓 HandelGot版〔如:FZZY_HG.TTF〕直接複製到P:\resource\Fonts〔如果沒有此資料夾,可以建立一個〕
8.把FZZY_HG.TTF的副檔改為FZZY_HG.CCC〔副檔名稱*.CCC〕

9.在電腦的記憶卡的FontRouter.ini〔右擊鼠標/內容〕把FontRouter.ini的屬性唯讀,隱藏去掉,然後把附上的"FontRouter.ini"〔888 個位元組〕檔案覆蓋原有的"FontRouter.ini的"C:\和D:\下的同名檔案

〔最好使用X-PLORE軟件把"FontRouter.ini"〔888 個位元組〕覆蓋到"C:\〕

10.最後在SWISS MANAGER PRO把C:\FontRouter.ini設置只為唯讀
11.重新啟動手機〔只讀屬性一定要設置以防止手機啟動〕
12.手機的中文字型應該可以正常美化了.
13.請打開SWISS MANAGER PRO再查核C:\"FontRouter.ini"〔888 個位元組〕是否仍存在及屬性是否已設置為”唯讀/READ ONLY”

註:
你可隨意在P:\resource\Fonts更換你喜愛的字型
完美字庫終極總匯(准圓,雅黑, 08/20增加徐靜蕾簡體) ,由IOICN會員ALLCHN提供,可在點此下載

=============================
BY ROY10@IOICN.COM.CN
BY ROY10@onhand.com

Các bạn cho ý kiến thử xem sao! Theo mình, bạn chủ topic chủ yếu có công sưu tầm, :D

Chỉnh sửa cuối:

dengrumingzi

Dù sao thì cũng khẳng định chắc chắn được rằng, công nhiều hơn tội. Mà cũng chưa có gì để bắt tội được. Chỉ là nghi vấn thôi. Đúng là nội dung trong bản hướng dẫn giống nhau thật. Nhưng nếu bạn ấy không biết tiếng Trung thì sao???
Ở trên, bạn vnyelse có nói là bạn ấy sử dụng font tiếng Nhật. Như vậy, 80% là bạn nghi oan cho bạn ấy rồi.
Tóm lại, anh em cùng Box, không nên hiểu lầm nhau. Đoàn kết là mục đích chứ không phải chia rẽ.
Thế nhé! Bạn ModeratorVipp vào phát biểu lại đi để tránh hiểu lầm và mất lòng anh em như bạn Caohieu đã góp ý.

Status
Không mở trả lời sau này.