• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Garmin Camera 1.00 - Chụp ảnh và thiết lập tọa độ̣ GPS cho UIQ 3.0

Caohieu88

Garmin Camera 1.00 - Chụp ảnh và thiết lập tọa độ GPS

Như các bạn đã biết thì UIQ của chúng ta ko có chip hỗ trợ GPS, tuy nhiên vẫn có thể có cách thiết lập GPS cho nó thông qua bộ thu tín hiệu GPS-Bluetooth chẳng hạn và vẫn sử dụng tốt PM này. Mình lấy ví dụ ở đây là BT-821 GPS, thiết bị anten thu sóng GPS giao tiếp qua cổng Bluetooth được dùng cho các máy (PPC, ĐIỆN THỌAI, LAPTOP...) không có GPS tích hợp hoặc tích hợp nhưng thu sóng yếu. Tuy vậy, để bỏ ra < $95 để mua riêng bộ BT-821 GPS và tích hợp thêm cho UIQ thì còn là điều đáng để bàn khi mà giá UIQ ngày càng thấp như bây giờ.

Đó là điều kiện cần để sử dụng GPS trên UIQ, còn phần mềm mình giới thiệu Garmin Camera 1.00 cho UIQ sẽ có chức năng gì, bạn chụp ảnh và có thể lưu lại được tọa độ của nơi mình chụp, chức năng này tương tự như công nghệ Geotagging được tích hợp trên I900 (Omnia) của Samsung (chụp ảnh kèm tọa độ vị trí bạn đang đứng).

Để sử dụng tốt bạn cần thiết lập chế độ GPS cho UIQ, chụp ảnh và sẽ tải được về tạo độ của mình. Anh em nào đã có thiết bị GPS - Bluetooth thì làm quả review trên UIQ cho anh em nhé!

levuphong

ủa cái này mình có thể thay đổi thông tin trên đó dc ko.như mình ko thích ghi tọa độ thay vào đó là những ghi chú cho bức ảnh như chụp ở đâu hoàn cảnh nào.dc vậy ko anh hiếu

Caohieu88

ủa cái này mình có thể thay đổi thông tin trên đó dc ko.như mình ko thích ghi tọa độ thay vào đó là những ghi chú cho bức ảnh như chụp ở đâu hoàn cảnh nào.dc vậy ko anh hiếu

Ghi chú cho ảnh như vậy thì theo mình test thử chắc là ko được rùi bạn :-? Không biết có anh em nào có GPS - bluetooth để test thử các PM sử dụng GPS cho UIQ? :p

lamquoctien

không biết con G900 của mình có blutooth-GPS ko?làm sao biết dòng DT mình đang xài có hỗ trợ ko vậy anh Hiếu?

tinh_la_gi

Administrator
Các thiết bị GPS giao tiếp thông qua BT thì dùng được cho gần như 90% thiết bị mobile có HDH (SYM-PPC-BB-SM.v.v) - dĩ nhiên dt bạn dùng phải có BT

Còn vấn đề kế tiếp cần quan tâm là phần mềm có tương thích với chip GPS gắn trên thiết bị GPS đó không.

Ví dụ Vietmap họ khuyến cáo các chip GPS dùng tốt sản phẩm của họ đấy.

Lưu ý vấn để này để nếu anh em có mua thì cài soft mình cần dùng trước rồi khi mua vừa test cái GPS vừa kiểm tra tương thích..chứ mua về mà dùng ko đượ dùng GPS tốt thì củng phiền