• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

{GBA GAME}-LƯC LƯỢNG ÁNH SÁNG HAY TUYỆT!!!

BuuPhucCT

Well-Known Member
Shining Force: Resurrection of the Dark Dragon

GIỚI THIỆU SƠ LƯỢC CÂU CHUYỆN:
Darksol, một nhân vật kỳ bí, có kế hoạch làm hồi sinh một trong những quái vật nguy hiểm nhất, RỒNG BÓNG TỐI, nhằm cướp đạot vương quốc Guardiana. Trong game này, bạn sẽ vào vai một vị anh hùng trẻ tuổi lna4h đạo lực lượng ánh sáng và điều khiển một lực lượng bao gồm 12 nhân vật chiến đấu chống lại Darsol nhằm giải cứu vương quốc Guardiana thoát khỏi tay lực lượng ma quỷl. Trong suốt hành trình, bạn sẽ được cung cấp rất nhiều loại vũ khí, áo giáp và phép thuật.

CÁCH CHƠI:
Đây là một trong số những phiên bản thành công nhất trong seri game SHINING FORCE trên dòng máy GBA. Game thuộc thể loại nhập vai theo lượt gần tương tự như loạt game MỘC ĐẾ CHIẾN KỶ hay SUPER ROBO nhưng lại mang hơi hướng nhập vai. Bình thường bạn sẽ điều khiển nhân vật chính đi tìm nhiệm vụ, mua vũ khí, nói chuyện...chỉ khi nào vào trận chiến thì nó mới chuyển sang chế độ TBS. Nhưng trong game này có nhiều điểm cải tiến giúp cho cách chơi trở nên linh hoạt và hấp dẫn hơn rất nhiều.
- Trong mỗi màn chơi bạn có thể chọn lựa tối đa là 12 nhân vật trong tổng số hơn 40 nhân vật.
- Khác với những game Turn Base Strategy trước đó là khi toàn bộ nhân vật của 1 phe đi hết rồi mới tới phe kia thì trong SF các nhân vật sẽ đi xen kẽ nhau. Nhân vật nào có tốc độ cao hơn sẽ đi trước rồi đến các nhân vật có tốc độ thấp hơn. Cứ vậy lần lượt cho tới khi all các nhân vật đi hết lượt.
- Bạn có thể nuôi nhân vật lên cấp bằng cách thoát ra ngoài rồi quay trở lại vòng chơi và tiêu diệt kẻ thù.
- Game có rất nhiều điều bí mật thú vị mà khi chơi qua một lần vẫn muốn quay trở để tìm hiểu hết các bí mật của nó.

HỆ THỐNG NHÂN VẬT VÀ TRANG BỊ TRONG GAME:

Trong game bạn sẽ có hơn 40 nhân vật khác nhau thuộc nhiều class khác nhau bao gồm: chiến binh, phù thủy, ninja, phù thủy, người sói, người chim, nhân mã, ROBO, rồng, samurai...Khi nhân vật bạn đạt từ cấp 10 trở lên thì bạn có thể biến hình thành các nhân vật hoàn toàn mới với hình dáng và những kỹ năng mới. Sau khi biến hình các nhận vật sẽ trở nên cực kỳ mạnh mẽ và có thể sử dụng những vũ khí có sức sát thương lớn hơn.

Trong game này khi một nhân vật bị chết trong trận chiến thì sẽ không chết vĩnh viễn mà chỉ tạm biến mất cho tới khi bạn vào nhà thờ và hồi sinh lại với một số tiền ít hay nhiều tùy cấp độ của nhận vật.

Có những nhận vật sẽ tự động gia nhập vào nhóm khi tới màn chơi phù hợp nhưng cũng có những nhân vật bạn phải thực hiện những nhiệm vụ bí mật thì mới có thể thu phục họ. Thường là những nhân vật cực mạnh đó.

Trong game cung cấp cho bạn một hệt thống vũ khí cực kỳ đa dạng từ kiếm, búa, lao, giáo, cung...trong đó có những vũ khí có thuộc tính kỵ với một loại quân như ELF SLAYER có sức sát thương gấp đôi khi phóng kẻ thù là ELF...Bên cạnh đó còn có nhưng vũ khí có thuộc tính băng, lửa, sét, ánh sáng...có sức sát thương cao với một số kẻ thù.

HỆ THỐNG KẺ THÙ
Có hơn 30 loại kẻ thù khác nhau như rồng, người thằn lằn, ngưởi đá, ma quỷ, phù thủy, dơi quỷ...với những kỹ năng và sức mạnh tăng dần từ yếu tới mạnh sẽ luôn tạo những khó khăn cho bạn.

HỆ THỐNG PHÉP THUẬT TRONG GAME
Trong game có một hệ thống phép thuật rất phong phú từ những phép hỗ trợ như bơm máu, tăng sức mạnh, tăng tốc độ đến những phép thuật tấn công như sấm sét, lửa, băng...với nhiều cấp độ và sức sát thương khác nhau.

ĐỘ DÀI CỦA GAME

Có thể nói đây là một trong những game có độ dài rất lớn vì nếu bạn đi lướt qua các dòng thật nhanh mà không chú trọng việc nuôi các nhân vật để gia tăng sức mạnh thì không thể nào vượt qua những thử thách tiếp theo vì khi đó kẻ thù sẽ giết bạn rất dễ dàng.

Mình đã chơi hơn 100 giờ và chơi đi chơi lại nhiều lần mà vẫn chưa khám phá hết những bí mật trong game.

ĐỒ HỌA VÀ ÂM THANH

Đây là một trong những game có hình ảnh đồ họa và âm thanh tuyệt vời nhất mà mình từng chơi trên GBA. Nhân vật có ngoại hình rất đa dạng, khung cảnh phong phú. Còn âm thanh cũng tuyệt vời không kém như những tiếng động khi chém vũ khí vào kẻ thù hau tiếng sét nổ khi thi triển phép thuật đều rất thật và sin động giúp cho bạn luôn cảm thấy hào hứng như đang tham gia một cuộc chiến thật sự.

KẾT LUẬN:

Đây là một trong những game thuộc thể loại TURN BASED STRATERY có mang chút phong cách nhập vai rất tuyệt vời nếu bạn từng là FAN của MỘC ĐẾ CHIẾN KỶ. Cốt truyện hợp lý, hẹ thống nhân vật, vũ khí và phép thuật
đa dạng. Bản đồ rộng lớn và độ dài khủng cho những bạn muốn tìm tòi khám phá thêm những bí mật.

MỘT SỐ HÌNH ẢNH MINH HỌA VỀ CÁC TRẬN CHIẾN VÀ GAME PLAY:

LINK DOWN:http://www.zshare.net/download/62230863a9335994/

BỔ SUNG THÊM LINK MEDIAFIRE:http://www.mediafire.com/download.php?9m24nhzwmzt
PASS KHI GIẢI NÉN FILE DOWN TỪ MEDIAFIRE:tbfc.gamevn.com

CHÚ Ý:Muốn chơi các game GBA thì bạn phải cài PM giả lập Vbag trước.
Sau đó tải game về, giải nén ra rồi copy file GBA vào thư mục E:\Vampent\Gbaroms Hay E:\Data\Others\vBag.
Bao giờ chơi thì mở vBag rồi chọn game và chơi thui
Chúc các bạn chơi vui vẻ và nhớ ủng hộ mình nhé và nhất là không thích chơi thì đừng nói lời cay đắng!!!:(:(:(

PM: BẠN NÀO CÓ GÌ THẮC MẮC THÌ CỨ HỎI VÌ GAME NÀY TUI PHÁ ĐẢO MẤY LẦN RÙI NÊN CŨNG CÓ CHÚT ĐỈNH KINH NGHIỆM. NẾU KHÔNG BIẾT CÁCH CHƠI THÌ CÀNG VỀ SAU CÀNG DỄ CHẾT DO KẺ THÙ RẤT MẠNH .;);)

Chỉnh sửa cuối:

ngocquynh47

Hì, game này đúng là hay tuyệt bác à, t cũng đang chơi tới bài vào lâu đài của Darksol rồi nè nhưng hơi bực mình vì game này khó tới vô lý, các nhân vật của mình cũng đc chịu khó cày kéo mà đánh yếu wa', cuối cùng đc mỗi nv chính, khỏe thì có khỏe nhưng t cũng ko tính đc hết, vd bị 1 con chém fat đầu mất 1 máu nhưng chả hiểu sao fat sau mất tới 12 máu, có thể là critical damage nhưng nếu nó chém đc thế thì nó khỏe hơn cả mình à, so với Fire Emblem thì t thấy trò này khó hơn ( ở điểm ko sao tính toán đc hết)

BuuPhucCT

Well-Known Member
Hì, game này đúng là hay tuyệt bác à, t cũng đang chơi tới bài vào lâu đài của Darksol rồi nè nhưng hơi bực mình vì game này khó tới vô lý, các nhân vật của mình cũng đc chịu khó cày kéo mà đánh yếu wa', cuối cùng đc mỗi nv chính, khỏe thì có khỏe nhưng t cũng ko tính đc hết, vd bị 1 con chém fat đầu mất 1 máu nhưng chả hiểu sao fat sau mất tới 12 máu, có thể là critical damage nhưng nếu nó chém đc thế thì nó khỏe hơn cả mình à, so với Fire Emblem thì t thấy trò này khó hơn ( ở điểm ko sao tính toán đc hết)

Ặc. Bác có thu phục được thằng ninja, thằng samurai không. Lên tới cấp 20 sau khi biến hình thì sức tấn công của nó là 90, def 60, tốc độ 60. Vào chém một phát thằng Darksol muốn về chầu trời luôn. Game này bạn phải chịu khó chơi đi chơi lại nhiều lần trong 1 round đề nuôi cấp. sau khi biến hình khi nhân vật đạt tới cấp độ 10 trở lên thì tăng các chỉ số rất nhanh. Tui đi tới vòng cuối các nhân vật toàn trên cấp 30, attack từ 60 trở lên, DEF từ 50 trở lên, HP 50 trở lên. Con rồng cuối đánh 1 lần chỉ mất có vài HP thui.:)):))

BuuPhucCT

Well-Known Member
ồ ye 8800 chơi được ko bạn

Chi buồn cùng bạn.N8800 xài s40 nên không chơi được game này đâu bạn. Vì muốn chơi game này thì phải cài PM giả lập Vbag nên chỉ có nhưng máy s60v3 mới chơi được thui.:(:(

nouvu2372

Anh muốn trả lời cho từng thành viên chỉ cần Bấm vào Quote+ sau đó đến người cần trả lời cuối cùng chỉ cần bấm Quote là gọn gàng hơn,chứ nhìn vào tòan là anh tự biên không :))

haopro

help

đuôi gba làm sao cài dặt vào:(( máy dc pác . làm ơn chỉ dẫn mình cách cài dặt đi .:((

BuuPhucCT

Well-Known Member
đuôi gba làm sao cài dặt vào:(( máy dc pác . làm ơn chỉ dẫn mình cách cài dặt đi .:((

Muốn chơi các game GBA thì bạn phải cài PM giả lập Vbag trước.
Sau đó tải game về giải nén copy vào E:\Vampent\Gbaroms Hay E:\Data\Others\vBag
Khi nào chơi thì mở Vbag rồi chọn game và chơi thui. Chúc bạn chơi vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

ngocquynh47

Ặc. Bác có thu phục được thằng ninja, thằng samurai không. Lên tới cấp 20 sau khi biến hình thì sức tấn công của nó là 90, def 60, tốc độ 60. Vào chém một phát thằng Darksol muốn về chầu trời luôn. Game này bạn phải chịu khó chơi đi chơi lại nhiều lần trong 1 round đề nuôi cấp. sau khi biến hình khi nhân vật đạt tới cấp độ 10 trở lên thì tăng các chỉ số rất nhanh. Tui đi tới vòng cuối các nhân vật toàn trên cấp 30, attack từ 60 trở lên, DEF từ 50 trở lên, HP 50 trở lên. Con rồng cuối đánh 1 lần chỉ mất có vài HP thui.:)):))

Ak, chỉ số của bác khủng thế, thằng Ninja t tưởng là tự nó đi theo e Công chúa của mình khi ở mấy bài đầu mình chơi phần riêng, nếu ko fai thì b chỉ cho t cách thu fuc 2 em nó cái, t ko biết cách chơi lại 1 round ntn, chỉ có chơi theo nội dung thôi, quả thật là nv mình yếu thật, haizzz, b chỉ tôi với. Thứ 3 nữa là t muốn hỏi knghiem chơi của b: b cho nhân vật promotion khi lv bao nh thế, có fai là đủ 10lv thì bác promotion or b luyện cho e ý chán chê roài mới cho lên ( tại vì lên đến lv 17 18 t thấy lên chậm nên promotion luôn cho tất cả) và b cho bít lv bao nh là max thế, chơi Fire Emblem thì 20 là max nên trò này cứ fai để ý luôn luôn.
Cảm ơn b nhé

BuuPhucCT

Well-Known Member
Ak, chỉ số của bác khủng thế, thằng Ninja t tưởng là tự nó đi theo e Công chúa của mình khi ở mấy bài đầu mình chơi phần riêng, nếu ko fai thì b chỉ cho t cách thu fuc 2 em nó cái, t ko biết cách chơi lại 1 round ntn, chỉ có chơi theo nội dung thôi, quả thật là nv mình yếu thật, haizzz, b chỉ tôi với. Thứ 3 nữa là t muốn hỏi knghiem chơi của b: b cho nhân vật promotion khi lv bao nh thế, có fai là đủ 10lv thì bác promotion or b luyện cho e ý chán chê roài mới cho lên ( tại vì lên đến lv 17 18 t thấy lên chậm nên promotion luôn cho tất cả) và b cho bít lv bao nh là max thế, chơi Fire Emblem thì 20 là max nên trò này cứ fai để ý luôn luôn.
Cảm ơn b nhé

Đối với các nhân vật dùng phép thuật nên nuôi đến LV 20 thì mới nên biến hình vì như vậy nó mới có được những phép thuật mạnh nhất. Còn với các nhân vật đánh vật lý thì khoảng LV 18-19 là biến hình được rồi.
Sau khi biến hình thì nhân vật sẽ không có giới hạn về LV. Nhưng cấp độ LV càng cao thì số EXP khi giết 1 con giảm dần.
Cô công chúa có các phép tăng ATK, tăng bước đi có thể nuôi LV đến 99 luôn.
Khi đánh gần hết kẻ thù trong 1 round thì chọn nhân vật chính mặc định là MAX dùng phép EGRESS thì nó sẽ rút lui rồi sau đó trợ vào lại thì có thể đánh tiếp. Cứ vào ra như vậy nhiều lần thì nhân vật nhanh lên cấp lắm. Một cách an gian trong game này đó.:p:p

TRONG GAME NÀY CÓ 3 NHÂN VẬT CỰC MẠNH MÀ NẾU CÓ THÌ CÓ THỂ PHÁ ĐẢO DỄ DÀNG LÀ NGƯỜI SÓI ZYLO, NINJA HANZOU VÀ SAMURAI MUSASHI.Khi đã đạt LV 30 khi đã biến hình thì HP 70, ATK 80, DEF 65. Ngay cả con trùm RỒNG BÓNG TỐI có ATK mạnh nhất game cũng chỉ làm các cao thủ này mất 1-2 HP thui.

KHI CHƠI CÓ GÌ KHÓ KHĂN HAY CẦN HƯỚNG DẪN CÁC BẠN CỨ HỎI MÌNH SẼ GIÚP CHO.;;);;);;)

Chỉnh sửa cuối:

ngocquynh47

B chơi giỏi wa, cho t hỏi thêm với. nv Hanzuo thì theo cốt truyện là có, cả Zyglo nữa nhưng Samurai là nv ở đâu b nhỉ. t hay dùng mấy thằng đi ngựa nhưng atk yếu và ko đi đc ở núi nên chán wa, cuối cùng nv để đánh nhau chỉ có nv chính và ng` sói, theo b thì có nên luyện cho các e dùng phép lên lv cao ko nhỉ, e nữ chính có phép atk rất hay nhưng đột nhiên khi lên lv 3 của phép atk đó cần 40mp mà mình chỉ có 28mp (cày theo bthuong, vậy là khác gì làm khó nhau rồi), ko có j` ăn để hồi mp đúng ko b. T đã chơi trò này đến lâu đài Darksol ( vậy là chắc gần fa' đảo roài đúng ko) mà yếu wa thì chắc nên chơi lại từ đầu đúng ko b

BuuPhucCT

Well-Known Member
B chơi giỏi wa, cho t hỏi thêm với. nv Hanzuo thì theo cốt truyện là có, cả Zyglo nữa nhưng Samurai là nv ở đâu b nhỉ. t hay dùng mấy thằng đi ngựa nhưng atk yếu và ko đi đc ở núi nên chán wa, cuối cùng nv để đánh nhau chỉ có nv chính và ng` sói, theo b thì có nên luyện cho các e dùng phép lên lv cao ko nhỉ, e nữ chính có phép atk rất hay nhưng đột nhiên khi lên lv 3 của phép atk đó cần 40mp mà mình chỉ có 28mp (cày theo bthuong, vậy là khác gì làm khó nhau rồi), ko có j` ăn để hồi mp đúng ko b. T đã chơi trò này đến lâu đài Darksol ( vậy là chắc gần fa' đảo roài đúng ko) mà yếu wa thì chắc nên chơi lại từ đầu đúng ko b
Công chúa Narsha nuôi lên cấp 99 thì MP 99, HP60, ATK và DEF 60. đây là nv mạnh xếp hàng thứ 1 trong game rồi mới tới Hanzou, Zylo và Mushasi. Narsha có các phép +10 ATK cho 5 nv cùng 1 lúc, + 3 move cho 5 nv...
Ặc. Tới lâu đài thì mới 2/3 chặng đường thui vì hắn chỉ là tay sai của RỒNG BÓNG TỐI thui. Kẻ thù mạnh nhất là DARK DRADON. Với lực lượng của bác con rồng nó thổi vài cái là về chầu trời hết. Nó mạnh khủng lắm. Máu quánh mười mấy lần mới mất.:))

thanhlongnd

Đối với các nhân vật dùng phép thuật nên nuôi đến LV 20 thì mới nên biến hình vì như vậy nó mới có được những phép thuật mạnh nhất. Còn với các nhân vật đánh vật lý thì khoảng LV 18-19 là biến hình được rồi.

KHI CHƠI CÓ GÌ KHÓ KHĂN HAY CẦN HƯỚNG DẪN CÁC BẠN CỨ HỎI MÌNH SẼ GIÚP CHO.;;);;);;)

vậy ý bác là lên đến lv 10 nhân vật có thể biến hình nhưng ko nên biến mà đợi đến 18 hoặc 20?

BuuPhucCT

Well-Known Member
vậy ý bác là lên đến lv 10 nhân vật có thể biến hình nhưng ko nên biến mà đợi đến 18 hoặc 20?

Hoàn toàn chính xác. Với những game thuộc thể loại này thường là những tuyệt chiêu cuối chỉ xuất hiện khi nhân vật phải đạt đến 1 LV yêu cầu. Nếu biến hình sớm vừa bị mất những chỉ số công vào khi lên cấp vừa mất luôn những tuyệt chiêu và phép thuật mạnh nhất. Nếu ai đã từng chơi FIRE EMBLEM (MỘC ĐẾ) thì sẽ biết được quy tắc này.

thanhlongnd

Hoàn toàn chính xác. Với những game thuộc thể loại này thường là những tuyệt chiêu cuối chỉ xuất hiện khi nhân vật phải đạt đến 1 LV yêu cầu. Nếu biến hình sớm vừa bị mất những chỉ số công vào khi lên cấp vừa mất luôn những tuyệt chiêu và phép thuật mạnh nhất. Nếu ai đã từng chơi FIRE EMBLEM (MỘC ĐẾ) thì sẽ biết được quy tắc này.

vậy có thể nào luyện lên cao hơn hãy biến hình để có chiêu mạnh hơn, lv 30 chẳng hạn ?