• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Giải quyết tường tận cho VPA Compact IV

Đánh giá ích lợi bài viết

• Rất có ích

Votes: 0 0.0%
  • Tàm tạm, chưa giải quyết triệt để

Votes: 0 0.0%
  • Pó tay các chiến binh

Votes: 1 100.0%

• Total voters
    1
  • Poll closed .

dinkiny

Chào các bác, em xem diễn đàn mình cũng nhiều rồi mà chưa thấy có thread nào đề cập và giải quyết vấn đề cụ thể cho thằng Vodafone VPA Compact IV German mà nhiều anh em (có cả em nữa) đang mắc phải: chết ROM, không kiếm được ROM gốc WM5 để cài lại
Nhiều bác trong diễn đàn mình, thậm chí trên cả http://forum.xda-developers.com bi giờ còn đang sống dở chết dở với thằng con khó trị này
Bức xúc vì anh em đông quá mà chẳng làm gì được con này nên em xin mở thread này mong các bác đồng tâm nghiêm túc xử lý con này triệt để cho anh em vui vầy đón Noel
Ví dụ lấy máy em làm điển hình luôn :D

tên nó là Vodafone VPA Compact IV, CID lock của Germany (chưa unlock)
tên mã: HERA100
IPL và SPL đều là 1.09.0001 (lúc bootloader hiện ra 2 dòng như thế)
Radio: 2.71.90

-Bệnh sử: Máy em là hàng xách tay từ nước ngoài về (em nghĩ là ở Đức vì OS WM5 tiếng Đức, ROM bản WM5 mấy không nhớ nhưng nhớ là có chữ "GER"), em thì ko biết tiếng Đức nên đã up ROM tiếng Anh, sau 1 thời gian tham khảo các web, em quyết định up bằng HERALD-USPL-beta3 chọn OS là WM6 4.17.07.15 của mấy anh PV làm ra (xài hàng cây nhà lá vườn :D). Quá trình up diễn ra tốt đẹp, máy xài rất tốt, sóng sánh cũng rất tốt, nhưng em táy máy vào xem config của mạng, bỏ auto search và chỉnh qua Manual Network. Kết quả sau khi soft reset thì máy chỉ vào được màn hình xanh hiện ra IPL, SPL rồi tắt queo (lúc trước hiện ra luôn GSM và vào splash sau đó vào OS) còn bi giờ chết ngoài đây :-??
- Hiện trạng: đang là cục chặn giấy, máy vẫn vào được bootloader nhưng không up được ROM nào nữa cả, đã thử các Rom gốc HTC 4350 (tất cả các ngôn ngữ), ROM official Vodafone VPA Compact IV WM6 GER (down tại trang gốc Vodafone bằng cách nhập S/N của máy)
Em không biết vì sao máy chết lãng như vậy nhưng theo em được biết thì nó có những nguyên nhân sau:
+ Máy chưa Unlock CID nên ko tải ROM khác vào đươc nữa
+ Chưa unlock SIM nên mạng bị lỗi, cũng có lẽ do máy em Radio 2.71 ko phù hợp WM6 (nghe nói Radio 2.79 trở lên hoạt động rất tốt với WM6)
- Tương lai: em đang muốn cứu sống cục gạch này và của các bác khác cũng xài con VPA compact 4 GER như em một cách sớm nhất. Vì theo em biết cho đến nay có nhiều bác đã ngậm ngùi dùng cục chăn giấy này đến hơn 6 tháng rồi ( thật là một mất mát lớn) :-??
+ Em nghĩ đầu tiên nên unlock CID, cái này tốn tiền (em thì đang kẹt) nhưng nếu mua CID key rồi ko biết có unlock được không vì bây giờ máy chỉ có thể vào được bootloader mà thôi, (em có nên mua không các bác)
+ Hoặc em nghĩ cách tốt hơn là load lại bản ROM official Vodafone WM5 German (cái này cho đến bây giờ em vẫn chưa kiếm được, các bác giúp em với nhé). Mà nếu kiếm được cũng không biết có thể up lại đươkc không (các bác cho lời khuyên tiếp luôn nhé). bi giờ không thể up bằng HERALD-USPL-beta3 được nữa vì không vào OS được.
+ Hoặc... 1 sự nghiêm túc nhìn nhận vấn đề của các bác để mau chóng tìm ra cách unlock CID cho dòng máy này và tìm ra ROM gốc official cho các dòng máy(em nghĩ từ bi giờ chúng ta nên kêu gọi và hợp tác các anh em trên forum lại với nhau để giải quyết vấn đề 1 cách tốt hơn, nếu có điều kiện cùng phối hợp với các bác bên Forum XDA Developers lại càng tốt hơn)

Mong các bác nào có điều kiện và thix thú với con này thì chúng ta hãy nghiêm túc giải quyết vấn đề với nó nhé. Thân chào các bác và mong muốn có 1 sự nghiêm túc giải quyết vấn đề này cho ra lẽ từ những anh hùng hào kiệt quanh ta.:D

Mobifuns

Super V.I.P
Bạn mới tham gia và mới có 1 bài mà sao đã "bức xúc" vậy??? :D

Bệnh của bạn quá dễ chữa đấy, bởi Bootloader còn hoạt đông.

Quan trọng là bạn phải tìm được bản ROM gốc tiếng GER của hãng Vodafone.

Bạn cứ vào trang chủ của nó, chắc chắn sẽ có Link tải ROM cho máy.

Tải ROM về, đưa máy vào Bootloader mà Up là cứu được thôi.
Trường hợp này nhiều người đã gặp và đều rất dễ cứu.

Microlab071966

Bạn mới tham gia và mới có 1 bài mà sao đã "bức xúc" vậy??? :D

Bệnh của bạn quá dễ chữa đấy, bởi Bootloader còn hoạt đông.

Quan trọng là bạn phải tìm được bản ROM gốc tiếng GER của hãng Vodafone.

Bạn cứ vào trang chủ của nó, chắc chắn sẽ có Link tải ROM cho máy.

Tải ROM về, đưa máy vào Bootloader mà Up là cứu được thôi.
Trường hợp này nhiều người đã gặp và đều rất dễ cứu.

Điều bạn Mobifuns nói có lẽ ai cũng hiểu rồi,có điều là ROM gốc của Vodafone quá hiếm nên sự sống còn của chú Vodafone đó rất mong manh,bạn cần phải nỗ lực và kiên trì thì mới có thể giải quyết đc.Hãy cố gắng thôi bạn à.

dinkiny

Bác microlab071966 nói vậy nghe có vẻ hợp lý. Nhưng mà đến bi giờ em vẫn chưa thấy bác nào có khả năng xử lý triệt để bệnh của con này mới đáng buồn chứ :( . Em vẫn biết là cài ROM gốc thì máy sẽ sống lại được nhưng làm thế nào để có được ROM gốc đây thưa các bác. Hixx..
Vả lại điều em mong chờ ở các bác là làm sao unlock được con này sớm sớm một tí để mọi người đỡ khổ, chứ cái bịnh của con này thì quả thật dễ trị nhưng chẳng ai chịu trị hết bệnh cho nó cả, vậy mới khổ tâm chứ.
Em đã thử con ROM của bác Mobifuns rồi, thanx bác nhìu, nhưng bệnh tình của máy em vẫn vậy bác ạ, ko úp được.
Dẫu sao cũng cám ơn các bác rất nhiều vì em là mem mới mà được các bác tận tình tiếp đón, cảm thấy hạnh phúc vô cùng :)

atomcuibap

máy mình củng có hiện tượng như các bác ở trên và củng đang là cục chặn giấy đắt nhất Việt Nam

dinkiny

không biết đến bao giờ mình mới cứu được thằng em. Hix...
Các bác ơi HELP!!!

nguyentrong

không biết đến bao giờ mình mới cứu được thằng em. Hix...
Các bác ơi HELP!!!
Thật sự chia buồn với bạn. Trước kia mình cũng giống như bạn vậy,chờ mãi không được thế là mình bán sắt vụn luôn rồi,bây giờ mình đang dùng của HTC. Có lẽ hy vọng cứu sống dòng này còn lâu lắm.

Tôi cũng vậy, nếu như bác nào làm được thì cho em địa chỉ hoặc giới thiệu cho em đến để sửa máy.
Em báo cáo qua bệnh của con máy HTC 4350 của em như sau:
Tôi up rom LINK_HERA_4.17.07.18_18538_BLACK hôm trước, ngày hôm sau dùng OK nhưng trong quá trình dùng con 4350 tôi dùng hết sạch pin, tôi đã sạc pin nhưng bật lên nó chỉ hiện 2 dòng số 1.08.0001 rồi tắt. Và tôi hardreset lại cũng không được. Vào Bootload thì ok, Tôi vào www.htc.com down bản rom HTC_P4350_GER_4.17.407.2_4.1.13.44_02.94.90_Ship nguyên bản để úp thì báo lỗi không up được Error (300): invalid update tool (bằng tiếng Đức). Và download tất cả các bản rom gốc ở đây http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Herald_Upgrades và đây nữa ftp://ftp.xda-developers.com/Uploads/Herald/Official WM6 roms/
Khi cài đều báo lỗi Error (300): invalid update tool . Trời ơi chết mất!

atomcuibap

Tôi cũng vậy, nếu như bác nào làm được thì cho em địa chỉ hoặc giới thiệu cho em đến để sửa máy.
Em báo cáo qua bệnh của con máy HTC 4350 của em như sau:
Tôi up rom LINK_HERA_4.17.07.18_18538_BLACK hôm trước, ngày hôm sau dùng OK nhưng trong quá trình dùng con 4350 tôi dùng hết sạch pin, tôi đã sạc pin nhưng bật lên nó chỉ hiện 2 dòng số 1.08.0001 rồi tắt. Và tôi hardreset lại cũng không được. Vào Bootload thì ok, Tôi vào www.htc.com down bản rom HTC_P4350_GER_4.17.407.2_4.1.13.44_02.94.90_Ship nguyên bản để úp thì báo lỗi không up được Error (300): invalid update tool (bằng tiếng Đức). Và download tất cả các bản rom gốc ở đây http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Herald_Upgrades và đây nữa ftp://ftp.xda-developers.com/Uploads/Herald/Official WM6 roms/
Khi cài đều báo lỗi Error (300): invalid update tool . Trời ơi chết mất!

bệnh này đúng như con C800 của mình thôi bạn à, dùng bình thường không sao nhưng nếu để hết nguồn thì coi như toi. Hiện tại vẩn chưa có ở đâu có thể sử lý được!!! phải chờ thôi:(:)(:)(:)(:)((

dinkiny

hoho... sau 1 thời gian tới quyết định tâu em HP rw6828 xài. con VPA compact IV xem như cúng chùa. Thảy nó cho ông anh làm dịch vụ rồi ổng luộc nó luôn. Xem như xong.
Dẫu sao hy vọng các anh em khác vẫn típ tục mày mò mà cứu chữa cho dòng máy này.
Bác Mod ơi close topic này dùm em nhé!

atomcuibap

trời bây giờ bác mà biết tin này chắc buồn chết heheheheh em sửa con này được rồi bác à

dinkiny

Oh hô, hay quá! Bác atomcuibap co thể chia sẻ kinh nghiệm cho anh em được không. Mà máy của bác sửa là máy nào, có chính xác là con VPA Compact IV có IPL và SPL giống máy em không hay là con HTC hoặc C800, mấy con đó khác à nghen. Hiện em vẫn còn giữ cái xác khô của nó nè, nhưng chẳng hy vọng cứu chữa gì mấy. Hix...

atomcuibap

của mình là con C800 nếu là hàng của HTC tốt nhất bác gửi qua bên đó cho bọn nó sửa là hay nhất, máy của mình thì bọn nó thay main bác à

thequy2001

trời bây giờ bác mà biết tin này chắc buồn chết heheheheh em sửa con này được rồi bác à

Bác ơi! Mình cũng có một con HTC 4350, up lên WM6 chạy ngon lành. Mình tháo pin ra để thay Sim thì chỉ hiện lên 2 dòng IPS... rồi tắt. CHỉ vào đựoc Bootloader, Bác đã biết cách trị rồi thì chỉ giáo lại giúp. Cám ơn Bác nhiều.

Con HTC 4350 ver WWE 1.8.405.1

Kangmin82

Bác ơi! Mình cũng có một con HTC 4350, up lên WM6 chạy ngon lành. Mình tháo pin ra để thay Sim thì chỉ hiện lên 2 dòng IPS... rồi tắt. CHỉ vào đựoc Bootloader, Bác đã biết cách trị rồi thì chỉ giáo lại giúp. Cám ơn Bác nhiều.

Con HTC 4350 ver WWE 1.8.405.1
bác tháo pin ra là toi rồi.Tắt nguồn là coi như ra đi :D.Chia buồn với bác,hiện tại e cũng có 1 em đang bị như bác nhưng con này e chưa kịp up ROM 06 mà đang Up Rom bằng tool HERALD-USPL-beta3 thì nó lăn đùng ra chết rồi.Chưa biết xử lý sao đây chắc phải gửi qua HTC rồi :(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

dinkiny

xin chia buồn cùng bác thequy2001. kiếm con khác là chắc cú nhất hehe.

thequy2001

Vẫn đang ngồi nghiên cứu, chạy hết Rom tiêng Đức rồi lại chuyển sang Rom tiếng NGa....đều báo cái lỗi 300. Bó tay.....com