• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Giao diện tiếng Việt cho S60v2.

ongtrungducmx25

Wednesday, 4. February 2009, 01:19:11

TV 7610 - 6600 - n70 . . ., tiếng việt Nokia S60
Thực sự mà nói thì giao diện tiếng Việt cho các dòng Symbian cũ là 1 điều “impossible”, nhưng về cơ bản các bạn có thể thay đổi tên các Icon trong Menu, vì vậy có thể Việt hóa được 100% tất cả mọi Icon trong Menu, các bạn xem screenshot của con N70ME vừa được Việt hóa này:

Và để làm được điều này, đầu tiên các bạn phải có những phần mềm sau:

+ Gõ tiếng Việt: Dùng phần mềm nhắn tin tiếng Việt như: VNMessage (download tại đây).

+ Một bộ fonts Việt Nam để có thể hiển thị được tiếng Việt ( font mặc định của mobile khi type tiếng Việt sẽ ra những ô vuông ). Đây là bộ fonts theo mình là hiển thị tiếng Việt đẹp và đầy đủ nhất, nét chữ tròn đều. Download tại đây.

+ Phần mềm quản lý file như FExplorer, SystemExplore hoặc X-plore, nếu chưa có bạn có thể download bản X-plore v1.22 tại đây.

+ Nắm được 2 đặc điểm của OS Symbian:

- Các Icon là thư mục thì cho phép đổi tên (bấm menu Options có tùy chọn Rename), các Icon là biểu tượng của một chương trình thì không cho phép đổi tên (bấm menu Options không có tùy chọn Rename).

- Lúc cài đặt 1 phần mềm bất kì vào điện thoại xong thì ô chọn Icon tự động chạy về Icon đầu tiên nằm ở góc trên bên trái màn hình.

Sau đây là các bước thực hiện:

+ Bước 1: Vào VNMessage chon New message để viết tin nhắn mới, sau đó type tên cần đổi cho Icon vào, bấm giữ phím Pen (hình cây bút chì) tô đen chữ vừa type sẽ có tùy chọn Copy xuất hiện, chọn Copy.

+ Bước 2: Move Icon cần đổi tên về vị trí đầu tiên (nằm ở góc trên bên trái màn hình).

+ Bước 3: Copy 1 file *.sis bất kỳ vào điện thoại (nên copy file nào nho nhỏ thôi).

+ Bước 4: Vào File mgr. và cài đặt file *.sis vừa copy vào điện thoại, cài như bình thường, chờ đến khi quá trình cài đặt đến bước lựa chọn cài vào Phone memory hay Memory Card, chọn xong thì nhanh tay nhấn phím Menu (phím đặc trưng của dòng Symbian) để chuyển về giao diện Menu, di chuyển ô chọn về thư mục bất kỳ (tốt nhất là thư mục nằm bên góc trên bên phải màn hình).

+ Bước 5: Tại thư mục đó, chọn Options sẽ hiện lên bảng có phần Rename, nhưng đừng Rename liền, chờ đến khi quá trình cài đặt file kết thúc thì ô chọn Icon sẽ tự động nhảy về Icon đầu tiên (Icon muốn đổi tên đã Move ở Bước 2), lúc này bạn chọn Rename là sẽ đổi tên được Icon đó.

+ Bước 6: Khi Icon đã cho đổi tên, bạn bấm giữ phím Pen sẽ có tùy chọn Paste xuất hiện, chọn Paste sẽ dán chữ (đã type ở Bước 1) vào. Chọn OK => xong.

Thực hiện lần lượt từ Bước 1 đến Bước 6 để đổi tên các Icon khác, chỉ mất khoàng gần 20 phút là bạn đã có một giao diện tiếng Việt cho “dế” yêu của mình rồi.

Chú ý: + Không nên đặt tên Icon dài quá vì sẽ không hiển thị đủ.
+ N-Gage QD, N-Gage Classic không thực hiện được trick này.

Bonus: Bạn nào sử dụng điện thoại dòng S60v2 (3230, 6260, 6600, 6670, 6680, 6681, 7610, N70, N72, N90) mà làm biếng thì có thể download file chứa tên Việt hóa sẵn của các Icon do mình làm chép vào điện thoại là bạn đã có Icon tiếng Việt rồi. Các bạn download file Applications.dat về rồi chép vào C:\system\Data, chọn Overwrite, restart điện thoại => xong.

Download: Applications.dat.

Lang thang thấy hay copy từ canthoclub

Còn đây là cách của SaigonHitech đã có từ rất lâu http://suadtdd.vn/index.php/forum/230-dong-symbian-s60/159-giao-din-tv-cho-nokia-series-60 Cách này không can thiệp sâu vào máy. Song ngữ Anh - Việt nhìn dễ hiểu, Không bao giờ treo máy, Đổi về tiếng anh bất kỳ lúc nào

Trao đổi trên diễn đàn, thông tin mới cập nhật của bài viết Click vào đây

Nguồn: http://my.opera.com/saigonhitech/blog/giao-dien-tieng-viet-cho-s60v2

Chỉnh sửa cuối:

Kojiro

Super V.I.P
Khi up bài ngoài sao chép nội dung thì các link tải anh cũng phải tìm cách tải rồi up lên ngay tại bài của mình.

Cứ "down tại đây" mà ko biết đây là đâu cả :-??

thanhtungsx

Hi hi , anh Đức này thiệt tình , lấy bài của người khác mà không biết thêm mắm dặm muối vào . >:)

Kojiro

Super V.I.P
A up bài mà a còn kêu người khác ra google tìm file. Nói vậy ai lại tìm cũng được.

Cuối cùng: cho anh 1 tiếng để a sửa thêm link, nếu sau đó ko có thì e xóa bài này.

ongtrungducmx25

A up bài mà a còn kêu người khác ra google tìm file. Nói vậy ai lại tìm cũng được.

Cuối cùng: cho anh 1 tiếng để a sửa thêm link, nếu sau đó ko có thì e xóa bài này.

đã add link còn tốt đấy! xong nhiệm vụ

daoduyhai

mình test,thấy có 1 số icon kô thể đổi được tên

làm 4 cài lúc đầu ko sao

nhưng tới cái mục movie + cacullator thì ko đổi tên được

nó ko hiện lên chữ gì cả,trống trớn à.như thế nài nài:

đã reset máy + làm lại 2 lần,nhưng vẫn.............

Các bro chỉ dùm với

vinhtoan29

Wednesday, 4. February 2009, 01:19:11

TV 7610 - 6600 - n70 . . ., tiếng việt Nokia S60
Thực sự mà nói thì giao diện tiếng Việt cho các dòng Symbian cũ là 1 điều “impossible”, nhưng về cơ bản các bạn có thể thay đổi tên các Icon trong Menu, vì vậy có thể Việt hóa được 100% tất cả mọi Icon trong Menu, các bạn xem screenshot của con N70ME vừa được Việt hóa này:

.........

Nguồn: http://my.opera.com/saigonhitech/blog/giao-dien-tieng-viet-cho-s60v2

pác ơi em cài cho N70 khoảng 10 lần làm theo hướng dẫn trên mà vẫn không đươc .mong pác giúp đở .thank trước nghe =D>

manhtu

pác ơi em cài cho N70 khoảng 10 lần làm theo hướng dẫn trên mà vẫn không đươc .mong pác giúp đở .thank trước nghe =D>

bạn dùng N70 giống của ongtrungducmx25 thì bạn dùng quản lý file FExplorer hoặc x-plore vào tắt cái Menu đang chạy ẩn và copy cái file Applications.dat vào C:\system\data sau đó có thể khởi động lại máy rồi mở menu lên xem đã thay đổi đc chưa
cách làm này lâu rồi

thanhtungsx

bạn dùng N70 giống của ongtrungducmx25 thì bạn dùng quản lý file FExplorer hoặc x-plore vào tắt cái Menu đang chạy ẩn và copy cái file Applications.dat vào C:\system\data sau đó có thể khởi động lại máy rồi mở menu lên xem đã thay đổi đc chưa
cách làm này lâu rồi

Ok , cách làm này đã có từ lâu rồi Tú à ! Tại a Đức mới phát hiện đó thôi mà ......:D

kimkimkim

có lâu rồi nhưng những người mới chưam rành ,chưa gặp cũng rất có ích...cám ơn thì tinh thần nhiệt tình,ủng hộ bác :D

binhphuong1984

Thực ra mình thấy không cần phải làm phức tạp như thế. muốn đổi tên icon chỉ cần dùng chương trình đổi tên NameOK là được.

jimmyvn88

Thực ra mình thấy không cần phải làm phức tạp như thế. muốn đổi tên icon chỉ cần dùng chương trình đổi tên NameOK là được.

NameOk thì chỉ đổi tên đc Apps thôi bạn ah,làm sao đổi đc tên mặc định của máy

vh1

cách làm này lâu rồi

Tôi dùng N6680, đã thao tác dùng FExplorer tắt cái Menu đang chạy ẩn và copy cái file Applications.dat vào C:\system\data sau đó khởi động lại máy nhưng không thấy hiện menu Tiếng việt mà vẫn là tiếng Anh. Mặt khác các ứng dụng tôi cài khi trước đã cất gọn vào các thư mục thì bây giờ lại bung ra hết cả lại phải mất công thu gọn:((
Đây là tập tin Applications.dat mà tôi đã tải về

jimmyvn88

Tôi dùng N6680, đã thao tác dùng FExplorer tắt cái Menu đang chạy ẩn và copy cái file Applications.dat vào C:\system\data sau đó khởi động lại máy nhưng không thấy hiện menu Tiếng việt mà vẫn là tiếng Anh. Mặt khác các ứng dụng tôi cài khi trước đã cất gọn vào các thư mục thì bây giờ lại bung ra hết cả lại phải mất công thu gọn:((
Đây là tập tin Applications.dat mà tôi đã tải về

có lẽ là đúng như vậy các bác ah, em thử rồi nhưng cũng ko đc, em Việt hóa như trên rồi lưu file ấy lại,fomat máy và cài lại thì ko đc