• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

GoTiengVietCF - Chương trình Gõ Tiếng Việt trên Windows Mobile

trankynam

Screenshots :

Hỗ trợ:
  • Nhiều bảng mã tiếng Việt thông dụng:
    • Unicode tổ hợp và dựng sẵn.
    • TCVN3 (ABC), BK HCM1, BK HCM2, Vietware-X, Vietware-F.
    • VIQR, VNI, VPS, VISCII.
    • Unicode encodings: UTF-8, NCR Decimal/Hexadecimal - dùng cho Web.
    • Windows 1258 code page (chuẩn tiếng Việt của Microsoft).
  • Nhiều kiểu gõ: TELEX, VNI, VIQR, Microsoft layout, VNI bàn phím tiếng Pháp.
  • Có thể tạo thêm các kiểu gõ và bảng mã tùy ý.
  • Chuyển đổi giữa các bảng mã, có thể tự tìm bảng mã nguồn.
  • Bạn có thể chọn 1 trong vài kiểu ghép vần nếu bạn thích gõ những từ như: fiền fức, má wư, ui jùi.
  • Gõ tắt.
  • Gõ tắt nguyên âm, dùng 1 ký tự. VD: [ =ươ , ] = , \ = uyê. Có sẵn 2 kiểu gõ tắt nguyên âm dành cho kiểu gõ Telex / VNI, có thể tạo thêm.
  • Viết tắt phụ âm đầu: f -> ph , j -> gi , w -> qu
  • Phím tắt khôi phục nhiều thứ ( mặc định là Ctrl+Alt ):
    • Phục hồi từ: VD bạn dùng kiểu gõ Telex và gõ từ DOWN, bạn có thể sẽ gõ thành DƠN, lúc này nếu bấm Ctrl+Alt -> GoTiengViet sẽ phục hồi lại từ DOWN.
    • Phục hồi từ gõ tắt: VD bạn tạo từ gõ tắt n/c = nói chiện -> khi gõ n/c -> sẽ thành nói chiện -> nếu muốn phục hồi lại từ n/c -> bấm Ctrl+Alt.
    • Phục hồi "từ sai chính tả đã được khôi phục phím": VD gõ trườnghjk -> sai chính tả -> sẽ được khôi phục thành truowngfhjk, lúc này nếu bấm Ctrl+Alt -> truowngfhjk sẽ được khôi phục thành trườnghjk hoặc trường tùy vào lựa chọn của bạn.
Yêu cầu hệ thống:

Chú ý:
  • Bạn cần copy font Microsoft Sans Serif vào thư mục Windows\Font
  • Bàn phím của PPC không có phím Ctrl và Alt, tệ hơn nữa là trên WM không thể dùng những phím tắt như Shift+Tab/Space/Enter, cho nên có lẽ bạn sẽ không dùng được các phím tắt chuyển chế độ gõ và phục hồi từ.
  • Windows Mobile chỉ cho phép 1 chương trình duy nhất hook keyboard ( theo dõi bàn phím ) , chương trình sẽ không thể chạy chung với các chương trình khác có dùng hook keyboard
  • Nếu bạn gặp lỗi Win32Exception, nghĩa là chương trình này không chạy được trên máy của bạn, có thể do 1 trong các lý do:
    • Đã có chương trình khác hook keyboard ( coi chú ý ở trên )
    • Nhà sản xuất OEM đã ngăn không cho các chương trình chưa được chứng nhận ( certificated ) được phép hook keyboard

Donwload : http://k-n.co.cc/gotv/downloads/gotiengvietcf.zip

Chỉnh sửa cuối:

trankynam

1.2.0 (2009 - 6 - 20)

* Hiện biểu tượng trên Today, có menu

Lúc bật sẽ hiện 1 cửa sổ , bạn nên đọc hết mấy dòng chữ trên đó để biết cách dùng biểu tượng

antibush123456

Mình dùng cái này thấy gõ tiếng Việt rất tốt. Nhưng khi nhắn tin SMS (unicode hoặc unicode dựng sẵn) thì không nhận được tiếng Việt. Các bạn biết để bảng mã nào thì gửi SMS tiếng Việt có dấu được không?

PhongQuang

Super V.I.P

Bạn trankynam nên để bảng chữ hiện khi khởi động vào mục Trợ giúp thì hợp lý hơn. Cứ mỗi lần khởi động lại phải tắt bảng hướng dẫn rất bất tiện.

Ruslan

Tôi đã cài và sử dụng thử với bàn phím cứng của Touch pro đánh theo kiểu VNI rất tốt, mấy phần mềm khác cũng đánh VNI nhưng không hỗ trợ bàn phím cứng (Touch pro có phím số riêng rất thích hợp cho người có thói quen gõ theo VNI). Cám ơn tác giả rất nhiều

jennydontcry

hướng dẫn cụ thể cách cài đặt đi,vào trang chủ cũng chả có hướng dẫn gì.
e dùng touch pro,copy vào SC cho chạy thì hiện ra bảng chỉ dẫn
"Hướng dẫn cách thao tác trên biểu tượng:
+Bấm vào biểu tượng để bật tắt Gõ TV
+Bấm và giữ chuột 2 giây để hiện menu
...."
Vấn đề là em ko nhìn thấy cái biểu tượng chữ V màu đỏ như screenshot như ở trên,mong chỉ dẫn!

Ruslan

Phải bỏ giao diện touch flo 3D đi, dùng giao dien window mobil mới thấy được chữ V, sau khi cấu hình cho nó xong thi hãy mở lại touch flo

VoTuan

Cám ơn.
Mình muốn gõ bằng phím ảo nữa nhuưng VN Key không chạy được:p

GSBS

Sao bạn không cho anh em xin cái screenshoot của cái bàn phím mà toàn là trang setting không vậy?
Mà cái này có hỗ trợ skin không vậy bạn?

AnhPheCT

Sao bạn không cho anh em xin cái screenshoot của cái bàn phím mà toàn là trang setting không vậy?
Mà cái này có hỗ trợ skin không vậy bạn?
Bác ơi!! Cái này giống như VietKey, Unikey trong máy Vi Tính hổ trợ cho Bàn phím cứng gõ tiếng Việt Bạn đã có Bàn Phím máy cứng máy Của Bạn rồi Bạn cứ chụp mà Show lên đi! Đã là chương trình hổ trợ gõ tiếng Việt cho Bàn phím cứng làm gì có Bàn phím ảo mà cho xem!! rõ là...!

vuanhdung271980

Bạn ơi, mình cài thử trên Sam sung B7320 thấy không có tác dụng, chỉ gõ được 1 vài nguyên âm có dấu thôi. Giúp mình với.

yoyo20

còn thiếu mấy cái hình minh họa là sẽ hoàn hảo, chương trình rất hữu dụng

DungNv

Mình đang dùng nó cho TP2 thấy rất hữu dụng, tuy nhiên có một nhược điểm là chương trình hay bị tự thoát. Mong tác giả phát triển tiếp... :D

DungNv

Cái này dùng tốt nhưng mình bị một lỗi là chữ "đ" không thể viết hoa được....

quangnd

Mình dùng gặp lỗi rất khó chịu là nếu gõ dấu thì phía cuối sẽ hiện lên ký tự dấu. Ví dụ:

Xin chàfo

ôo
ás
êe

có nghĩa là cứ có dấu nó sẽ thừa mất 1 từ. Mong tác giả chỉ cách giúp. Mình dùng TP2

minhcanvao

ai có chương trình vnTyping v1.0 thì gửi cho mình nhé,please..... mình cần bản vntyping v1.0 chứ không cần bản v1.1 đâu nhé,thanks

quantuong

Bạn ơi mình đã cài font (Tahoma, vnsysfont, PPCTahoma, FontViet) cho HD2 vM 6.5, VNKeyb 2.05. Đọc Web thì được nhưng ko nhắn tin tiếng việt đươc. Bàn phím ảo chỉ hiện ra XT9 và ABC thôi, ko ấn ra VN được. Trước đây máy mình đã nhờ cài được nhắn tin tiếng Việt rồi. Vừa rồi hardreset lại máy mất hêt. Nhờ các bạn chỉ giúp cách nhắn tin bằng tiếng Việt mới. Tks. email của mình: phucnvent@gmail.com