• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[HD2] "Cài đặt" ROM vào thẻ nhớ, kỷ nguyên mới của HD2 Multil boot

amateur_no1

Mấy pác hướng dẫn e cài cái Rom này cái!
[ 03 | 12 ] BoxmaX.S3.5.v11 | Direct Ext4 | NativeSD | Nilfs2 | performance | Fast |
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1256423

Đọc thấy nó chia làm 2-3 cái Ext4 nhìn mà tẩu hỏa nhập ma! ~X(
Mong các pác giúp hộ!

Lúc trước mình có cài bản này, đâu có chia 2-3 cái ext gì đâu, chỉ cần 1 ext4 là dduc rồi, nói gì thì nói xài sense thấy nặng máy quá, nhiều khi nó cứ đơ đơ chán lắm. giờ mình chỉ chạy các rom nhẹ nhàng thoai, HD2 giờ cũng già cả rồi. :)

zZboy_coldZz

Em đang dùng bản [19/12/12][UrDroid][CUSTOM v3][2.9.3][Mgldr/Clk][Sensational XL]S 3.5[marc_ 0.2.3] trên Nand!
Giờ muốn cài 4.0.4 trên NativeSD thì làm từ bước nào thế mấy pác!
:-?

[ 03 | 12 ] BoxmaX.S3.5.v11 | Direct Ext4 | NativeSD | Nilfs2 | performance | Fast |

Mong các pác giúp hộ!
Có 2 phân vùng EXT4 thôi mà. Bạn chia thẻ thành 3 phân vùng:

- Phân vùng 1: FAT32 (dung lượng phân vùng này là dung lượng của thẻ trừ đi 2Gb) và set Primary.
- Phân vùng 2: EXT4 (dung lượng 1Gb) và set Primary.
- Phân vùng 3: EXT4 (dung lượng 1Gb) và cũng set Primary.

Sau khi chia xong thì bạn vào Recovery, full wipe rồi cài rom bình thường.

misa617

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1256423

Mong các pác giúp hộ!

Về các dạng bản Rom của BoxMax, sau khi sử dụng Mình thấy gồm các loại với các cách phân vùng :
- NativeSD : Phân vùng thẻ : 1 fat 32 + 1 EXT4 như các Rom nativeSD khác
-Direct Ext4 : Phân vùng thẻ : 1Fat32 +1 EXT4 +1 EXT4 .
-Nilfs2 : Phân vùng thẻ : 1 FAT32 + 1Nilfs2 ( > 2,5G) . Dạng rom này có thể thay đổi Phân vùng thẻ : 1Fat32+1EXT4+1 Nilfs ( để có thể dùng phân vùng EXT4 cài đặt các bản rom native khác , còn phân vùng Nilfs2 dùng để cài đặt bản rom nilfs2 sau khi thay đổi một ít trong bản rom nilfs2)
- Direct Nilfs2 : Phân vùng thẻ : 1 FAT32 + 1Nifls2 (>700M -system) +1Nilfs2 ( >2 G -Data) ( như bản [ 03 | 02 ] BoxmaX.S3.5.v13 | Direct Ext4 | NativeSD | Nilfs2 | ..)
Cho đến nay, Các bản rom nilfs2 các đặc điểm : cài đặt, boot, sửa dụng rất nhanh ( chỉ cần thẻ class 4 ) tuy nhiên vẫn còn một vấn đề chưa khắc phục được là mỗi lần reboot thì bộ nhớ ( phân vùng nilfs2) sẽ tốn thêm khoảng hơn 100 M ! ( Do đó nếu chỉ cần reboot 4 ,5 lần thì với dung luọng 2,5G sẽ không còn đủ khiến máy dể treo hoặc tự reboot ( rất lâu )trong khi sử dụng ...) . Nếu khắc phục được vấn đề này thì dạng rom Nilf2 sẽ là thêm một lựa chọn tốt . ( kể cả một biến thể của dạng direct Nilfs 2 + Ext4 : Thay đổi phân vùng thẻ : 1FAT32+1Nifs2 +1EXT4 và thay đổi một ít trong bản rom để có thể khắc phục được hiện tương gia tăng bộ nhớ sau khi reboot nhưng lại phải dùng EXT4 nên thực tế tốc độ của loại này lại phụ thuộc vào loại thẻ và không cao hơn các bản NativeSD khi dùng thẻ loại tốt class 10 như toshiba...đang có ở thị trường VN gần đây !
Đây chỉ là các ý kiến của Mình sau thời gian sử dụng và cài đặt thực tế các bản rom này để các Bạn tham khảo ....

ducthang

Về các dạng bản Rom của BoxMax, sau khi sử dụng Mình thấy gồm các loại với các cách phân vùng :
- NativeSD : Phân vùng thẻ : 1 fat 32 + 1 EXT4 như các Rom nativeSD khác
-Direct Ext4 : Phân vùng thẻ : 1Fat32 +1 EXT4 +1 EXT4 .
-Nilfs2 : Phân vùng thẻ : 1 FAT32 + 1Nilfs2 ( > 2,5G) . Dạng rom này có thể thay đổi Phân vùng thẻ : 1Fat32+1EXT4+1 Nilfs ( để có thể dùng phân vùng EXT4 cài đặt các bản rom native khác , còn phân vùng Nilfs2 dùng để cài đặt bản rom nilfs2 sau khi thay đổi một ít trong bản rom nilfs2)
- Direct Nilfs2 : Phân vùng thẻ : 1 FAT32 + 1Nifls2 (>700M -system) +1Nilfs2 ( >2 G -Data) ( như bản [ 03 | 02 ] BoxmaX.S3.5.v13 | Direct Ext4 | NativeSD | Nilfs2 | ..)
Cho đến nay, Các bản rom nilfs2 các đặc điểm : cài đặt, boot, sửa dụng rất nhanh ( chỉ cần thẻ class 4 ) tuy nhiên vẫn còn một vấn đề chưa khắc phục được là mỗi lần reboot thì bộ nhớ ( phân vùng nilfs2) sẽ tốn thêm khoảng hơn 100 M ! ( Do đó nếu chỉ cần reboot 4 ,5 lần thì với dung luọng 2,5G sẽ không còn đủ khiến máy dể treo hoặc tự reboot ( rất lâu )trong khi sử dụng ...) . Nếu khắc phục được vấn đề này thì dạng rom Nilf2 sẽ là thêm một lựa chọn tốt . ( kể cả một biến thể của dạng direct Nilfs 2 + Ext4 : Thay đổi phân vùng thẻ : 1FAT32+1Nifs2 +1EXT4 và thay đổi một ít trong bản rom để có thể khắc phục được hiện tương gia tăng bộ nhớ sau khi reboot nhưng lại phải dùng EXT4 nên thực tế tốc độ của loại này lại phụ thuộc vào loại thẻ và không cao hơn các bản NativeSD khi dùng thẻ loại tốt class 10 như toshiba...đang có ở thị trường VN gần đây !
Đây chỉ là các ý kiến của Mình sau thời gian sử dụng và cài đặt thực tế các bản rom này để các Bạn tham khảo ....
b hd cách làm này đi cho ae dễ hiểu

dungphp

Nhờ đồng chí nào chụp hộ cái ảnh thứ tự EXT và NTFS trên SD nhỉ !? cám ơn

n3h1p5

- chào các banj, tình hình là máy mình đang chạy nand MIUI ok ngon lành, tại thích vọc thử thì mình tập cài bản nativeSD này để cài trên thẻ, thì làm theo đúng hết các bước trong video, tuy nhiên khi khởi động thì chỉ vào màn hình htcONE rồi đứng im, tháo pin ra thì báo kenel bị lỗi, vẫn vào màn hình aMagldr bình thường, mong các bạn hướng dẫn sao để vào được android.

p/s : mình úp bản rom này www.pdaviet.net/showthread.php?2386...cm10-v10-nativesd-ban-rom-moi-nhat-cua-tytung

- chào các banj, tình hình là máy mình đang chạy nand MIUI ok ngon lành, tại thích vọc thử thì mình tập cài bản nativeSD này để cài trên thẻ, thì làm theo đúng hết các bước trong video, tuy nhiên khi khởi động thì chỉ vào màn hình htcONE rồi đứng im, tháo pin ra thì báo kenel bị lỗi, vẫn vào màn hình aMagldr bình thường, mong các bạn hướng dẫn sao để vào được android.
Bạn làm sai bước nào rồi, hay phân vùng EXT4 bị lỗi hay bị sai dung lượng.

chautruongthinh

Cho đến nay, Các bản rom nilfs2 các đặc điểm : cài đặt, boot, sửa dụng rất nhanh ( chỉ cần thẻ class 4 ) tuy nhiên vẫn còn một vấn đề chưa khắc phục được là mỗi lần reboot thì bộ nhớ ( phân vùng nilfs2) sẽ tốn thêm khoảng hơn 100 M ! ( Do đó nếu chỉ cần reboot 4 ,5 lần thì với dung luọng 2,5G sẽ không còn đủ khiến máy dể treo hoặc tự reboot ( rất lâu )trong khi sử dụng ...) .

Hiện nay bản direct NILFS vẫn chưa thật sự ổn định, dù đã fix lỗi reboot mất 100MB nhưng dung lượng DATA có hiện tượng phình lớn hơn so với binh thường. Mình nghĩ cần thêm thời gian để bản NILFS ổn định hơn.

ngochoangimsat

Mình để lại HD2 cho ông anh ở cơ quan, ông ấy muốn cài Android bạn Tuấn Dũng giúp mình được ko? nhà ông ấy cũng ở Cẩm Phả.
Cài cái Android trên HD2 thực sự là rất dễ mà bạn!. Bạn có 3 phương án sau:
Phương án 1: Cài android trên phân vùng EXT4 của thẻ nhớ và chạy song song windows mobile 6.5 gốc mà không cần phải Hard SPL hay các kinh nghiệm gì về máy tính (đây là phương án tốt nhất và cũng dễ nhất, tuy nhiên thẻ nhớ phải từ class6 trở lên để rom adroid chạy nhanh - tốt nhất mua cái thẻ class10):

Bước 1 - Chia thẻ nhớ: Để làm được điều này, bạn dùng phần mềm phân vùng thẻ nhớ Mini Partion tools7.0 (chỉ dùng bản 7.0 này thôi, nói hỏi nâng cấp thì không được nâng cấp, vì các bản cao hơn không chia được phân vùng ext4 nhé, sẽ bị lỗi), chia thẻ thành 2 phân vùng (cả 2 đều để là prime chứ không được để là logic nhé): trong đó phân vùng 1 để định dạng Fat32 dung lượng bằng tổng dung lượng thẻ trừ đi phần sẽ cắt làm phân vùng 2, phân vùng 2 bạn để khoảng từ 1Gb trở lên ở định dạng EXT4.

Bước 2 - Copy tool và rom vào thẻ:

- Tải bộ tool + recover NativeSD này về http://www.mediafire.com/?xy7s6c6dhsl42ig giải nén được một thư mục NativeSD bạn copy cả cái thư mục NativeSD vào phân vùng Fat32 của thẻ nhớ. Đường dẫn sẽ có dạng thẻ nhớ của bạn:\NativeSD\(các file ở trong này).

- Tải rom HD2-ROM-Dark-Glass-ONE-v2.0.zip này về: http://www.mediafire.com/download.php?96do2pwfrdzy11y cũng copy vào phân vùng Fat32 của thẻ nhớ (copy nguyên cái file zip vào thẻ chứ không đc giải nén nó nhé). Ngoài ra tại đây có rất nhiều rom mới cho HD2 và toàn là bản xịn do Tytung build (thành viên này có số có má trong làng build rom cho HD2) https://sites.google.com/site/nexushd2android/. Các bản rom mới của Tutyng giờ đây đều cho thời gian chờ của pin đạt 4-5 ngày (không nghe gọi, tắt GPS và tắt Wifi).

Bước 3 - Cài đặt:

- Giờ từ windows mobile bạn vào thẻ nhớ, vào thư mục NativeSD ấn vào cái file clrcad.exe (bạn sẽ thấy nó hỏi có cho phep chạy ko, chọn yes rồi sẽ không thấy gì nữa, không sao cả). Ấn tiếp vào file haret.exe lạp tức windows mobile của bạn sẽ khởi động lại và vào chế độ CWM để up rom android.

- Lúc này bạn dùng phím volume để đi lên đi xuống và phím gọi để chọn mục nào cần. Từ đây chọn dòng install form sdcard -> choose zip from sdcard -> chọn file HD2-ROM-Dark-Glass-ONE-v2.0.zip mà bạn vừa tải về-> chọn Yes; bạn sẽ được chuyển đến giao diện AROMA installer; Chọn next -> chọn install to SD-EXT -> chọn giao thức kết nối data (check để chọn PPP ) -> chọn next để bắt đầu cài đặt; quá trình cài đặt diễn ra vài phút sau đó sẽ yêu cầu khởi động lại máy, nếu không biết thì chỉ đơn giản là ấn next, next rồi next cho đến khi kết thúc vì bản rom đó mình đã đặt mặc định là cài vào nativeSD (vùng ext4) rồi.

- Sau khi cài xong nó sẽ hỏi bạn reboot và lập tức khởi động vào windows mobile.

- Từ nay về sau bạn có 2 hệ điều hành chạy trên con máy HD2 rồi. Chỉ cần từ windows mobile bạn vào thẻ nhớ, vào thư mục NativeSD và chạy thằng WinAndroid.exe, lúc này màn hình WinAndroid sẽ hỏi bạn chọn khởi động cái gì - mặc định sẽ có 2 chế độ là khởi động vào EXTRecover (là cái để up các bản rom Android như bạn đã dùng nó để cài rom ở các bước trên) và bản rom mà bạn vừa cài. Bạn hãy chọn vào cái bản rom vừa cài và ấn boot. Máy sẽ khởi động lại và vào android. Muốn về WM thì khởi động lại máy khi đang chạy android. Cứ thế 2 thằng luân phiên khởi động cho nhau. (bạn có thể dùng resco explorer để tạo sortcut của WinAndroid.exe ra màn hình nền của windows mobile sau này ấn cho nhanh).

2. Phương án 2: cài android trên bộ nhớ trong của máy (gọi là NANDroid). Cái này thì hướng dẫn đã có rất nhiều. Tựu chung lại là: HardSPL -> cài mAglrd (cái này tên chắc mình oánh không chuẩn) -> cài CWM recover -> cài rom android.

3. Phương án 3: Chạy android NativeSD trên nền mAgldr mà không có windows mobile. Làm giống phương án 2 nhưng khi cài android thì chọn nativeSD. Còn trong máy có thể cài Windows Phone 7.8. Cái này hơi phức tạp tý vì WP7.8 còn phải dùng cả thẻ nhớ. Nhưng làm cũng ko khó quá. Tuy nhiên bạn nên nghiên cứu sau.
Trước mắt bạn nên theo phương án 1. Mình mặc dù dùng đủ trò với cái HD2 giờ vẫn quay về PA1 vì phương án này hiệu quả nhất. Vả lại khi nào không có nhu cầu Android thì chạy WM6.5 cho đỡ tốn pin. Với lại phương án này an toàn nhất, vì dù bạn có phá thể nào đi nữa, chỉ cần khởi động về wm6.5 rồi cài lại android từ đầu được mà ko lo hỏng hóc máy gì cả.

Còn nếu bạn cảm thấy phức tạp thì có thể cài teamview vào máy tính rồi mình làm từ xa cho bạn. Mình đang học ở Nga. Tuy nhiên vẫn cài từ xa cho các anh em ở VN nhiều lắm (tất nhiên là free rồi). Mặt khác mình làm từ xa bạn hoàn toàn có thể quan sát cách làm trên màn hình và lần sau tự làm đc. Trước mình hay xuống Cẩm Phả (làm ngành mỏ mà).

Nick yahoo mình là ngochoangimsat@yahoo.com

Chúc bạn thành công!

Chỉnh sửa cuối:

PDAmember

Cài ROM Ăn-roi này lên thẻ có ảnh hưởng gì đến các phần mềm của WM chạy trực tiếp trên thẻ nhớ ko bạn?
Cái nữa là trong danh mục rom bạn nêu trên cái nào là ver android mới & ổn định & ít ngốn pin nhất ?

ngochoangimsat

Cài ROM Ăn-roi này lên thẻ có ảnh hưởng gì đến các phần mềm của WM chạy trực tiếp trên thẻ nhớ ko bạn?
Cái nữa là trong danh mục rom bạn nêu trên cái nào là ver android mới & ổn định & ít ngốn pin nhất ?

1. Cài ROM Ăn-roi này lên thẻ có ảnh hưởng gì đến các phần mềm của WM chạy trực tiếp trên thẻ nhớ ko bạn?:
--> Hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến WM và các phần mềm đi kèm. Ngoài ra phương án cài Native SD còn có ưu điểm là không bao giờ phải lo về bộ nhớ hết vì thẻ cắt cho độ 2GB thì cài phần mềm toát mồ hôi không đầy đc). Không như bộ nhớ trong có sẳn 512MB (HD2 quốc tế) hay 1024 MB (Tmobile).
2. Cái nữa là trong danh mục rom bạn nêu trên cái nào là ver android mới & ổn định & ít ngốn pin nhất ?
--> Các bản rom trong https://sites.google.com/site/nexushd2android/ NexusHD2-JellyBean từ 4.1.2 đến 4.2.2 đều cho thời lượng chờ của pin từ 4-5 ngày nếu không nghe gọi (phải nói là chờ lâu hơn cả WM6.5 gốc của HD2) ổn định thì các bản 4.1.2 ổn hơn 4.2.2 vì 4.2.2 còn một vài lỗi nhỏ tuy nhiên không đáng kể.
Chạy không lỗi nào thì các bản NexusHD2-Gingerbread cũng trong link trên nhưng nó cũ rồi vả lại tiêu hao pin hơn so với 4.x.x.

Chỉnh sửa cuối:

PDAmember

1. Cài ROM Ăn-roi này lên thẻ có ảnh hưởng gì đến các phần mềm của WM chạy trực tiếp trên thẻ nhớ ko bạn?:
--> Hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến WM và các phần mềm đi kèm. Ngoài ra phương án cài Native SD còn có ưu điểm là không bao giờ phải lo về bộ nhớ hết vì thẻ cắt cho độ 2GB thì cài phần mềm toát mồ hôi không đầy đc). Không như bộ nhớ trong có sẳn 512MB (HD2 quốc tế) hay 1024 MB (Tmobile).
2. Cái nữa là trong danh mục rom bạn nêu trên cái nào là ver android mới & ổn định & ít ngốn pin nhất ?
--> Các bản rom trong https://sites.google.com/site/nexushd2android/ NexusHD2-JellyBean từ 4.1.2 đến 4.2.2 đều cho thời lượng chờ của pin từ 4-5 ngày nếu không nghe gọi (phải nói là chờ lâu hơn cả WM6.5 gốc của HD2) ổn định thì các bản 4.1.2 ổn hơn 4.2.2 vì 4.2.2 còn một vài lỗi nhỏ tuy nhiên không đáng kể.
Chạy không lỗi nào thì các bản NexusHD2-Gingerbread cũng trong link trên nhưng nó cũ rồi vả lại tiêu hao pin hơn so với 4.x.x.

Cảm ơn bạn, đã cài đặt xong. Tuy nhiên bản rom bạn đưa ở trong bài #331: HD2-ROM-Dark-Glass-ONE-v2.0.zip - http://www.mediafire.com/download.php?96do2pwfrdzy11y cài lên thì chế độ Data 2G/3G không hoạt động, bạn cho phương án xử lý với!