• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HDD bị lỗi gần giống như Autoplay

ballon_vn

HDD của mình bị lỗi như thế này:

và đã làm theo cách là xóa các file ẩn. nhưng khi xóa xong thì nó tự nhiên xuất hiện lại. Các bác giúp mình với

kipkip

chuyện này đơn giản thôi mà bác.bác cứ xóa 2 cái file đó đi.Xóa đi và restart lại ngay nhé.Nhớ là xóa xong thì restart lại ngay chứ đừng mở thư mục nào.Nếu vẫn chưa đc thì bác vào safemode không thì vào DOS thì chắc cú nhất.Cái này em dính nhiều rồi,chuyện nhỏ thôi mà

doananh

Bác vào Safe mod xóa bác nhé, với lại theo em bác cứ quét vi rút đi, vì nó tự nhân bản như vậy đích thị là có chú virut nào vui chơi trong máy của bác rồi. Rồi khởi động lại bác ah. Không được thì lại báo lên cho anh em giúp thôi.
Chúc bác thành công.

tienhung

Active Member
cái này bác muốn xóa triệt để thì bác xài chương trình tatal commander mà xóa đi.
nếu bác thích dos thì chương trình NC là nó đó xóa đảm bảo luôn.
em bị hoài chỉ có cách xóa vậy là nhanh
không thì bác cái chương trình KASPERSKY nó cũng xóa được luôn. đây là q dạng vỉut đơn giản thôi không gây hậu quả nghiêm trọng gì đâu chỉ bắt bác chạy autorun thôi. vỉut này lây qua USB nhé khi cắm các thiết bị bác nên cẩn thận quét virut trước đã
chúc bác mau chóng xóa được :D

Chỉnh sửa cuối:

ballon_vn

Mình đã làm tất cả các cách của mấy bác mà vẫn ko được. Có cách khác ko các bác

horkbajir

đây là do virus, kể cả đã quét virus + xoá thì nó sẽ vẫn auto play thôi, hiện em mới chỉ bị trên USB và thẻ nhớ, giải quyết thì chỉ có quét virus cho sạch, sau đó format. Còn bác là HDD nên em nghĩ trong trường hợp không format đc thì bác cứ quét sạch virus, del hết cái file đó đi. Lúc đó mở HDD nó sẽ thông báo cannot find setup.exe, bác mở HDD bằng cách right click chọn Open thôi vậy, hoặc mở bằng Explorer cũng được

Hungnokia3300

Well-Known Member
HDD của mình bị lỗi như thế này:

và đã làm theo cách là xóa các file ẩn. nhưng khi xóa xong thì nó tự nhiên xuất hiện lại. Các bác giúp mình với

Lần sau bạn gặp như vậy thì có thể làm thủ công như sau:

Mã:
Tắt system restore của window
Khởi động lại máy vào safe mode
Ấn chuột phải vào ổ bị như thế chọn explore
Trong folder đó hoặc ổ đó chọn tool/ folder option/ tab view
Tick vào show hiden files and folders
Mở file auto run.ini và xem xem code của nó dẫn đến file nào.
Xóa nội dung của file auto run.ini và lưu lại.
Xóa tiếp file mà trong code của file auto run có viết đến.
Khởi động lại máy. Ok đã hoàn thành.

Tốt nhất là máy tình của bạn nên có chương trình tự vệ (ví dụ như BKAV - laọi virus auto run này dùng bkav diệt ngon)

hunggz

Máy mình cũng có hiện tượng như vậy, tại usb hay cắm ra cắm vào nhưng ko quét virus, đã dùng CT quét BitDefender update mới quét, đã hết nhưng hiện giờ thì ko làm sao để show hidden file đc vì cứ click apply, ok là nó là về Do not show hiddden file. hichic

tobo

Có một mẹo để hiện hidden files trong trường hợp mà bạn hunggz vừa nêu. Đó là dùng WinRAR. Chạy WinRAR, chuyển về thư mục gốc của HDD (có thể là C: hay D: gì đó) sẽ thấy hiện đủ hết các file ẩn.

hackerhp

Lần sau bạn gặp như vậy thì có thể làm thủ công như sau:

Mã:
Tắt system restore của window
Khởi động lại máy vào safe mode
Ấn chuột phải vào ổ bị như thế chọn explore
Trong folder đó hoặc ổ đó chọn tool/ folder option/ tab view
Tick vào show hiden files and folders
Mở file auto run.ini và xem xem code của nó dẫn đến file nào.
Xóa nội dung của file auto run.ini và lưu lại.
Xóa tiếp file mà trong code của file auto run có viết đến.
Khởi động lại máy. Ok đã hoàn thành.

Tốt nhất là máy tình của bạn nên có chương trình tự vệ (ví dụ như BKAV - laọi virus auto run này dùng bkav diệt ngon)

Em xài bản GHOST XP2 chẳng thấy "System Restore "đâu cả
Tiện đây em hỏi luôn tại sao em không cài được MEDIA 11 và INTERNET EXPLORER 7.0 khi dùng bản GHOST XP2 nhỉ
Các PRO giúp với

phenmientay

Cái vụ autorun này mình cũng bị rồi. Đọc qua các bài, thấy rằng chắc chắn máy của bác nhiễm virus. Cái này quét khg hết đâu. Bác phải dùng 1 máy sạch, nối với máy đang bị nhiễm, rồi đứng bên máy sạch mà quét máy bị nhiễm thì mới hết được. Máy bàn mình bị nhiễm, mình nối với laptop, từ laptop quét máy bàn mất khoảng 4h mới sạch (tùy dung lượng ổ cứng máy được quét). Chúc thành công.

tranducdau

Mình đã từng bị lại sâu này. Mình đã tháo ổ cứng ra, đem cắm lên máy khác và cho diệt virus. Đảm bảo sạch và chắc chắn hơn cả việc quét qua mạng LAN mà lại nhanh nữa. Có điều cách này không hơi phức tạp 1 tí. Trước kia mình cũng nghĩ là quét qua mạng sẽ sạch nhưng giờ mình lại nghi ngờ. khi mình mở máy để diệt qua mạng thì các file virus đó cũng đang chạy rồi. Liệu có diệt được nó không? Nhưng lấy ổ cứng ra thì mình đảm bảo. Chỉ cần là máy kia đã có chương trình quét đã được cập nhật mới để có thể diệt được Virus đó.

tranducdau

Em xài bản GHOST XP2 chẳng thấy "System Restore "đâu cả
Tiện đây em hỏi luôn tại sao em không cài được MEDIA 11 và INTERNET EXPLORER 7.0 khi dùng bản GHOST XP2 nhỉ
Các PRO giúp với
mình cũng đang dùng bản ghót xp2. vẫn có system restore mà. Bạn nhấn chuột phải lên My computer/properties, chọn tab system restore và đánh dấu turn off system restore thế là xong.
còn khi cài WMP và IE không được thì có thể là do bạn đang kết nối internet. Bạn thử ngắt kết nối trước khi cài xem sao? Vì ở VIỆT NAM đại đa số là xài windows crack mà.Mình và bạn chắc cũng không ngoại lệ :)

thangdthp

wma11-ie7

bạn muốn cài wma11 và ie7 thì không cần thiết phải ngắt mạng đâu nhưng chủ yếu là phải làm cho xp của mình phải là bản quyền là ok , tốt nhất là cài lại với key xịn là hay nhất nó theo ý mình và chạy hoàn chỉnh hơn néu cần chi tiết mail cho mình thangdthp@gmail.com

tranducdau

bạn thangdthp ơi! vấn đề là dân VIỆT NAM mình không phải ai cũng đủ điều kiện để mua win bản quyền đâu. vì thế mình cũng đã giải thích lý do ở bài trên rồi. còn nếu có bản quyền thì nối mạng vẫn là tốt nhất. cập nhật những gì mới nhất cho bạn. còn gì phải bàn nữa đâu?

NgHung

Hiện nay, các loại virus lây lan qua USB khá phổ biến, có nhiều biển thể khác nhau. Tuy vậy, một phần lớn trong số đó đều có một đặc điểm chung là sẽ tạo ra một file autorun tự khởi động ngay khi người sử dụng kết nối USB với máy tính và từ đó lây lan ra toàn máy cũng như các máy tính liên kết trong mạng.

Một các giải quyết khá đơn giản cho vấn đề này là chúng ta sẽ tạo ra một file chạy autorun mặc định trước cho USB với những khả năng không bị đánh bật ra khi các loại virus xâm nhập và tự tạo file chạy của riêng nó.

Bước 1: Với thế hệ ổ flash USB có dung lượng lớn hiện nay đều có thể chuyển sang định dạng NTFS thay cho mặc định FAT/FAT32. Với định dạng NTFS, hệ thống của USB sẽ được bảo mật chặt chẽ hơn, với việc chia quyền truy cập cấp cao. Chọn Start vào Run sau đó gõ: Convert <tên ổ đĩa>: /FS:NTFS. Ví dụ ổ USB của bạn là ổ D thì gõ như sau: Convert D: /FS:NTFS. Cách này có thể áp dụng cho cả ổ cứng. Một cách đơn giản hơn là click chuột phải vào biểu tượng USB trong My Computer, chọn Format, trong phần định dạng ổ thì chuyển sang NTFS nhưng với thao tác này dữ liệu của bạn sẽ bị xóa hết do đó hãy sao lưu những gì quan trọng trước khi làm.

Bước 2: Tạo một file autorun.inf bất kỳ, nhớ rằng chỉ cần đặt tên file là như vậy, còn nội dung bạn có thể bỏ không. Tiếp đó click chuột phải vào file vừa tạo ra và chọn thuộc tính read-only để không thể sửa đổi những nội dung của file này.

Bước 3: Để tăng tính bảo mật hơn nữa của file autorun.inf vừa tạo ra, chúng ta sẽ cấm mọi quyền truy xuất đến tập tin này bằng cách vào Run thực hiện: cacls <tên ổ đĩa>\autorun.inf /D Everyone. Ví dụ USB của bạn là ổ D, ta sẽ có: cacls D: \autorun.inf/D Everyone. Rồi sau đó chọn chế độ hidden cho file chạy này.

Hx4700

bạn muốn cài wma11 và ie7 thì không cần thiết phải ngắt mạng đâu nhưng chủ yếu là phải làm cho xp của mình phải là bản quyền là ok , tốt nhất là cài lại với key xịn là hay nhất nó theo ý mình và chạy hoàn chỉnh hơn néu cần chi tiết mail cho mình thangdthp@gmail.com

Mình thấy không phải là key không xịn mà do các máy có kết nối internet nếu không tắt chắc năng Automatic updates của win thì nó sẽ cập nhật chương trình kiểm tra bản quyền của win ->phát hiện win không có bản quyền(key của bạn dùng chùng với nhiều máy khác mà).
Vậy trước tiên cài lại win sau đó tắt Automatic updates đi, tiếp theo mới cài wma11 và ie7.:-?