• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hiện tượng có sóng nhưng lại "ngoài vùng phủ sóng"?

caothanhhai

Sau nhiều ý kiến của bạn bè : Sao tắt máy đi đâu đấy? mà rõ ràng máy mình mở 24/24. Mình đã tìm ra lý do, nhờ các bạn cùng tìm nguyên nhân và cách khắc phục.

Hiện tượng: Sóng căng nhưng gọi vào là "ngoài vùng phủ sóng"

Thử nghiệm:
Vào youtube ( hay cái gì cũng được miễn 2 đèn lên xuống data đều sáng. Lấy máy khác gọi vào thì
- Bật GSM only : Ngoài vùng phủ sóng
- Bật WCDMA : OK
Kết luận : Do mạng 2G không tương thích có thể do
Rom, Radio, Mạng hay vùng địa lý

Các bạn thử hộ mình xem có như thế không với nhiều cấu hình nhé

Rom : Android Revolution HD 4.0 beta 1
Radio : 12.35d.60.140f_26.06.03.24_M2
Mạng : Mobifone
Vùng : Hà Nội

Thanks

caothanhhai

Đã thử với vài Rom, vài Radio vẫn bị
Test với máy và Rom của bác HanoiWap - Mobi - Cũng bị
Test với máy và Rom Miui của bác Ancola66 - Vina - Cũng bị

thongdtk3

1 phát hiện tuyệt vời thưa bác Hải .... Em đã test trên máy .. Room gốc , máy đã Eng S-off, Root ...

Mã số xây dựng phiên bản : 1.32.707.5
Phiên bản Basehand : 12.28b.60.140eU_26.03.02.26_M

Khi vào dân trí với mạng 2g , gọi thuê bao không liên lạc đc,... Thử 4 cuộc có 1 cuộc gọi đc vì mũi tên 2 chiều nó nhấp nháy...

Thử bên 3g đang vào Web gọi 1 cuộc Ok .....

Phát hiện tuyệt vời bác ạ .. Báo cáo cho HTC việt Nam để nó đưa ra giải pháp đê

caothanhhai

Câu trả lời đầy đủ và chính xác nhất của vấn đề này của nghiamd - tinhte

Cái này không phải lỗi đâu các bác, mà là do hạn chế của công nghệ GSM thôi. Hiện nay có đến 99% các mobile phones là thuộc Class B, có nghĩa là cùng 1 lúc chỉ có thể hoặc là GPRS/EDGE (active nhé, có upload hoặc download data) hoặc là voice. 3G WCDMA thì không bị thế này.
Để có thể nhận cuộc gọi đến khi data active, có 1 giải pháp là paging qua GPRS/EDGE, tuy nhiên giải pháp này cũng không hoạt động hoàn thiện 100% và cũng đến 99% các mạng GSM trên thế giới và VN không làm.
Giải pháp của anh em mình là:
- Truy nhập internet qua 3G only
- Sử dụng VoiceMail hoặc Missed Call Alert

y18nlife

Tôi cũng bị hiện tượng vậy. Tôi thử khá nhiều bản radio nhg vẫn lỗi. Tôi thử bản radio mới nhất thì mobifone của tôi lại nghe gọi bình thường. Lúc đầu tôi thử mạng vina thì nghe gọi tốt lắm chỉ bị mqngj mobi thôi. Nhg dạo này ngon tất rồi. Tôi nghi 1 phần do nhà mạng. Có nhg lúc mạng yêu nên bị hiện tượng như vậy

vuidoi

Cái này trước e bị dính với con HTC Desire làm cãi nhau với người yêu gần chết. Rõ la sóng căng,nhưng gọi vào ko được. Để GSM thì ko sao,nhưng để gsm+3g hay 3g không thôi thì vẫn dính. Lạ ở chỗ khi màn hfinh hoạt động thì không sao,nhưng khi tắt màn hình thi dính,e thử các kiểu rom và radio đều không ăn thua. Đúng là giải pháp chỉ có cách khi để trong túi,ko xử dụng thì để gsm,còn làm gì thì mới mở 3g

Sent from my Desire HD using Tapatalk

HoanXtq

Cái này trước e bị dính với con HTC Desire làm cãi nhau với người yêu gần chết. Rõ la sóng căng,nhưng gọi vào ko được. Để GSM thì ko sao,nhưng để gsm+3g hay 3g không thôi thì vẫn dính. Lạ ở chỗ khi màn hfinh hoạt động thì không sao,nhưng khi tắt màn hình thi dính,e thử các kiểu rom và radio đều không ăn thua. Đúng là giải pháp chỉ có cách khi để trong túi,ko xử dụng thì để gsm,còn làm gì thì mới mở 3g

Sent from my Desire HD using Tapatalk
cái đấy thì là đương nhiên rồi.các bác cho em hỏi 1 câu.em up cái rom kingdom v0,2 sense 3.0 chạy rất ổn định dùng sim vinataba :) nhưng lại toàn bị dùng nhờ sóng: nghĩa là em dùng sim vina mà thỉnh thoảng rút máy từ trong túi quần hoặc cặp toàn thấy báo là mạng mobi .nhưng lúc như thế thì ko vào được 3g.bác nào giải thích hộ em với
sếp caothanhhai và lang thang sao lại bỏ hd2 mà theo desire hd thế này ( giống mình :))