• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hình ảnh 'vũ khí bí mật' 2009 của Nokia

Kojiro

Super V.I.P
Thấy đã có chủ đề về con này tại đây, nhưng thấy chưa hay lắm nên KJR tiếp tục tạo chủ đề mới, cung cấp thêm thông tin về con RX-51 này theo thông tin lượm được trên vnexpress.
------------------

N97 được công bố vào tháng 12/2008 và giới quan sát đang chờ hãng điện thoại Phần Lan tung ra thiết bị chiến lược tiếp theo của năm 2009. Có vẻ đó là RX-51 (N900), sử dụng hệ điều hành hoàn toàn mới thay vì S60.

Hiện nay, Nokia trang bị nền S30 cho điện thoại giá rẻ, S40 trong các thiết bị tầm trung và S60 cho smartphone. Hãng này cũng đang hợp tác với Intel để phát triển Maemo - hệ điều hành Linux đã xuất hiện trong N810 Internet Tablet.

Maemo được dự đoán sẽ thay S60 trở thành nền tảng chính trong các sản phẩm Nokia thời gian tới bởi điện thoại di động đang ngày càng giống máy tính dạng bảng (tablet). Năm ngoái khi giới thiệu N97, đại diện hãng này cũng gán thuật ngữ "computer" cho thiết bị.

RX-51/N900 có thiết kế và cấu hình gần giống N97 nên giới phân tích cho rằng lý do sẽ thuyết phục người sử dụng mua sản phẩm mới chính là hệ điều hành.

N900 cũng sử dụng bàn phím Qwerty nhưng cơ chế của màn hình trượt lên không giống N97. Sản phẩm còn có microUSB và cổng kết nối TV.

Khe cắm thẻ microSD hỗ trợ thẻ nhớ lên đến 32 GB. N900 dùng pin 1320 mAh.

Điện thoại được trang bị chip ARM Cortex-A8 và bộ nhớ trong 32 GB.

Theo một số diễn đàn, N900 có màn hình cảm ứng 3,5 inch, độ phân giải 800 x 480 pixel, kích thước 59,7 x 111 x 18,2 mm, trọng lượng 180 gram và camera Carl Zeiss 5 megapixel với đèn flash LED, tự động lấy nét.

Thiết kế không phải điểm nhấn của N900 mà là Fremantle - phiên bản tiếp theo của hệ điều hành Maemo với nhiều khác biệt lớn.

So với S60, N900 khởi động nhanh hơn nhiều (tuy nhiên, bản N900 mới là prototype).

Theo Châu Anh (Mobile-Review) - www.vnexpress.net

Kojiro

Super V.I.P
Eo ơi,con này có màn hình to thế này thì xem phim sướng phải biết hiii.

Vấn đề ko phải bề ngoại mà là nền tảng hệ điều hành của nó em à, Symbian sẽ đi đâu về đâu :((

TruongHan

Super V.I.P
Vấn đề ko phải bề ngoại mà là nền tảng hệ điều hành của nó em à, Symbian sẽ đi đâu về đâu :((

Mình thì mong đợi 1 nền tảng mới hơn nên ủng hộ :)
Nền tảng symbian vẫn còn đó,phát triển thêm 1 bước nữa,hứng thú cho người dùng hơn mà :).Cái N900 này màn hình lớn mà icon,font,bàn phím nhỏ quá,nhìn thấy lo :|

tranngocletuan

Active Member
ko biết máy dùng Symbian , Linux , WM ..... nhỉ. chứ cứ dùng Symbian thì chán lắm. ví dụ N70 ME thì chán lắm

HuynhThanh

Mình nghĩ đây chỉ là nét mới lạ mà Nokia muốn tạo ra thôi! Chứ Sym vẫn là chuẩn của Nokia mà! Họ đã bỏ cả đống tiền để mua lại Sym chẳng lẽ để bỏ đi!;;)

HuynhThanh

ko biết máy dùng Symbian , Linux , WM ..... nhỉ. chứ cứ dùng Symbian thì chán lắm. ví dụ N70 ME thì chán lắm

Máy chạy linux bạn nhé! N70 thì bạn chán đúng rùi! Bắt đầu thừ N73 trở về sau nay có sự khác biệt rất lớn đấy!:D

TruongHan

Super V.I.P
Mình đây chỉ là nét mới lạ mà Nokia muốn tạo ra thôi! Chứ Sym vẫn là chuẩn của Nokia mà! Họ đã bỏ cả đống tiền để mua lại Sym chẳng lẽ để bỏ đi!;;)

Chính xác,đâu phải dễ dàng từ bỏ nền tảng mà mình đã xây dựng và tạo thương hiệu được :)

mucelago

Active Member
Hy vọng chi cho xa vời, chỉ cần hy vọng Nokia công bố mã nguồn nền tản S60 cho mọi người tự do Mod là ok rồi ( Mà cái vụ này thì khó à hehe ).

Theo mình thì cái hệ điều hành của con N900 này vẫn dựa trên nền tản Symbian S60 thôi.

BuuPhucCT

Well-Known Member
Nhìn thấy pro quá nhưng quan trọng là xài hệ điều hành nào thôi. Nếu xài S60V5 thì tuyệt.:)

BuuPhucCT

Well-Known Member
Bên ngoài vỏ kô thấy chỗ nào để là N900 hay RX-51 cả ? :|

Nó mới là bản thử nghiệm nên chưa có tên gọi chính thức đâu bạn . Khi nào nó thương mại hoá thì mới công bố tên gọi chính thức:)

cuulonggiang

Thấy con N99 này chưa nè :D

---------------------------
Lâu gì mà lâu, vừa mới xuất xưởng, mới toe thế kia mà:( , cài máy mà bạn bảo xuất hiện lâu rồi đó làm gì có chữ NOKIA N99 =)) =))
NOKIA N99 VÔ ĐỐI !!!!!
HỎI TRONG THIÊN HẠ: AI DÁM TRANH PHONG ?????
:)):)):))

nickyblack

không bít con này có sang thi trường vn không minh đang đợi đến cuối tháng 10 xem sao nó mà sang mình múc luôn

HuynhThanh

không bít con này có sang thi trường vn không minh đang đợi đến cuối tháng 10 xem sao nó mà sang mình múc luôn

Các mẫu của nokia hiện nay dường như có đủ ở thị trường VN ngay sau khi xuất xưởng bạn à! Vì VN hiện nay cũng là một trong những thị trường chiến lược của hãng mà bạn!

nickyblack

Các mẫu của nokia hiện nay dường như có đủ ở thị trường VN ngay sau khi xuất xưởng bạn à! Vì VN hiện nay cũng là một trong những thị trường chiến lược của hãng mà bạn!

được như thế thì hay quá:-? hehe E không mua n97 quả không sai mà:))