• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về kinh nghiệm về quản lý mạng!

carrick1984

Nhà mình hiện giờ có 2 máy bàn 1 máy xách tay đã kết nối mạng Lan.Hiện giờ chỉ có 1 máy vào mạng internet.Ai biết chương trình chia sẻ internet giữa máy chủ và các máy client làm ơn giúp mình với!

Taki7610

Unlock_GSM
Nhà mình hiện giờ có 2 máy bàn 1 máy xách tay đã kết nối mạng Lan.Hiện giờ chỉ có 1 máy vào mạng internet.Ai biết chương trình chia sẻ internet giữa máy chủ và các máy client làm ơn giúp mình với!

Bạn cho mình biết đang sử dụng modem gì? sử dụng chung 1 mạng LAN <có thông qua Switch không>? Dùng IP tĩnh hay động vậy?

O2XDAEXEC

Nếu 3 máy mà bạn nói đều đã kết nối mạng LAN hết rồi,mà chỉ có 1 máy vào được thôi thì có thể bạn sử dụng mạng FPT hay Viettel rồi,vì mạng VNN có thể để IP động vẫn được.Nếu vậy bạn chỉ cần vào card mạng chỉnh lại IP tĩnh và địa chỉ DNS theo từng mạng là vào được thôi.
Chúc vui!

carrick1984

Bạn cho mình biết đang sử dụng modem gì? sử dụng chung 1 mạng LAN <có thông qua Switch không>? Dùng IP tĩnh hay động vậy?
Mình dùng mạng VPN cắm thẳng qua cổng của cạc mạng đi kèm theo mainboard.Sau đó mình lắp thêm 1 cạc mạng rời cho máy bàn để kết nối mạng Lan thông qua 1 cục Hub.Mình cũng đã dùng thử 1 chương trình cho tất cả các máy trong mạng Lan đều có thể cùng truy cập internet song song cùng 1 lúc.Nhưng mà chương trình này dùng hơi phức tạp mỗi lần hỏng hóc sửa chữa hơi lâu.Nên muốn hỏi các bạn xem có cách nào khác ko?

carrick1984

Nếu 3 máy mà bạn nói đều đã kết nối mạng LAN hết rồi,mà chỉ có 1 máy vào được thôi thì có thể bạn sử dụng mạng FPT hay Viettel rồi,vì mạng VNN có thể để IP động vẫn được.Nếu vậy bạn chỉ cần vào card mạng chỉnh lại IP tĩnh và địa chỉ DNS theo từng mạng là vào được thôi.
Chúc vui!
Mình dùng IP tĩnh.Ko hiểu bạn nói thế là thế nào?Có thể giải thích cũ thể hơn chút ko?Chỉnh như thế nhưng làm sao để các máy khác vào mạng cùng 1 lúc đc?Khi mà trong mang Lan của mình chỉ có 1 máy đang kết nối internet thôi.

Anhtoitb

Về tạo kết nối để các máy trạm cùng vào được Internet thì Lập làm như sau nhé:
- Cắm đầu cáp từ Modem vào HUB (hoặc Switch) - nếu chưa có thì mua nhé, mua cái Switch 8 port đó, rẻ lắm. Khoảng 400k tiền Việt, còn bên đó chắc rẻ hơn!
- Nối các dây cáp mạng từ các máy tới Switch. Mỗi máy 1 dây riêng biệt, nối trực tiếp từ máy tới Switch; dùng dây cáp mạng RJ45 và bấm theo chuẩn chéo!
- Thiết lập IP động cho các máy hoặc IP tĩnh cũng được. Nếu dùng IP tĩnh thì chú ý thiết lập Default Gateway = IP của Modem; DNS server là IP của nhà cung cấp. Tốt nhất nên để IP động.
Và bây giờ thì conect từng máy vào Internet thui!

carrick1984

- Cắm đầu cáp từ Modem vào HUB (hoặc Switch) - nếu chưa có thì mua nhé, mua cái Switch 8 port đó, rẻ lắm. Khoảng 400k tiền Việt, còn bên đó chắc rẻ hơn!
- Nối các dây cáp mạng từ các máy tới Switch. Mỗi máy 1 dây riêng biệt, nối trực tiếp từ máy tới Switch; dùng dây cáp mạng RJ45 và bấm theo chuẩn chéo!
- Thiết lập IP động cho các máy hoặc IP tĩnh cũng được. Nếu dùng IP tĩnh thì chú ý thiết lập Default Gateway = IP của Modem; DNS server là IP của nhà cung cấp. Tốt nhất nên để IP động.
Mình sẽ làm thử như Tới nói nếu ko đc thì phải hướng dẫn giúp mình đấy nhé!;;)

Anhtoitb

Mình sẽ làm thử như Tới nói nếu ko đc thì phải hướng dẫn giúp mình đấy nhé!;;)

Nếu không được cứ lên Yahoo Tới hướng dẫn chi tiết cho. Hiện Tới làm như vậy và đang chạy ầm ầm đây này!

khanhhohoang

PC nối Switch thì bấm dây RJ 45 thẳng; PC nối PC hoặc Switch nối Switch thì mới bấm chéo

Anhtoitb

Có thể bấm cáp theo cách dưới, với cách này không phân biệt mạng LAN từ máy qua máy hay từ máy đến HUB, nó đúng với mọi trường hợp:

* Đầu 1
1. Nâu
2. Trắng nâu
3. Xanh lá
4. Trắng xanh dương
5. Xanh dương
6. Trắng xanh lá
7. Cam
8 Trắng cam

* Đầu 2
1. Nâu
2. Trắng nâu
3. Xanh lá
4. Trắng xanh dương
5. Xanh dương
6. Trắng xanh lá
7. Cam
8 Trắng cam

NgocVNPT

Có thể bấm cáp theo cách dưới, với cách này không phân biệt mạng LAN từ máy qua máy hay từ máy đến HUB, nó đúng với mọi trường hợp:

* Đầu 1
1. Nâu
2. Trắng nâu
3. Xanh lá
4. Trắng xanh dương
5. Xanh dương
6. Trắng xanh lá
7. Cam
8 Trắng cam

* Đầu 2
1. Nâu
2. Trắng nâu
3. Xanh lá
4. Trắng xanh dương
5. Xanh dương
6. Trắng xanh lá
7. Cam
8 Trắng cam

Bổ xung thêm bằng hình ảnh!

NgocVNPT

PC nối Switch thì bấm dây RJ 45 thẳng; PC nối PC hoặc Switch nối Switch thì mới bấm chéo

Bấm vắt theo đúng qui chuẩn trên thì dù bạn cắm thẳng PC to PC hay PC to Swich đầu được.

Chúc vui!

Anhtoitb

Bổ xung thêm bằng hình ảnh!

Nếu mà theo hình này của anh Ngọc thì các vị trí phải sắp xếp lại như sau:

1. Trắng cam
2. Cam
3. Trắng xanh lá
4. Xanh dương
5. Trắng xanh dương
6. Xanh lá
7. Trắng nâu
8. Nâu

son_volam002

với tình hình hiện tại, nếu khoảng cách kết nối của các bác là không xa lắm (tầm 20m đổ lại) và switch/hub không phải là loại gigabit thì đơn giản dễ nhớ nhất nhất là bấm dây thẳng, không quan tâm đến màu làm gì, cứ 1 đầu bấm thứ tự thế nào thì đầu kia bấm hệt như vậy.

Giờ thì hầu hết các cổng mạng đều là loại autosense, nghĩa là cắm thẳng chéo gì nó cũng tự nhận được tuốt, trừ những loại có tuổi đời khoảng 5 năm đổ lên.