• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về lỗi chữ ý trên máy Laptop

hanoistar

Chào các bạn

Mình bị lỗi khi đánh máy chữ ý thì không đánh được khi soạn thảo văn bản. Bạn nào biết cách khắc phục chỉ giúp mình với
Cảm ơn rất nhiều

Nguyễn Hồng Sơn

AnhQuynh

Well-Known Member
Bạn thử kiểm tra lỗi của Auto Correct (đây là tiện ích sửa lỗi nhanh) xem có phải không nhé.
Nếu không được thì bạn nói rõ xem bạn gõ TV bằng chương trình gì, dùng Word phiên bản bao nhiêu và copy 1 đoạn văn bản bị lỗi nhé.

hanoistar

Cảm ơn bạn rất nhiều.

Mình đang dùng Microsofft office 2002 và bộ gõ tiếng việt là Unikey 3.5, dùng font .Vntime với bảng mã TCVN3-ABC . Khi gõ chữ ý ví dụ như Ký thì khi gõ dấu sắc là chữ s thì nó mất luôn cả chữ ý chỉ còn lại chữ K. Lỗi này chỉ bị khi đánh máy với chữ có ý, còn khi đánh máy chỉ một chữ ý thì được. Hiện nay khi đánh máy chữ có ý thì mình đành phải đánh dấu cách trước sau đó mới đánh tiếp ý , rồi quay lại xóa dấu cách đi, rất mất thời gian và bực mình nữa.

Bạn nào có cách gì chỉ giúp cho minh với nhé

Rất cảm ơn các bạn

Nguyễn Hồng Sơn

AnhQuynh

Well-Known Member
Font TCVN 3 nó hay bị lỗi thế này lắm. Có mấy cách khắc phục bạn thử xem:
1. Bạn thử gõ TCVN 3 với Font .VnArial xem có phải lỗi Font (Vn.Time) ko.
2. Chuyển sang dùng Unicode, chắc chắn ko bị lỗi.
3. Cài sang Word 2003 xem.

Những lỗi thế này ít khi do bộ gõ lắm. Nếu bạn muốn Down bản Unikey mới nhất thì vào đây:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11784

truongco

Font TCVN 3 nó hay bị lỗi thế này lắm. Có mấy cách khắc phục bạn thử xem:
1. Bạn thử gõ TCVN 3 với Font .VnArial xem có phải lỗi Font (Vn.Time) ko.
2. Chuyển sang dùng Unicode, chắc chắn ko bị lỗi.
3. Cài sang Word 2003 xem.

Những lỗi thế này ít khi do bộ gõ lắm. Nếu bạn muốn Down bản Unikey mới nhất thì vào đây:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11784

Font Unicode Times + Unikey 4.0 + Office 2003, em cũng bị lỗi này.

sptthoa

cái đó không phải lổi đâu. mà là chức năng thông minh complex scrip trên bộ windows đó. bạn vào control Panel xem phần regionnal and language options xem tab laguage coi có check dấu chọn chổ install files for complex scrip ....... không nếu có thì nó bị tình trạgn như bạn nói đó.(chỉ bị đối với font TCVN3 thui).

linhbap

Cái này khắc phục bằng cách cài Office 2003 là hết ngay (đã từng bị và sử lý triệt để rồi).
Chúc vui.