• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về mạng và lỗi tin nhắn của Imagio.

thejoker1984

còn 1 đặc điểm nữa ... nếu bác ở khu vực 3g khỏe bác cứ bật 3g only cho em ... yên tâm cả ngày ko có gì luôn :)) ... nhưng xuống hầm hay chỗ nào ít sóng phát là nó dồn vào thì đừng hỏi =)) ...

Anssc

Member
- Thứ hai: Không hiểu ông anh mình setup ntn mà khi mình chuyển về GSM thì 1 buổi sáng nhận được trên 30 tin nhắn, người gửi: Network, còn ký tự thì linh tinh toàn symbol, như kiểu lỗi phông ấy, thế mới lạ. Trước đó mình dùng không bị lỗi như trên.
Máy em sau khi up Radio 2.5 thì bị đúng như thế này, toàn bị Network spam tin nhắn, em hardreset lại thì hết bị.

lungtungbeng

Máy em sau khi up Radio 2.5 thì bị đúng như thế này, toàn bị Network spam tin nhắn, em hardreset lại thì hết bị.

Vậy là do Radio rồi. Mình thấy Radio gốc chạy cũng tốt, sóng sánh cũng ổn mà

thejoker1984

bác kia hardreset về đc thì cũng lạ ... em đã thử đủ 4 phiên bản duy có cái 0.60 là em ko tài nào up đc ... tìm đủ link và dùng cả cách up thẻ rồi cũng ko si nhê ... nói chung ver nào cũng rứa cả đấy mới là vấn đề ...

snowman1989

Em cũng đang bị tình trạng như của bác, e dùng sim vina, sáng nay mới HR mà bây giờ nhận được 87 tn từ Netword :-ss. Em dùng bản ROM CE 5.2 21911 của bác dinhtuandung2010.

Em cũng đang bị tình trạng như của bác, e dùng sim vina, sáng nay mới HR mà bây giờ nhận được 87 tn từ Netword :-ss. Em dùng bản ROM CE 5.2 21911 của bác dinhtuandung2010.
Mình không hiểu máy và SIM các bạn bị làm sao nữa ??? Mình thì không bao giờ gặp hiện tượng này cả...

thejoker1984

vấn đề này theo em nghĩ thì ko phải do bản rom mà là do radio hay có gì đó khác đã thử nhiều cách bao gồm việc bỏ sim và thẻ tức là ko thể là virus đc ... mà tình hình có thêm bác nữa rồi =)) vina + vietel ... lời khuyên tạm thời chuyển sang 3g thì sẽ ko sao cả ... nhưng chỉ là tạm thời ... sang vùng chuyển sóng 2g thì lại đc hỏi thăm ...

blove

Em mới up rom build 23569 của bác dinhtuanhung, radio 2.5, sim của em Vịt tel mà không bị hiện tượng đó. Chỉ có điều, khi để Global thì máy chạy chậm và sóng trồi sụt nhiều (lúc E, lúc 3G, lúc 1 vạch, lúc 3-4 vạch) làm hao pin nhanh, đặc biệt là vào HTCMessage hay bị treo, gửi Message không đi (cứ chờ thui). Tuy nhiên, khi chuyển sang GSM only thì lại ổn định, nhanh hơn, sóng ổn hơn (chỉ E, ko 3G) và hao pin chậm hơn, gửi Message đi ngay.
Không biết là do gì nữa ? Các bác cho em hỏi, nếu để GSM Only thì không sử dụng được 3G hả ?
HTCMessage hình như load hơi chậm thì phải ?
Một điều nữa là dùng giao diện sense với ROM trên tốn rất nhiều RAM, trung bình chỉ còn khoảng 20-30M, tắt sense thì trung bình là 50-60M, ít hơn cả ROM gốc (trung bình là 70M-80M). Các bác có cách nào tweak hay tắt những gì để tăng dung lượng RAM free lên không ? nếu dùng sense mà làm sao vẫn có RAM free tầm 50-70M có cách nào không ? Hoặc có bản ROM nào RAM free nhiều nhất mà vẫn mượt, ổn định các bác giới thiệu em với ?
Thanks các bác!

haidaicayk

Các bác có cách nào tweak hay tắt những gì để tăng dung lượng RAM free lên không ? nếu dùng sense mà làm sao vẫn có RAM free tầm 50-70M có cách nào không ? Hoặc có bản ROM nào RAM free nhiều nhất mà vẫn mượt, ổn định các bác giới thiệu em với ?
Thanks các bác!
Các bản Rom của Mod DTDung sau này đều rất clean, dùng rất ổn định. Mình đang dùng bản D10C2 U2 rất okie. Bạn nên chọn rom clean và dùng kết hợp SKTool hoặc CleanRam là được. Rom Energy có bản Reference cũng ổn.:D

blove

Các bản Rom của Mod DTDung sau này đều rất clean, dùng rất ổn định. Mình đang dùng bản D10C2 U2 rất okie. Bạn nên chọn rom clean và dùng kết hợp SKTool hoặc CleanRam là được. Rom Energy có bản Reference cũng ổn.:D

Thanks bác!
Xin bác thêm tí thông tin để lựa chọn:
D10C2 U2 bác bật sense đã load các tab thì RAM ổn định còn khoảng bao nhiêu ?
Bản này là COM2 nên nút start và Close nằm ở trên Top màn hình phải không ? (hì, cái này em không thích lắm vì hơi khó bấm bằng ngón tay!)
Bác nói về bản Energy Reference build nào nhỉ, COM2 21914 hay COM3 23678, 23127 ? (em thích giao diện COM 3 hơn vì nó finger friendly) và Em hỏi tương tự 2 câu hỏi trên với bản Energy Reference ?

Thanks bác trước!

Chỉnh sửa cuối:

thejoker1984

vấn đề để 3g gửi tin đi em có từng trả lời rồi mà ... chỉ có thể chỗ bác sóng chập chờn (3g) ... hôm trc xem thời sự thấy quả đt để bàn dùng tần số giống 3g :d và làm yếu sóng 3g ... khu nhà mình nghèo toàn đt dây ko lo :))

trucdemo

vấn đề này theo em nghĩ thì ko phải do bản rom mà là do radio hay có gì đó khác đã thử nhiều cách bao gồm việc bỏ sim và thẻ tức là ko thể là virus đc ... mà tình hình có thêm bác nữa rồi =)) vina + vietel ... lời khuyên tạm thời chuyển sang 3g thì sẽ ko sao cả ... nhưng chỉ là tạm thời ... sang vùng chuyển sóng 2g thì lại đc hỏi thăm ...

em thảm hại hơn, cứ khoảng 5phut là có một tin, kiểu này chắc pin chịu ko nổi quá, đã hardset rồi nhưng ko hiệu quả, đang dùng rom ngày 20/11/10 (mới nhất lun, chưa thấy ai khắc phục được, buồn ghê
em dùng sim mobifone

thejoker1984

Ko biết ai còn để ý đến em này ko :D
tin vui cho bác nào còn giữ lại máy hoặc mới mua mà dính vụ tin nhắn này nhé :D
các bác up bản radio mới nhất là giải quyết đc ạ ... bản radio 25.02 ấy ạ :D

patuana76

Em mới up rom build 23569 của bác dinhtuanhung, radio 2.5, sim của em Vịt tel mà không bị hiện tượng đó. Chỉ có điều, khi để Global thì máy chạy chậm và sóng trồi sụt nhiều (lúc E, lúc 3G, lúc 1 vạch, lúc 3-4 vạch) làm hao pin nhanh, đặc biệt là vào HTCMessage hay bị treo, gửi Message không đi (cứ chờ thui). Tuy nhiên, khi chuyển sang GSM only thì lại ổn định, nhanh hơn, sóng ổn hơn (chỉ E, ko 3G) và hao pin chậm hơn, gửi Message đi ngay.
Không biết là do gì nữa ? Các bác cho em hỏi, nếu để GSM Only thì không sử dụng được 3G hả ?
HTCMessage hình như load hơi chậm thì phải ?
Một điều nữa là dùng giao diện sense với ROM trên tốn rất nhiều RAM, trung bình chỉ còn khoảng 20-30M, tắt sense thì trung bình là 50-60M, ít hơn cả ROM gốc (trung bình là 70M-80M). Các bác có cách nào tweak hay tắt những gì để tăng dung lượng RAM free lên không ? nếu dùng sense mà làm sao vẫn có RAM free tầm 50-70M có cách nào không ? Hoặc có bản ROM nào RAM free nhiều nhất mà vẫn mượt, ổn định các bác giới thiệu em với ?
Thanks các bác!

Tốt nhất nên để chế độ GSM/UMTS only --> chuyển sang tab GSM/UMTS services --> chọn Band, ấn Get setting --> chuyển Network type thành WCDMA. Dùng 3G phe phé.

patuana76

=)) thế nếu bác ra chỗ ko có 3g còn phe phé ko bác ?

Chưa thử, thấy không 3G thì H chứ chưa thấy khi nào không vào được cả... trừ khi mất sóng thì thậm chí là gọi cũng không được nói gì 3 với 4G.

thejoker1984

chính là cái mất sóng 3g đấy bác ... bác chọn 3g only thì chỗ nào chỉ (em nhắc lại "CHỈ") có 2g thì coi như xong =))

patuana76

chính là cái mất sóng 3g đấy bác ... bác chọn 3g only thì chỗ nào chỉ (em nhắc lại "CHỈ") có 2g thì coi như xong =))

Mất sóng 3g có nhiều nguyên nhân, nhưng nguyên nhân thường gặp nhất là khi do sóng 2g mạnh hơn sóng 3g thì máy sẽ ưu tiên sóng 2g để đảm bảo liên lạc. Lúc đó, sóng 3g dù có nhưng máy không nhận. Khắc phục theo hướng dẫn trên là luôn ưu tiên sóng 3g hơn để không bị "nhảy sóng".
Còn trường hợp chỉ còn sóng 2g như bạn nói thì chuyển lại bằng tay là OK.
Tôi thì không nhất thiết phải chuyển lại bởi thường chỉ gián đoạn 1 lúc thôi, ở vùng nào sóng 3g hoàn toàn mất thì 2g cũng chỉ chập chờn. Đây là kinh nghiệm sử dụng.

NoLightsOn

Các bác giúp em với ạ

Hix, tình hình là em mới kiếm đc 1 chú Imagio mà đây cũng là lần đầu tiên em dùng wm nên còn gà quá ạ .. các bác có thể làm ơn chỉ giúp em cách tắt chức năng tự gửi tin nhắn ko ạ ... chả là khu nhà e thỉnh thoảng hay mất sóng đt mà cái imagio cứ liên tục gửi tin nhắn từ Network đến với mấy cái kí tự lung tung ... có lúc e bị spam cả mấy chục cái tin :( ... các bác có thể chỉ e cách fix ko ạ :(

thejoker1984

ý em ở đây ko phải vấn đề chuyển sóng thế nào ... bác cứ để 2g 1 lúc là y như rằng 1 đống tin nhắn luôn ... em bị khoảng hơn nửa năm rồi bác ... nhưng vì máy dùng sim phụ để vào 3g nên em ko quan tâm nữa :D mới cả gần đây up thử bản radio mới nhất thấy test ok nên nói cùng mọi người để thử thôi bác ạ :D

Hix, tình hình là em mới kiếm đc 1 chú Imagio mà đây cũng là lần đầu tiên em dùng wm nên còn gà quá ạ .. các bác có thể làm ơn chỉ giúp em cách tắt chức năng tự gửi tin nhắn ko ạ ... chả là khu nhà e thỉnh thoảng hay mất sóng đt mà cái imagio cứ liên tục gửi tin nhắn từ Network đến với mấy cái kí tự lung tung ... có lúc e bị spam cả mấy chục cái tin :( ... các bác có thể chỉ e cách fix ko ạ :(
bác đọc hết tất cả bài viết trong này đi nhé :D ko phải tự gửi mà là tự nhận bác ạ