• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC Footprints cho HTC Touch HD

cspower

Mỗi dòng HTC đều có những đặc điểm riêng, những tính năng riêng để trở thành điểm nổi bật của dòng sản phẩm đó. Đối với HTC Touch HD, điểm chú trọng của HTC đó là màn hình lớn, tai nghe 3.5mm để hỗ trợ tốt nhất cho những tính năng giải trí multimedia (không vì thế mà lại có chữ HD trong HDMI - High Definition Multimedia Interface). Đối với HTC Touch Cruise, đó là khả năng tận dụng tối đa dịch vụ GPS như: có giá đỡ trên oto, hỗ trợ phần mềm GPS mạnh, tìm kiếm và ghi nhớ địa điểm nhanh thông qua phần mềm nổi bật HTC Footprints.

Tuy nhiên, nếu là phần cứng thì khó có thể update. Nhưng nếu đã là phần mềm thì đều có thể giả lập hoặc cài đặt trên những dòng máy khác nhau (HTC có thể có tính năng giống iPhone nhờ phần mềm).

Mục đích của topic này mở ra mong các cao thủ và anh em ham mê công nghệ cùng bàn và giúp đỡ nhau để: Tại sao HTC Footprints không thể có trên HTC Touch HD? Mọi người cùng chia sẻ nhé.

demax

GPS photo của HD có thể thay thế bằng HTC Footprints???

Mình không thể so sánh được vì chưa dùng HTC Footprints bao giờ nhưng về tính năng ghi lại tọa độ GPS khi chụp ảnh thì 2 phầm mềm này giống nhau.

Lưu ý là GPS photo của HD tùy bản rom mới có nhé. Có bản mình thấy tích hợp, có bản thì không.

cspower

GPS photo của HD có thể thay thế bằng HTC Footprints???

Mình không thể so sánh được vì chưa dùng HTC Footprints bao giờ nhưng về tính năng ghi lại tọa độ GPS khi chụp ảnh thì 2 phầm mềm này giống nhau.

Lưu ý là GPS photo của HD tùy bản rom mới có nhé. Có bản mình thấy tích hợp, có bản thì không.

HTC Footprints được quảng cáo rất nhiều. Trực tiếp trên trang của HTC cũng đã có rồi. Có thể tham khảo tại đây:
http://www.htc.com/www/product/touchcruise/overview.html

Bạn có link download GPS photo không? Mình tìm không thấy, đang định vọc xem thế nào >:)

lekhai

BẠN CÀI PHẦN MỀM HD TWEAK RỒI VÔ PHẦN CAMERA ENABLED CHỨC NĂNG GPS PHOTO LÀ XONG

cspower

BẠN CÀI PHẦN MỀM HD TWEAK RỒI VÔ PHẦN CAMERA ENABLED CHỨC NĂNG GPS PHOTO LÀ XONG

Tôi đã enabled lên rồi. Nhưng không thể sử dụng chức năng này khi vào camera. Khi chọn mode GPS Photo, màn hình chuyển sang chế độ tìm kiếm GPS nhưng cứ đứng mãi và báo "Initializing GPS ..." mãi mà không thể chụp ảnh được trừ phi ấn Cancel.

lekhai

Có lẽ lúc đó thời tiết ko tốt nên không bắt được tín hiệu GPS, mình sử dụng được tốt chức năng này mà :|

cspower

Có lẽ lúc đó thời tiết ko tốt nên không bắt được tín hiệu GPS, mình sử dụng được tốt chức năng này mà :|

Mình đã thử cài cả GPS Test rồi. Bật Google Maps trước khi sử dụng GPS Photo rồi. Google Maps hoạt động bình thường theo đúng thông số của GPS Test đưa lại (Com port: 4, Baud Rate: 9600). Vẫn bị tình trạng "Initializing GPS ...". Bạn có đặt tham số gì trong Settings --> External GPS không?

kicu

Mình đã thử cài cả GPS Test rồi. Bật Google Maps trước khi sử dụng GPS Photo rồi. Google Maps hoạt động bình thường theo đúng thông số của GPS Test đưa lại (Com port: 4, Baud Rate: 9600). Vẫn bị tình trạng "Initializing GPS ...". Bạn có đặt tham số gì trong Settings --> External GPS không?

Com port thì đúng rồi, nhưng Baud rate thì bạn để là 4800 nhé. Máy mình khi đừng ngoài trời thì chỉ khoảng 3s là bắt được tín hiệu rồi. Bạn sử dụng bản Rom nào? Mình đang dùng bản Rom 2.9.3 của Kwbr.

lisso

Lúc trước có thử cái GPS Photo này, nhưng khi chụp xong, mở album lên xem lại hình đã chụp, mình không thấy tọa độ hay gì cả???? làm sao xem chi tiết hình chụp GPS Photo đầy đủ ???

thanhnamtn

Lúc trước có thử cái GPS Photo này, nhưng khi chụp xong, mở album lên xem lại hình đã chụp, mình không thấy tọa độ hay gì cả???? làm sao xem chi tiết hình chụp GPS Photo đầy đủ ???

GPS Photo không phải là chụp ảnh có hiện tọa độ ở đó mà là bức ảnh đó đã được định vị vào tọa độ vị trí chụp. Dùng các phần mềm xem ảnh thì ảnh đó như các file ảnh bình thường. Nhưng nếu muốn biết bức ảnh đó chụp ở vị trí nào thì phải dùng phần mềm có tính năng được các dữ liệu có gắn tọa độ.

Nếu muốn sử dụng thì có nhiều soft, tuy nhiên tiện nhất thì dùng GlobalMapper.

doquangduc

Well-Known Member
GPS Photo không phải là chụp ảnh có hiện tọa độ ở đó mà là bức ảnh đó đã được định vị vào tọa độ vị trí chụp. Dùng các phần mềm xem ảnh thì ảnh đó như các file ảnh bình thường. Nhưng nếu muốn biết bức ảnh đó chụp ở vị trí nào thì phải dùng phần mềm có tính năng được các dữ liệu có gắn tọa độ.

Nếu muốn sử dụng thì có nhiều soft, tuy nhiên tiện nhất thì dùng GlobalMapper.
Dùng phần mềm Globamapper này như nào? MÌnh dùng cái ảnh chụp bằng GPS Photo, nhưng không thấy gì cả, Mong bác chỉ bảo thêm. Thank

thanhnamtn

Dùng phần mềm Globamapper này như nào? MÌnh dùng cái ảnh chụp bằng GPS Photo, nhưng không thấy gì cả, Mong bác chỉ bảo thêm. Thank

Có gì đâu, bác down Glomapper phiên bản 10 (hoặc 11) sau đó open file GPS_xxx.jpg là được. Khi đó trên màn hình sẽ xuất hiện biểu tượng cái máy ảnh (vị trí bức ảnh chụp). Bác muốn xem ảnh thì click vào đó là xem được ảnh thôi.

Nhưng nếu để biết vị trí bức ảnh chụp ở đâu trên bản đồ thì bác nên mở trước một bản đồ ví dụ chụp ở Việt Nam thì mở bản đồ Việt Nam, khi xác định được vị trí tương đối thì mở tiếp bản đồ tỷ lệ lớn hơn để biết được vị trí chính xác.

Ps: Cái này là tôi tự mò ra nên cách dùng nó lủng củng, các bác khác biết thì chỉ bảo thêm. Thanks!

caothanhhai

Mình dùng footprints cho HD chụp được ảnh nhưng ảnh không vào tap footprints mà mang tên Gps_xxx.jpg nằm trong Storage - My document - My POI
Mình dùng Footprints - Menu - Import không được
Mình dùng Expore mở ảnh ra chọn Show on Map - thấy Google map mở ra nhưng không thấy vị trí ảnh. Nếu chọn Set as Footprint - lên khung Crop - Done - Không thấy gì sảy ra cả, không có ảnh tại Tap FP, trên thẻ thấy xuất hiện Folder Footprints nhưng cũng không có ảnh ở trong
Bác bác có ý kiến gì không?
Thanks

lisso

Mình dùng footprints cho HD chụp được ảnh nhưng ảnh không vào tap footprints mà mang tên Gps_xxx.jpg nằm trong Storage - My document - My POI
Mình dùng Expore mở ảnh ra chọn Show on Map - thấy Google map mở ra nhưng không thấy vị trí ảnh. Nếu chọn Set as Footprint - lên khung Crop - Done - Không thấy gì sảy ra cả, không có ảnh tại Tap FP, trên thẻ thấy xuất hiện Folder Footprints nhưng cũng không có ảnh ở trong
Thanks

Footprints chưa hoàn thiện trên wm6.5 nên không sử dụng được. Chỉ chụp bằng GPS photo chơi thôi.

ngphuongqt

Thanks

Chụp xong, vào album chọn "save to footprints", bạn sẽ thấy nó trong Footprints.

@ liso: Footprints liên quan gì đến WM6.5 vậy bạn? Vậy chắc HTC đưa ứng dụng này vào trong HD2 (Leo) cho vui nhỉ ! Nếu dùng Footprints để chụp GPS Photo như bạn nói thì các cookers đưa nó vào làm gì cho nặng máy? SAo không dùng GPS Photo cho nó lành?

lisso

Chụp xong, vào album chọn "save to footprints", bạn sẽ thấy nó trong Footprints.

@ liso: Footprints liên quan gì đến WM6.5 vậy bạn? Vậy chắc HTC đưa ứng dụng này vào trong HD2 (Leo) cho vui nhỉ ! Nếu dùng Footprints để chụp GPS Photo như bạn nói thì các cookers đưa nó vào làm gì cho nặng máy? SAo không dùng GPS Photo cho nó lành?

mình biết, nhưng mà tại vì mình test Photo GPS xong, vào album save to footprints không bao giờ add vào tab footprint được, mình chỉ nói là footfrint chưa hoàn thiện thôi. hix.. hiểu sai mình rồi.

ngphuongqt

mình biết, nhưng mà tại vì mình test Photo GPS xong, vào album save to footprints không bao giờ add vào tab footprint được, mình chỉ nói là footfrint chưa hoàn thiện thôi. hix.. hiểu sai mình rồi.

Hehe, mình chỉ nói vui thôi?
Footprints trên HD2 với WM6.5 chắc chắn là tốt bạn ạ. Vấn đề là nó không được phát triển cho HD nên không sử dụng tốt được là đúng rồi.

Posted via Mobile Device

lisso

Cho mình hỏi có cách nào để chuyển file jpg chụp bằng Photo GPS sang file *.kmz để import vào Footprint tab ??tks.
Chứ hiện giờ các rom không thể Set các file *.jpg từ albums (chụp bằng Photo GPS) vào Footprint tab,mình tìm mà không có rom nào thích hợp, phải xài rom trước thì mới được(NRGZ28 23092009 build 23016).

thanhnamtn

Cho mình hỏi có cách nào để chuyển file jpg chụp bằng Photo GPS sang file *.kmz để import vào Footprint tab ??tks.
Chứ hiện giờ các rom không thể Set các file *.jpg từ albums (chụp bằng Photo GPS) vào Footprint tab,mình tìm mà không có rom nào thích hợp, phải xài rom trước thì mới được(NRGZ28 23092009 build 23016).

Dùng GlobalMapper thì sẽ export ra *kml và *.kmz được bạn ạ.