• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HD2 có vấn đề về PATITION.

Mong mọi người giúp đỡ mình về vấn đề này . bộ nhớ trong của mình bị full nên mình tìm cách chia patition để cài các ứng dụng được nhiều hơn , mình làm theo hướng dẩn này . thì bộ nhớ trong của mình chỉ còn 7MB và 0 MB valiable , đã cài lại Rom và chạy recovery để tăng bộ nhớ lên 1gb nhưng vẫn không được , hiện giờ khi mình up xong ROM thì k thể cài các soft đc vì vấn đề trên . Mong các bạn giúp đỡ mình.
Xin cảm ơn.
PHẦN IV: CÁCH CHIA THẺ NHỚ HỖ TRỢ CHỨC NĂNG As2SD_PARTITION-EXT:
Tại sao chúng ta phải thực hiện bước này? Việc partition thẻ nhớ giúp chúng ta mở rộng bộ nhớ NAND của máy sang thẻ nhớ, nhờ đó người dùng có thể dùng bộ nhớ mở rộng này cho việc cài ứng dụng tuy nhiên việc thực hiện khâu này chỉ có ý nghĩa khi bản ROM có hỗ trợ chức năng này.
Do có rất nhiều bạn gặp khó khăn trong việc chia thẻ nhớ để hỗ trợ chức năng As2SD. Chức năng này có trên nhiều ROM.zip (Rom_clockworkmod) nên tôi hướng dẫn các bạn thực hiện khâu này không cần phải dùng phần mềm Gparted chạy trên CD.
1/ Tải file này: http://www.mediafire.com/?62qvkb6b5be5pjm
khi tải về giải nén ra một folder trên PC. Trong đó có 02 file. một file là Data2SD tiếp tục giải nén ra thành một folder. File thứ 2 chứa Tool ClockworkMod 400M các bạn giải nén và để trên PC.
2/ Dùng đầu đọc thẻ nhớ format thẻ theo chuẩn FAT32, full format càng tốt. Sau đó copy folder Data2SD từ máy tính vào thẻ nhớ, cho thẻ vào Phone HD2.
3/ Bấm nút end (màu đỏ) tắt và khởi động lại máy trong khi đó nhấn giữ nút end để máy vào MDGLDR (nên dùng phiên bản mới 1.13) kế đó dùng nút volumdown để chọn vào dòng USB flasher, cắm cab nối phone với máy tính để chạy tool clockworkmod đã tải về ở trên. click chuột phải vào file DAF.exe chọn Run as administrater rồi cài tool này vào phone, khi cài xong máy sẽ tự động vào trở lại Tool MAGLDR tiếp tục chọn: Services->BootSettings->AD SD Dir" trong magldr menu và chọn Data2SD folder.
tiếp đó chọn "Boot AD SD". ClockworkMod sẽ trở về ClockworkMod Recovery menu.
chọn tiếp "advanced->Partition SD Card" , Lúc này bạn lựa chọn kích thước của partition cho Data2SD (nên chọn 1 GB), chọn tiếp dòng trên cùng là 0_wap partition.
Quá trình thực hiện partition đã xong, nhấn nút back để về "reboot system now" lúc này muốm flash ROM zip thì các bạn gỡ thẻ nhớ ra chép file rom.zip vào thẻ cho vào lại HD2 chọn vào menu ở dòng boot as sd hoặc AD Recovery để bắt đầu up rom.
Như vậy thẻ nhớ đã được chia theo 02 phân vùng khác nhau để hỗ trợ data2sd, chúng ta chỉ thấy nó khi dùng phần mềm chuyên dùng, nếu chỉ dùng đầu đọc thẻ thì không nhìn thấy được hết partition 1G đã chia. Trên HD2 các bạn có thể tải ứng dụng eray về để nhìn thấy phân vùng này.
Lưu ý: khi thay kernel, có một số kernel chứa luôn phần data và các file có thể làm thay đổi partition do đó trước khi update các bạn nên giải nén ra xem và loại bỏ chúng trước khi upgrade (nâng cấp) vì nếu partition này nếu vô tình bị set nhỏ đi thì ROM sẽ bị tràn và treo ở màn hình HTC.

Tăng Recovery lên 1Gb cơ à, bó tay. Recovery là phân vùng trong NAND mà. Muốn có nhiều bộ nhớ để cài app thì cài bản của HD2 EU ý và chia phân vùng EXT 2Gb là được.

tinhbana

cảm ơn bạn , tối nay sẽ thử sao . mình đang thắc mắc 1 vấn đề là tăng EXT lên ntn bây giờ , có 1 topic http://www.pdaviet.net/showthread.php?116181-HƯỚNG-DẪN-TẠO-PATITION-EXT2-EXT3-EXT4-TRÊN-THẺ-NHỚ nhưng mình chịu vì ổ DVD lap mình hỏng mất rồi , k thể boot bằng đĩa được , có cách nào tăng EXT lên mà k sữ dụng cách trên không ạ , mong ae giúp đỡ

Bạn down phần mềm Minitool về sử dụng, nhanh, lẹ.

tuaneti

Sao phải phức tạp vậy. Chia ngay bằng Recovery ý. Chia bằng Recovery được EXT3 xong nếu thích thì nâng lên EXT4. ( Nhớ sao lưu dữ liệu thẻ nhớ ra trc không là sẽ sạch như chùi :D )

Mình đã fix đc lỗi trên bằng cách Chạy CWM 1.3 250mb là được. xin chân thành cảm ơn các bạn đã góp ý và giúp đỡ.

phuc_ken884

các Bác hướng dẫn dùm em cách xoá bỏ phân vùng thẻ nhớ, cho nó trở về trạng thái ban đầu được không.

các Bác hướng dẫn dùm em cách xoá bỏ phân vùng thẻ nhớ, cho nó trở về trạng thái ban đầu được không.
Bạn format lại thẻ nhớ bằng SD Formatter nhé. Trong Options, ở FORMAT TYPE bạn chọn FULL (Erase) là được.

phuc_ken884

Bạn format lại thẻ nhớ bằng SD Formatter nhé. Trong Options, ở FORMAT TYPE bạn chọn FULL (Erase) là được.

bác cho em hoi cái này, hiện e đang phân vùng thẻ là 1G, em đã cài ứng dụng hết 1g và cai thêm thì máy báo không đủ dung lượng, trong khi đó bộ nhớ trong vẫn còn 362 mb nữa mà không sử dụng được, cảm ơn bác nhiều.

Chỉnh sửa cuối: