• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERMES - ROM WM5.0

khanha

mấy huynh cho em hỏi EXT ROM có vai trò j vậy? co nhiều bản ROM up không thấy có up EXT ROM là sao? có cần thiết không ?

ngocnt610

Các bạn thử search trong máy của các bạn PPC/Windows xem có file Signed dlls không. Các bạn gửi lên đây cho mình với. Thanhks
mình đang thử sửa con X01HT xem có được không. Có gì mình sẽ báo lại với các bạn.:D

minhcatbui

cho mình hỏi, đã có tool để unclock sim cho softbank X01HT chưa vậy hình như chưa có tool phải không vậy, nếu bạn nào có giúp mình với cám ơn nhiều

hoanglam

Các bạn thử search trong máy của các bạn PPC/Windows xem có file Signed dlls không. Các bạn gửi lên đây cho mình với. Thanhks
mình đang thử sửa con X01HT xem có được không. Có gì mình sẽ báo lại với các bạn.:D

Trong máy của tôi ko có. Không hiểu máy của bạn sao lại có file đó nhỉ? Để tôi về connect PPC với PC và kiểm tra lại rồi báo cho bạn biết chính xác nhé

CutKit

cho mình hỏi, đã có tool để unclock sim cho softbank X01HT chưa vậy hình như chưa có tool phải không vậy, nếu bạn nào có giúp mình với cám ơn nhiều

@ minhcatbui: nếu máy của bạn có SPL-1.04 hoặc 1.06 thì đã unlock được từ lâu rồi, bạn tìm trong 4RUM đã có bài viết hướng dẫn

với SPL-1.09 và Radio 1.14 thì cũng đã có TOOL, nhưng được khuyến cáo là ko dùng cho X01HT vì lỗi no GSM, với các dòng HERMES khác đã thì ok, cái này cũng có bài viết trong 4RUM rồi

@ ngocnt610: cái file bạn cần copy, nhưng là ở bản ROM nào???

@ hoanglam: đây là file hệ thống nên ko thể view thông thường được, tốt nhất là dùng Resco Explore 5.42 để chọn chức năng xem các file *.dll, soft này cũng có trong 4RUM rồi

Chúc vui vẻ,
Ck.

ngocnt610

@ minhcatbui: nếu máy của bạn có SPL-1.04 hoặc 1.06 thì đã unlock được từ lâu rồi, bạn tìm trong 4RUM đã có bài viết hướng dẫn

với SPL-1.09 và Radio 1.14 thì cũng đã có TOOL, nhưng được khuyến cáo là ko dùng cho X01HT vì lỗi no GSM, với các dòng HERMES khác đã thì ok, cái này cũng có bài viết trong 4RUM rồi

@ ngocnt610: cái file bạn cần copy, nhưng là ở bản ROM nào???

@ hoanglam: đây là file hệ thống nên ko thể view thông thường được, tốt nhất là dùng Resco Explore 5.42 để chọn chức năng xem các file *.dll, soft này cũng có trong 4RUM rồi

Chúc vui vẻ,
Ck.
--------------------------------------------------------------------------

Cám ơn các bạn đã quan tâm đến mình !
Theo mình hiểu trên 4R hướng dẫn thì nó là File của dòng Hermes thôi không quan trọng là của bản Rom nào :D
Các bạn tìm thử trong máy của mình xem có không và gửi lên cho mình nhé.

ngocnt610

Mình tìm được link này trên Wiki.xda-developers trong đó có nói tất cả các lỗi khi up Rom cho Hermes bị lỗi các bạn cùng nghiên cứu nhé :D :
http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Hermes_Unbrick

Chỉnh sửa cuối:

nugift

Active Member
To ngocnt610:

Máy của bạn hình như bị lỗi đứng ở Windows Screen thì phải? Bây giờ thế nào rồi? Có thể có cách chữa đấy, mình đang tìm hiểu thêm. Nhưng không hứa nhé và bạn cũng đừng quá hy vọng à nha! :)

ngocnt610

To ngocnt610:

Máy của bạn hình như bị lỗi đứng ở Windows Screen thì phải? Bây giờ thế nào rồi? Có thể có cách chữa đấy, mình đang tìm hiểu thêm. Nhưng không hứa nhé và bạn cũng đừng quá hy vọng à nha! :)
--------------------------------------------------------------------------Thanks nugift nhé:D
Mình vẫn đang nghiên cứu máy của mình theo cái link trên ý :
Mình đã dow Platform Builder for Ce 5.0 nhưng khi cài vào PC nó kêu chạy hơn 10 h => choáng. Nhà mình dùng ADSL nhưng vẫn lâu kinh khủng
Mình cần có file Signed.dll nữa:((

Bạn có cách gì mau chỉ cho mình với nhé:D

Các bạn cho mình hỏi một câu hơi ngớ ngẩn nhé :D
Khi mà mình hạ BL xuống VD : tử BL 1.06 => 1.04 or BL là 1.11Oli hay.01MFG thì khi up các bản Rom khác nhau thì BL có bị thay đổi theo không ?
Nữa là mình không hiểu quan hệ giữa SPLHTC_BOOT ?

Last edited by a moderator:

HungNam

Mình luôn theo dõi và làm theo những gì các bạn trao đổi trên diễn đàn nhằm tìm cơ hội cứu con DOPOD 838PRO của mình. Mình cũng nghiên cứu theo hướng dẫn của các diễn đàn XDA khác nhưng đến hôm nay nó vẫn chỉ hiện được mỗi màn hình Windows màu xanh khi khởi động. Buồn ghê vậy đó.

Cách đây khoảng 1 tuần mình mua thêm một con X01HT để nghiên cứu, mình thấy nếu khi sử dụng chương trình Mtty.exe để kết nối, nếu dùng lệnh [info 8] để kiểm tra con DOPOD 838PRO thì nhận được thông báo như sau :

Block 0x0(0) is Reversed block
Block 0x1(1) is Reversed block
Block 0x2(2) is Reversed block
Block 0x3(3) is Reversed block
Block 0x4(4) is Reversed block
Block 0x5(5) is Reversed block
Block 0x6(6) is Reversed block
Block 0x7(7) is Reversed block
Block 0x8(8) is Reversed block
Block 0x9(9) is Reversed block
Block 0xA(10) is Reversed block
Block 0xB(11) is Reversed block
Block 0xC(12) is Reversed block
Block 0x3A8(936) is BAD block !!!
Block 0x3A9(937) is BAD block !!!
Block 0x3AA(938) is BAD block !!!

Partition[0], type=0x20, start=0x2, total=0x18FE
Partition[1], type=0x23, start=0x1900, total=0x1700
Partition[2], type=0x25, start=0x3000, total=0x19F00
Partition[3], type=0x4, start=0x1CF00, total=0x1D900

CE Total Length(with sector info) = 0x3AC7800
CE CheckSum Length(without sector info) = 0x39E0000

Mình thấy có đến 03 dòng báo BAD block (khi kiểm tra con X01HT thì không có).

Không biết có phải là bị hỏng flash rom hay không vậy các bạn ?
Nếu bị hỏng thì có thể sửa được không và sửa ở đâu ? (Mình ở TP.HCM và cũng thường đi Hà Nội).

Bạn nào biết thì giải thích và hướng dẫn giúp mình nha ! Cảm ơn nhiều !

(Hy vọng sau khi sửa xong con DOPOD 838PRO mình sẽ "hai tay hai súng").

ngocnt610

Đây là link có chứa tất cả các lỗi khi up Rom cho Hermes thường gặp. Các bạn vào đó xem máy của mình bị lỗi theo trường hợp nào nhé :D
Link của nó đây:
http://wiki.xda-developers.com/index...Hermes_Unbrick

Máy của mình bị lỗi như sau:
Boot OS No
No GSM Yes
KITL Yes
Còn giải pháp sửa máy của mình đây :
http://wiki.xda-developers.com/index...PB_KITL_HERMES

Mình xin copy một đoạn trên đó nhé :
PB + KITL method

A walkthrough can be found in this post: http://forum.xda-developers.com/show...54#post1162054 (but please read the following before blindly going through it)

A few things though: The software takes several hours to initially be installed. During the install, be sure to check ARMV4I and not the default x86 (so within the "Windows CE 5.0 Operating System" during the install, make sure you have checked "Emulator" and "ARMV4I", and that all the rest remains unchecked). run Platform builder, start a new platform, select custom, leave everything blank, that's fine.

Remember to disable Activesync, or it WON'T connect.

now, for the juicy part; firstly take a random dll, hell take ANY file and copy it 4 times as ril.dll rilgsm.dll serial_cmd.dll and stk_service.dll (the stk_service.dll might not actually be necessary either) also, create a blank text file here and rename it to nk.bin now, go to Target --> Connectivity Options. set the Download to None, the Transport to USB and the Debugger to None, go ahead and click Apply, then click Close.

go to Build OS --> Open Release Directory; note down the folder path and go to it in explorer and copy the 4 files from earlier there.

Go back to Platform Builder and go to Target --> Release Directory Modules, in there you'll be able to add the 4 dll files to the release, once all are added, click OK.

now for your Hermes: hold the Power + Comm buttons and soft reset and wait for the KITL dialog to appear, now is the CRITICALLY missed step; you need to press the small OK button on the LEFT of the device to activate USB KITL.

once activated, go to Target --> Attach Device and just wait for the device to load, it won't take very long.

once loaded, you can use the device normally EXCEPT for disconnecting the USB... that'll lock the device up, so the best thing to do is of course lob SSPL on to it via an SD card and you're away.

To HungNam :
Mình biết ở HN có chỗ sửa được đấy, bạn thử tự nghiên cứu thêm xem có được không ? Nếu không PM cho mình mình chỉ chỗ sửa cho bạn ở HN

ngodung

ai giúp mình fix cái lỗi bàn phím với, ở chế độ bình thường thì các phím chữ cái bấn ok không lỗi, khi chuyển chế độ phím thì các phím 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9 thì ok còn các ký thự khác như ( :, ;, . . ? ....) thì bị loạn không đúng với các ký tự in trên bàn phím. mình dùng SoftBank X01HT

nugift

Active Member
ai giúp mình fix cái lỗi bàn phím với, ở chế độ bình thường thì các phím chữ cái bấn ok không lỗi, khi chuyển chế độ phím thì các phím 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9 thì ok còn các ký thự khác như ( :, ;, . . ? ....) thì bị loạn không đúng với các ký tự in trên bàn phím. mình dùng SoftBank X01HT

Trước tiên bạn thử thay đổi như sau:
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\OEM\Qwerty]
thay giá trị "Layout"=dword:263177 bằng "Layout"=dword:132105.

Nếu chưa được, bạn theo link này để chỉnh registry nhé http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Hermes_Registry .

Chỉnh sửa cuối:

khanha

Chỉnh sửa cuối:

nugift

Active Member
down trên hoàn toàn không đc:((, dùng rapidownload.net cũng không down đc luôn anh nugift ui:((

Giận quá! X-( Mình mất cả tiếng để tải lên sáng nay đấy. Vừa kiểm tra lại, OK mà. Có lẽ bạn down bằng DownloadManager phải không? Nên disable DM đi là tải về Ok thôi.

khanha

Giận quá! X-( Mình mất cả tiếng để tải lên sáng nay đấy. Vừa kiểm tra lại, OK mà. Có lẽ bạn down bằng DownloadManager phải không? Nên disable DM đi là tải về Ok thôi.
thanks anh nugift nhiều nha, để m cố

Chỉnh sửa cuối:

ngodung

có ai giúp mình với, vào chế độ Camera không zoom được. Mình dùng SoftBank X01HT. big thanks.