• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERMES - ROM WM6.0

Status
Không mở trả lời sau này.

Hermes81

Cutkit cho mình hỏi, mình đã up xong bản 20070423_RUU_Hermes_WWE_3.30.0.1. nhưng cái plashscreen nó ko có hình mặt trời như trong ảnh. khi mình Sync với Windows thì nó ko chạy, toàn báo lỗi stop. bạn xem hộ mình với

nugift

Active Member
Cutkit cho mình hỏi, mình đã up xong bản 20070423_RUU_Hermes_WWE_3.30.0.1. nhưng cái plashscreen nó ko có hình mặt trời như trong ảnh. khi mình Sync với Windows thì nó ko chạy, toàn báo lỗi stop. bạn xem hộ mình với

Cả 2 bản rom Full và Lite của LVSW đều không có splash-screen như đã đưa trên web. Mình cũng chưa kiểm tra lại vì sao như vậy!:-??

Bạn thử mở lại Sync trên PC, vào File=> Connection settings chọn Allow USB connection. Nếu vẫn chưa được thì bạn tháo USB (khi vẫn cắm với PPC) và cài lại vào PC (bởi thi thoảng khi bạn restart lại PPC lúc đang nối với PC thì vẫn không sync được). Nếu vẫn không dược thì bạn up lại rom xem sao.

CutKit

....
Còn cái vụ font bộ gõ chinese vẫ làm mình bị lỗi SYNC, chẳng hỉu tại sao? Mình cũng đã tìm trên 4rum này font và bộ gõ khác nhưng chưa tìm thấy.
Túm lại: trong số những cái rom mà CuKit đưa thì đều SYNC Windows Live qua Computer bình thường chứ (Khi chưa cài CE_Star) ?
......

Dt. xài thử Tool của thằng cha Asukal xem có lỗi không :)

cái này không hiểu sao thật, chắc là tác giả mắt nhắm mắt mở thế nào copy nhầm hay thiếu file chăng :D
mà thôi, tự làm lấy cũng được, đã có bài hướng dẫn của bác Quang về cái vụ flashscreen rồi mà

dangtuan

@ CuKit : Mình vẫn chưa tìm được Tool của thằng cha Asukal, trên 4rum này cũng chưa tìm được. HIện nay mình đang lần tìm khắp trang HERMES WWE 6.0 này để chọn ROM (còn vụ Chinese để sau vậy, nếu CutKit có link download thì cho mình xin).
Mình hỏi thêm CuKit và mọi người 1 chút: Trong số những cái ROM CuKit mới đưa gần đây, thấy có 3 bước cài, trong đó có cả Up IPL lên IPL 1.04 đúng không? Nếu đúng thế thì sau khi IPL 1.01 up lên IPL 1.04 nó có ảnh hường gì đến Việc UP ROM khác sau này không? Hoặc có thể Up trả lại IPL 1.01 được không?
Còn cái ROM của anh PhamQuang (HERMES_v3.23.0.7_PDAVIET) sau khi giải nén nó có 2files: RUU_signed.nbh và RUUWrapper thì up như thế nào nhỉ? Có cần phải swr dụng đến SSPL hoặc HR SPL nữa không?
Tình trạng máy mình là: XDA Vario II, IPL 1.01; SPL 1.09; Super CID, đang chạy WWE 6.0, radio 1.38.xxx
Nó mới bị No GSM+ treo Windows đi viện về, nên bây giờ "máu" nhưng vẫn còn "dùng tí Fucaka"
Với tình trạng máy như trên, khi up bản full mà Cukit mới đưa gần đây nhất thì có nhất thiết phải qua đủ 3 step đó không?
Mong tin lành

nugift

Active Member
@ CuKit : Mình vẫn chưa tìm được Tool của thằng cha Asukal, trên 4rum này cũng chưa tìm được. HIện nay mình đang lần tìm khắp trang HERMES WWE 6.0 này để chọn ROM (còn vụ Chinese để sau vậy, nếu CutKit có link download thì cho mình xin).
Mình hỏi thêm CuKit và mọi người 1 chút: Trong số những cái ROM CuKit mới đưa gần đây, thấy có 3 bước cài, trong đó có cả Up IPL lên IPL 1.04 đúng không? Nếu đúng thế thì sau khi IPL 1.01 up lên IPL 1.04 nó có ảnh hường gì đến Việc UP ROM khác sau này không? Hoặc có thể Up trả lại IPL 1.01 được không?
Còn cái ROM của anh PhamQuang (HERMES_v3.23.0.7_PDAVIET) sau khi giải nén nó có 2files: RUU_signed.nbh và RUUWrapper thì up như thế nào nhỉ? Có cần phải swr dụng đến SSPL hoặc HR SPL nữa không?
Tình trạng máy mình là: XDA Vario II, IPL 1.01; SPL 1.09; Super CID, đang chạy WWE 6.0, radio 1.38.xxx
Nó mới bị No GSM+ treo Windows đi viện về, nên bây giờ "máu" nhưng vẫn còn "dùng tí Fucaka"
Với tình trạng máy như trên, khi up bản full mà Cukit mới đưa gần đây nhất thì có nhất thiết phải qua đủ 3 step đó không?
Mong tin lành

Máy bạn đã Unlock CID thì hãy dùng SSPL.Herm.exe để chạy trước khi up rom! Bạn không cần quan tâm đến IPL hay SPL nữa. :D

Bạn có vẻ chưa 'thông' lắm cách up rom cũng như các bản rom. :p Vậy thì mình khuyên nên dùng bản 3.23.0.7_PDAVIET của anh Quang. Bản này chạy tốt và thích hợp cho người Việt mình! =D>

Các bước up như sau:
1- Cài và chạy SSPL.Herm.exe trên PPC.
2- Nối PPC với PC, thấy 'USB' là được.
3- Chạy file 'RUUWrapper.exe' trong rom trên.
4- Chọn 'Force using SSPL', cứ thế mà 'next'.
5- Đọc báo khoảng 5 phút là xong. :))

Mong bạn sẽ hài lòng với bản rom này. Tuy nhiên bạn nên tham khảo kỹ hơn các trang đầu tiên về cách up rom cũng như các phần mềm cần phải cài đặt để hoàn thiện các ứng dụng cho Hermes! :)

CutKit

.............
Máy bạn đã Unlock CID thì hãy dùng SSPL.Herm.exe để chạy trước khi up rom! Bạn không cần quan tâm đến IPL hay SPL nữa. :D
..............
Mong bạn sẽ hài lòng với bản rom này. Tuy nhiên bạn nên tham khảo kỹ hơn các trang đầu tiên về cách up rom cũng như các phần mềm cần phải cài đặt để hoàn thiện các ứng dụng cho Hermes! :)

DangTuan cứ theo hướng dẫn này để UpROM là ok rùi, với máy đã SuperCID rồi thì cứ Up ROM vô tư, thậm chí chưa Super CID vẫn Up được mà (nhờ sự hỗ trợ của HardSPL, SSPL....). Thường là các ROM mới được chia sẻ ở đây, hay các ROM của Man.Pham Quang Up lên đều đã tích hợp hết các Tool "an toàn" này rồi, nên cứ thế mà Up thôi (nhưng cẩn tắc vô áy náy :D)

Chú ý, trong quá trình UpROM lúc ban đầu, màn hình 3 màu sẽ đưa về SPL 1.09.ds, chứng tỏ PPC đã sẵn sàng để tiếp nhận ROM mới.

Trời, "sơ ry" vì Ck. gửi trang tiếng Nhật cho Ô tiếng Trung đọc, nhưng mà 70% là giống nhau mà :D

Bộ IME đây
繁体字中国語 IME QVGA Fix Vol3 2006-Nov-03 update

Cài cái này trước khi cài bộ IME ở trên

Make simple Mingliu and china encode enabler

Cái này Font và tích hợp thêm Regional Setting

Chúc DangTuan U40 vui vẻ :p !!!

Ck.

dangtuan

Bạn có vẻ chưa 'thông' lắm cách up rom cũng như các bản rom. :p Vậy thì mình khuyên nên dùng bản 3.23.0.7_PDAVIET của anh Quang. Bản này chạy tốt và thích hợp cho người Việt mình! =D>

Các bước up như sau:
1- Cài và chạy SSPL.Herm.exe trên PPC.
2- Nối PPC với PC, thấy 'USB' là được.
3- Chạy file 'RUUWrapper.exe' trong rom trên.
4- Chọn 'Force using SSPL', cứ thế mà 'next'.
5- Đọc báo khoảng 5 phút là xong. :))

He he, tui vẫn đang còn gà mờ về Up ROM mà. Tui muốn hỏi rõ hơn 1 chút, mong mọi người vui lòng giải thích thêm:
1. Trong cái ROM 3.30.0.1 full mà CuKit mới đưa tui thấy phần up IPL 1.04 gắn liền với GSM 1.41.xxxx, nên tui muốn hỏi mọi người là IPL; SPL và các ROM có liên quan gì đến nhau không? (cả khi up rom và sau khi up thành công để sử dụng máy)
2. Nếu bây giờ tui Extract các file *.nb từ các ROM khác nhau, bỏ IPL.nb và SPL.nb đi rồi tích hợp thành 1 file NBH mới, rồi sử dụng 1 công cụ Up ROM cố định ruuUpgradxxx.exe (Extact từ 1 cái rom NHB nào đó) để up cai *nbh mới này thì có ảnh hưởng sự cố gì không? (có thể tốc độ Up rom nhanh chậm khác nhau)

3. Tui đang từ ROM WWE 6.0. Nếu cũng làm tương tự như cách 2, tui vứt bỏ IPL.nb và SPL.nb của 1 cái ROM Ogrinal ship WWE 5.0 (chỉ lấy os.nb; gsm.nb; extended.nb v.v... tích hợp thành new.nbh) để up trả lại cho máy cố dược không? (CID sau khi up có còn là superCID không? các tính năng của phần mềm sau khi up có gì thay đổi so với Up nguyên ROM không?)

thanks! AN TOÀN LÀ BẠN, TAI NẠN VÌ NHỠ TAY

CutKit

Khái niệm về IPL/SPL
..................
Chú ý !!!
- IPL/SPL phần cứng có tính phụ thuộc rất cao, do đó khi bạn Up sai IPL/SPL cho PPC thì nguy hiểm hơn rất nhiều so với việc bạn Up sai ROM.

- Một vài bản ROM đóng gói bao gồm cả IPL/SPL, mà sẽ được Up cùng với bản ROM đó. Vì vậy hết sức cẩn thận khi bạn định Up gì, ROM hay IPL/SPL. Khi nói ROM không, là chỉ nói đến hệ điều hành (Operation System - OS) và ExtRom, chứ không bao gồm IPL/SPL.
[

He he, tui vẫn đang còn gà mờ về Up ROM mà. Tui muốn hỏi rõ hơn 1 chút, mong mọi người vui lòng giải thích thêm:
1. Trong cái ROM 3.30.0.1 full mà CuKit mới đưa tui thấy phần up IPL 1.04 gắn liền với GSM 1.41.xxxx, nên tui muốn hỏi mọi người là IPL; SPL và các ROM có liên quan gì đến nhau không? (cả khi up rom và sau khi up thành công để sử dụng máy)
2. Nếu bây giờ tui Extract các file *.nb từ các ROM khác nhau, bỏ IPL.nb và SPL.nb đi rồi tích hợp thành 1 file NBH mới, rồi sử dụng 1 công cụ Up ROM cố định ruuUpgradxxx.exe (Extact từ 1 cái rom NHB nào đó) để up cai *nbh mới này thì có ảnh hưởng sự cố gì không? (có thể tốc độ Up rom nhanh chậm khác nhau)

3. Tui đang từ ROM WWE 6.0. Nếu cũng làm tương tự như cách 2, tui vứt bỏ IPL.nb và SPL.nb của 1 cái ROM Ogrinal ship WWE 5.0 (chỉ lấy os.nb; gsm.nb; extended.nb v.v... tích hợp thành new.nbh) để up trả lại cho máy cố dược không? (CID sau khi up có còn là superCID không? các tính năng của phần mềm sau khi up có gì thay đổi so với Up nguyên ROM không?)

thanks! AN TOÀN LÀ BẠN, TAI NẠN VÌ NHỠ TAY

Như vậy nếu tách lấy IPL/SPL trong các dòng ROM cho HERMES rồi Cook thì chắc vẫn tương thích nên "an toàn" :)

Nhưng ROM gì dù Cook xong thì cũng nên sử dụng biện pháp phòng tránh "AIDS = CHẾT" PPC bằng tích hợp hoặc chạy riêng SSPL, HardSPL.... trước khi Up.

Khi đã Super CID rồi thì không bị Unlock CID lại, theo như Xda nói. Còn các tính năng của phần mềm mà Dt. nói thì không biết là phần mềm gì, tích hợp trong ROM hay là cài đặt thêm? so với nguyên ROM là ShippedROM ???
Có lẽ không ảnh hưởng :D

Ck. là dân ngoại đạo nên ko có kinh nghiệm "vọc" CookROM, nhưng phán đoán theo logic thì có vẻ như vậy :p

Chúc Dt. may mắn !!!

Nếu Cook được ROM tích hợp Font và bộ gõ tiếng Nhật thì chỉ cho Ck. với, hihi
"xia xia nỉ a" ;)

dangtuan

Như vậy nếu tách lấy IPL/SPL trong các dòng ROM cho HERMES rồi Cook thì chắc vẫn tương thích nên "an toàn" :)

Nhưng ROM gì dù Cook xong thì cũng nên sử dụng biện pháp phòng tránh "AIDS = CHẾT" PPC bằng tích hợp hoặc chạy riêng SSPL, HardSPL.... trước khi Up.

Khi đã Super CID rồi thì không bị Unlock CID lại, theo như Xda nói. Còn các tính năng của phần mềm mà Dt. nói thì không biết là phần mềm gì, tích hợp trong ROM hay là cài đặt thêm? so với nguyên ROM là ShippedROM ???
Có lẽ không ảnh hưởng :D

Ck. là dân ngoại đạo nên ko có kinh nghiệm "vọc" CookROM, nhưng phán đoán theo logic thì có vẻ như vậy :p

Chúc Dt. may mắn !!!

Nếu Cook được ROM tích hợp Font và bộ gõ tiếng Nhật thì chỉ cho Ck. với, hihi
"xia xia nỉ a" ;)
Ok. mình bít rùi, có thể loại bỏ, hoặc thay IPL và SPL cũng như các file *.nb giữa các rom khác nhau (cùng loại WM 5.0 hoặc cùng loại WM6.0).
Nhưng còn CID thì mình đã từng bị như sau: Đang từ IPL 1.01; SPL 1.09 ; Super CID; WWE 6.0 mình chạy thẳng ông ROM T_Mobile WWE 5.0 Shiped vào PPC, và .... ờ , ớ , ơ
No GSM, chết ở màn hình Windows Mobile, khi đó quay lại kiểm tra CID đã không còn là Super CID nữa mà là HTCSTMO007 gì gì đó (tất nhiên bây giờ thì thuốc thang xong cả rồi, lại đang lên đường U...p Up Up đây)
Còn Cook ROM à? khó quá nhỉ? chưa học được bài nào, hôm trước có hỏi anh PhamQuang và mọi người nhưng xem ra phức tạp quá mọi người trả lời không xuể, mình cũng nản roài. Bây giờ đang mải mê tìm cách Up các ROM trên 4RUM đây
À mà nữa, CuKit có thấy là cái mainSplash.nb của các ROM thường là 255 Kb không? Thế nhưng trong phần mềm ứng dụng dạy cách làm mainSplash thì chỉ cho mainSplash.nb là 64Kb, thế là sao nhỉ? (Điều này làm mình chỉ chế được cái mainSplash cụt đuôi, khi up vào PPC nó bị thiếu 1 cm dưới cùng, nhìn ngồ ngộ)

khanha

m mới phát hiện 1 lỗi của bản LVSW 3.30.01, nếu mà dùng chức năng "use join stereo" của htcTweakUI , nghe nhạc bằng windows media đc mỗi bài khoảng 30s-1' sẽ tự động nhảy bài khác, không biết có ai bệnh giống m không (cả bản LVSW 3.24.04 nếu dùng htcTweakUI mới cũng bị như vậy)

khoack98

Tôi gap 1 lỗi rất khó chịu sau khi up Rom . Mọi thứ đều ok nhưng khi mở 1 chương trình nào đó thì cửa sổ tự động đóng lại luôn . HR rùi mà vẫn không được Không biết máy bị sau nữa
Model máy đang dùng: Cingular 8525
UpRom 3.24.04
Radio 1.41
Rất mong được sự giúp đỡ
Thanks

dangtuan

Tôi gap 1 lỗi rất khó chịu sau khi up Rom . Mọi thứ đều ok nhưng khi mở 1 chương trình nào đó thì cửa sổ tự động đóng lại luôn . HR rùi mà vẫn không được Không biết máy bị sau nữa
Model máy đang dùng: Cingular 8525
UpRom 3.24.04
Radio 1.41
Rất mong được sự giúp đỡ
Thanks
khoack98@: Bạn nói mọi thứ đều OK là như thế nào? Tức là quá trình up OK từ đầu đến cuối? Còn khi xong xuôi rồi thì hễ cứ mở 1 chường trình nào đó là bị đóng ngay cửa sổ của CT đó lại ngay à? Nếu thế thì mình cũng chưa bít chắc chắn nên làm thế nào, nhưng theo mình thì bạn thử: 1. HR máy và bỏ qua cài Extended ROm xem sao? Nếu vẫn không được thì thử Up lại ROM 1 lần nữa sẽ có kết luận chính xác hơn.
Good luck

CutKit

khoack98@: Bạn nói mọi thứ đều OK là như thế nào? Tức là quá trình up OK từ đầu đến cuối? Còn khi xong xuôi rồi thì hễ cứ mở 1 chường trình nào đó là bị đóng ngay cửa sổ của CT đó lại ngay à? Nếu thế thì mình cũng chưa bít chắc chắn nên làm thế nào, nhưng theo mình thì bạn thử: 1. HR máy và bỏ qua cài Extended ROm xem sao? Nếu vẫn không được thì thử Up lại ROM 1 lần nữa sẽ có kết luận chính xác hơn.
Good luck

Thường các bản ROM trên chỉ có phần OS thôi chứ không thấy tích hợp phần ExtROM.
Nếu giả sử có tích hợp ExtROM thì làm thế nào để bỏ qua cài ExtROM vậy A. DangTuan? Cái này Ck. chưa gặp, chỉ mới có dịp UnHide cái ExtROM và copy đè vào đó ExtROM khác thôi :D (CK. xài dịch vụ của Softbank nên phải làm vậy cho chắc ăn).

@ khoack98: bạn thử Up lại ROM xem sao, và nếu có thể mô tả chi tiết hơn "bệnh" PPC của bạn thì mọi người mới cho ý kiến được chứ :-?

Chỉnh sửa cuối:

khoack98

Thân gửi các bạn . Lỗi của các Cingular như vậy nè:
- Click vào Start thì tự động thoát ra màn hình ngoài
- Vào 1 program nào đó thì máy tự động close lại và thoát ra màn hình ngoài kể cà vô phần Message và Phone
Hiện tại mình kô biết máy bị gì nữa. Đã up lại Rom rồi . Nhưng chạy một hồi thì lại bị hiện tượng trên
Rất mong được sự giúp đỡ

dangtuan

Thường các bản ROM trên chỉ có phần OS thôi chứ không thấy tích hợp phần ExtROM.
Nếu giả sử có tích hợp ExtROM thì làm thế nào để bỏ qua cài ExtROM vậy Dt.U40? Cái này Ck. chưa gặp, chỉ mới có dịp UnHide cái ExtROM và copy đè vào đó ExtROM khác thôi :D (CK. xài dịch vụ của Softbank nên phải làm vậy cho chắc ăn).

@ khoack98: bạn thử Up lại ROM xem sao, và nếu có thể mô tả chi tiết hơn "bệnh" PPC của bạn thì mọi người mới cho ý kiến được chứ :-?
He he, không bít CuKit hỏi thật hay đùa đây? Hơn nữa cũng không bít mình hỉu có đúng không về những cái ROM COOK sau này? (Kể cả cái ROM 3.30.0.1 full của CUKit mới đưa, mình đang xài, SYNC rất tốt, có dùng chinese font của CUKIT đưa, Thanks! )
Hình như những cái ROm sau này người ta đã đưa các file CAB và regedit XML vào dump luôn cùng với file OS.nb, nên khi Extract *.nbh sẽ không còn thấy EXT-ROM.nb nữa?
Sau khi Up ROM váo đến màn hình To day thì máy tự động chạy Autorun.exe đã tích hợp và giải nén cài CAB, XML (PPC thông báo sau 3 giây xxxx), theo mình hiểu thì phần này chính là thay cho EXT_ROM, nếu trong vòng 3 giây bạn nhanh tay soft reset thì phần này sẽ bị bỏ qua, không được cài vào máy.
Cuối cùng: Mình nói khoack98 HR máy và bỏ qua cài Extended ROm xem sao? chính là như vậy, vì mình muốn khoack98 loại trừa khả năng các files CAB và XML chạy sau này không tương thích với máy của anh ta.
Có điều gì chưa đúng mong anh PhamQuang, CuKit và các chuyên gia chỉ giáo!

dangtuan

COOK ROM DEV ChitKen?

Xin hỏi Man PhamQuang và các cao thủ 1 vài câu hỏi nhỏ:
1. Tui đã theo y trang hướng dẫn BuidlOs và CreateRom trên DEV ChitKen ROM 6.0 (như đã có lần nói với Man PhamQuang và mọi người trên 4rum roài), khi dùng dutty's chuyển new_os.nb thành ruu_signed.nbh tui đã đưa ROM Version vào ví dụ 3.31.0.0 , nhưng khi Up xong ROM thì màn hình boot log có D là D.3epe.xx, trong device infomations thì có ROM version: by depe, kể cũng ngồ ngộ. Làm thế nào để thay được ROM Version trong trường hợp này?
2. Có soft công cụ nào cho phép chuyển file bmp sang file nb với kích thước sau khi chuyến là 256 Kb không? (để làm màn hình boot log) Vì những soft trước mà tui biết chỉ cho chuyển thành nb 64 Kb hoặc 192 Kb. Mặt khác, sau khi Extract các file nbh tui đề thấy Suplash.nb 256Kb, mainSplash.nb256 Kb, nên tui nghĩ là có thể có cách làm được như vậy. (nhìn cái hình HTC có mặt trời đẹp quá, rất thèm nhưng khi làm thì: hoặc là mất màu để được hình, hoặc là cụt hình để được màu:mad:) )
Xin mọi người cùng chia sẻ!

CutKit

He he, không bít CuKit hỏi thật hay đùa đây? Hơn nữa cũng không bít mình hỉu có đúng không về những cái ROM COOK sau này? (Kể cả cái ROM 3.30.0.1 full của CUKit mới đưa, mình đang xài, SYNC rất tốt, có dùng chinese font của CUKIT đưa, Thanks! )

Cung hỷ cung hỷ !!! Cái thằng Asukal thế mà cũng có ích cho dân học chữ giun dế như A. Dt và Ck. nhỉ. A nhớ cài thêm bộ IME của nó vào, sử dụng OS tiếng A mà chẳng khác gì OS tiếng Trung nguyên bản của nó.

Ck. hỏi A. DangTuan về vấn đề làm sao biết là trong quá trình UpROM thì phần ExtROM sẽ được đưa vào khi nào vì Ck. chưa tìm hiểu xem nó thế nào bao giờ :(
nhưng theo Ck. nghĩ thì phần Automatic chạy sau khi UpROM là để nó hoàn thành nốt các Applications mà người Cooked muốn tích hợp vào thôi, nếu có ExtROM thì như A nói, khi extract ra sẽ phải có file đó nữa.

anyway, mình cũng có thể kiểm tra bằng cách Unhide ExtROM ra và kiểm tra mà.

Còn việc của khoack98 thì có thể xem phần mềm nào bị "run time error", liệu có phải do ROM, hay do thiếu soft trong máy, hay do bản thân soft đó bị lỗi???

Ck.

dangtuan

Cung hỷ cung hỷ !!! Cái thằng Asukal thế mà cũng có ích cho dân học chữ giun dế như A. Dt và Ck. nhỉ. A nhớ cài thêm bộ IME của nó vào, sử dụng OS tiếng A mà chẳng khác gì OS tiếng Trung nguyên bản của nó.

Ck. hỏi A. DangTuan về vấn đề làm sao biết là trong quá trình UpROM thì phần ExtROM sẽ được đưa vào khi nào vì Ck. chưa tìm hiểu xem nó thế nào bao giờ :(
nhưng theo Ck. nghĩ thì phần Automatic chạy sau khi UpROM là để nó hoàn thành nốt các Applications mà người Cooked muốn tích hợp vào thôi, nếu có ExtROM thì như A nói, khi extract ra sẽ phải có file đó nữa.

anyway, mình cũng có thể kiểm tra bằng cách Unhide ExtROM ra và kiểm tra mà.

Còn việc của khoack98 thì có thể xem phần mềm nào bị "run time error", liệu có phải do ROM, hay do thiếu soft trong máy, hay do bản thân soft đó bị lỗi???

Ck.
Mình chỉ đơn giản hiểu là:
1. EXT_ROM là do nhà cung cấp PPC và dịch vụ bổ sung soft ware vào PPC (chạy trên nền windows mobile) để người sử dụng thuận tiện sử dụng theo tính năng máy và dịch vụ của họ (cũng được đưa vào PPC sau khi Up ROM vào đến màn hình TODAY), nếu đến TODAY và trước khi phần này chạy, chúng ta SR thì nó cũng không được cài vào Windows Mobile. (Windows Mobile vẫn hoạt động bình thường với những chức năng vốn có của nó)
2. Cái phần mà chạy sau khi Up ROM COOK Rom cũng sẽ không được hoạt động nếu chúng ta bỏ qua bằng cách SR trước 3s khi nó bắt đầu chạy (Windows Mobile vẫn hoạt động bình thường với những chức năng vốn có của nó, nếu nhà COOK rom không can thiệp sâu vào cấu trúc của nó)
Cả 2 cái mình nêu trên đây sẽ lại được cài vào PPC bình thường khi chúng ta HR lại và hoàn tất tất cả quá trình Up ROM theo hưỡng dẫn trên máy kể cả hoàn tất Autorun
Vì vậy mình tạm gọi cả 2 là EXT_ROM
3. Hiện nay mình đã làm được 1 cái file RUU_signed.nbh dùng cho MDA Vario II của mình, đã UP và chạy bình thường, đặc điểm của File RUU_signed.nbh này là khi Extract sẽ không thấy EXT_ROM.nb, nhưng khi up vào máy thì device infomations vẫn có Ext Rom version là 2.xx.xxx (chắc chắn 1 điều là trước khi up file nbh này, trên máy không có EXT_ROM cũng như cái EXT ROM version nào cả). Muốn đưa lên để CutKit cùng mọi người tham khảo cho vui thôi (nó không thể hay bằng tất cả những cái ROM đã có), nhưng ko up vào 4rum được, và thiết nghĩ chắc cũng chẳng cần thiết!
1 vài lĩnh hội như vậy, thực ra mình mới chỉ vọc PDA từ cuối tháng 3/2007, kinh nghiệm chưa có, lý thuyết cũng không nốt. Có điều gì ngây ngô mong mọi người thông cảm và tận tình chỉ giáo
Thanks!

nugift

Active Member
Mình chỉ đơn giản hiểu là:
1. EXT_ROM là do nhà cung cấp PPC và dịch vụ bổ sung soft ware vào PPC (chạy trên nền windows mobile) để người sử dụng thuận tiện sử dụng theo tính năng máy và dịch vụ của họ (cũng được đưa vào PPC sau khi Up ROM vào đến màn hình TODAY), nếu đến TODAY và trước khi phần này chạy, chúng ta SR thì nó cũng không được cài vào Windows Mobile. (Windows Mobile vẫn hoạt động bình thường với những chức năng vốn có của nó)

2. Cái phần mà chạy sau khi Up ROM COOK Rom cũng sẽ không được hoạt động nếu chúng ta bỏ qua bằng cách SR trước 3s khi nó bắt đầu chạy (Windows Mobile vẫn hoạt động bình thường với những chức năng vốn có của nó, nếu nhà COOK rom không can thiệp sâu vào cấu trúc của nó)
Cả 2 cái mình nêu trên đây sẽ lại được cài vào PPC bình thường khi chúng ta HR lại và hoàn tất tất cả quá trình Up ROM theo hưỡng dẫn trên máy kể cả hoàn tất Autorun...

1 vài lĩnh hội như vậy, thực ra mình mới chỉ vọc PDA từ cuối tháng 3/2007, kinh nghiệm chưa có, lý thuyết cũng không nốt. Có điều gì ngây ngô mong mọi người thông cảm và tận tình chỉ giáo
Thanks!

Cách hiểu của bạn dangtuan rất chính xác về ExtRom! :) Ngoài ra các ứng dụng trong ExtRom sẽ thay đổi theo từng Rom của nhà cung cấp. Chính vì thế ExtRom luôn luôn được giấu, ngay cả khi dùng Explorer cũng không thấy được. Chúng ta có thể unhide ExtRom này bằng tool để sử dụng nó như một storage (với khoảng 10Mb) cho việc cái đặt các ứng dụng khác.

nugift

Active Member
Thân gửi các bạn . Lỗi của các Cingular như vậy nè:
- Click vào Start thì tự động thoát ra màn hình ngoài
- Vào 1 program nào đó thì máy tự động close lại và thoát ra màn hình ngoài kể cà vô phần Message và Phone
Hiện tại mình kô biết máy bị gì nữa. Đã up lại Rom rồi . Nhưng chạy một hồi thì lại bị hiện tượng trên
Rất mong được sự giúp đỡ

Lỗi này mình cũng đã từng gặp qua! :( Bạn up rom WM6 nào rồi cũng vẫn bị như vậy. Một cách có thể khắc phục đến 99% là bạn đưa về lại một bản rom zin nào đó của WM5 (tốt nhất là Cingular). Nên chú ý thực hiện các bước hạ xuống WM5 đầy đủ như XDA hướng dẫn, link http://www.mrvanx.org/cms/index.php?option=com_content&task=view&id=41&Itemid=26 . Chúc thành công!

Status
Không mở trả lời sau này.