• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PROPHET - ROM WM6.0 (Old 2)

Status
Không mở trả lời sau này.

Wantoknow

@hoangan123: bác có thể gỡ bỏ từng phần mềm để kiểm tra, trường hợp mà bác đã gỡ bỏ toàn bộ mà hiện tượng đó không hết thì bác hãy up lại ROM và lần lượt cài từng phần mềm một rồi test thử xem!

@namnguyen1146: không sao đâu bác, bác cứ up đi, tui cũng đang xài G4 chưa unlock CID nè, mới xài em này được 2 hôm thôi :D, nhưng chắc chủ cũ cũng đã up tá lả rồi, giờ đến tui xài mà từ chiều tới giờ up lên up xuống chắc cũng đã được 10 phát rồi cũng nên :-? Bởi vì bản của bác Cloudyfa có đôi chỗ chưa được ưng ý lắm ví dụ như cái hình wellcomehead tui thấy hơi bị lem nhem và màu hơi bị tối nên thay lại cái hình Crossbow màu sáng và sắc nét hơn, thay lại cái bàn phím xẫm màu rất pro của bác PhamQuang và linh tinh mấy thứ nữa nên phải up đi up lại, vậy có sao đâu.

@All: Wantoknow tui thấy rằng, cộng đồng sử dụng Prophet có lẽ là đông nhất diễn đàn, bằng chứng là số bài tăng nhanh kinh khủng! Hơn nữa có nhiều member ở đây chắc cũng giống tui, sau khi test xong thấy ổn là vọc ROM rồi tinh chỉnh này nọ để có 1 bản ROM theo ý mình. Vậy nên chăng, các Mod và Man có thể cho phép và tham gia hỗ trợ cùng anh em thảo luận thêm về vấn đề cook ROM nữa được không! Tui hy vọng qua đó, ngoài việc làm tester các anh em chúng ta cũng có thể đóng góp những ý kiến bổ xung về kỹ thuật cook ROM để cùng nhau hoàn thiện những bộ ROM PROPHET.

Chỉnh sửa cuối:

namnguyen1146

Thanks Wantoknow nhiều,nhân tiện cho mình hỏi thêm,có phải mình dùng tool MA_upradge_noID.exe gi gi do (không nhớ chính xác nữa) de Up phai k,để nó bỏ qua bước check CID hả, hay la dung tools khác vậy.

a76vna

Chính xác đó bạn, còn PDAViet Temp thì bạn yên tâm, trước giờ mình dùng nó để up và test WM6. Ngon lành thì mình mới up lên cho các bạn sử dụng chứ ;)

IPL 2.15, SPL 2.20 là chính xác đó bạn ạ, nó chỉ nâng cấp SPL, không nâng cấp IPL đâu, chưa thấy máy nào IPL = SPL = 2.20 cả, bạn yên tâm nhé ;)
Nhưng tại sao mình đã làm Step1 cho các bạn mà bạn vẫn không dùng nhĩ, thật khó hiểu :-?

Vậy cho mình hỏi muốn nâng cấp cả IPL nữa thì dùng bản nào vậy?

Azumy

Vậy cho mình hỏi muốn nâng cấp cả IPL nữa thì dùng bản nào vậy?

theo mình bít thì không upgrade ipl đc, chỉ up đc spl thôi, tuy nhiên cũng con nhìu bất cập, khi up spl mà dùng các rom cứu hộ như aku2.2 thì hơi mệt , phải tách phần này ra. Tuy nhiên bi giờ đã có rom pdaviet temp giải quyết rồi đó

bobby

Vừa Up thành công bản Prophet CrossBow PDAViet 1.0 của PDAViet chúng ta sau khi up xong mới dùng thử được mấy tiếng nhưng cũng có vài nhân xét nhỏ các bác ạ:
- Bản ROM mới này cải thiện rõ rệt về âm thanh thoại so với các bản khác. Tiếng đàm thoại giờ trong và không bị nhiễu từ môi trường vào.
- Ram cao 30Mb( đã cài SPB vào Device Mobile)
- Có thêm nhiều ứng dụng cài sẵn vào ExtRom (rất tiện đỡ phải cài thêm)
- Vào Wifi nhanh, vào net bằng cap OK.
- Hình ảnh mịn tốt.
- Âm thanh có vẻ to hơn.
- Nhưng lúc khởi động có vẻ chậm hơn các bản khác
- Pin thì chưa dùng được lâu nên chưa bít

Tôi bổ sung thêm nhé:
Tôi thấy bản này rất nhanh hết pin. Tôi nghĩ những ai dùng một cách không Pro lắm thì nên up bản này. Còn nếu không thì up bản đầu tiên của Cloudyfa là chạy mượt và đỡ tốn pin nhất.
Nhưng còn một vấn đề là, tôi dùng các bản nảy đều không sử dụng được GPRS. Trước dùng WM5 vẫn sử dụng tốt, không biết sao nữa. Ai có thể giúp tôi được vụ GPRS này cái.Tôi dùng O2 NEO.

Cloudyfa

Banned
Tôi bổ sung thêm nhé:
Tôi thấy bản này rất nhanh hết pin. Tôi nghĩ những ai dùng một cách không Pro lắm thì nên up bản này. Còn nếu không thì up bản đầu tiên của Cloudyfa là chạy mượt và đỡ tốn pin nhất.
Nhưng còn một vấn đề là, tôi dùng các bản nảy đều không sử dụng được GPRS. Trước dùng WM5 vẫn sử dụng tốt, không biết sao nữa. Ai có thể giúp tôi được vụ GPRS này cái.Tôi dùng O2 NEO.
Vấn đề về pin đã có đề cập ở trên rồi bạn nhé. Bạn nên tắt IR đi thì sẽ khắc phục được!
Mình vẫn chưa hiểu ý của bạn lắm, chuyện pin hết nhanh hay lâu sao lại ảnh hưởng đến việc người dùng có "Pro" hay không nhĩ??? :-?

khoabonmat

Active Member
Tôi bổ sung thêm nhé:

Tôi dùng tốt mà bác.Bác vào setting->connection->network wiard->Chạy soft này (bác chọn Mobi,Vina or viettel) sau đó SR máy lại.Những bản sau này đều từ bản của thằng Thái nên có soft đó cũng hơi tiên dụng ,nhưng nó chưa đặt user name và password nên bác phải thêm vào cài đặt GPRS.

jupiterv

e thấy bản Prophet CrossBow PDAViet 1.0 về phần các soft được bác Cloudyfa cài mặc định vào Rom là rất good rùi :D , những phiên bản tiếp sau e có ý kiến là bác nên thay đổi đồ họa để trông Pro hơn :p . Thanks bác

Wantoknow

Thanks Wantoknow nhiều,nhân tiện cho mình hỏi thêm,có phải mình dùng tool MA_upradge_noID.exe gi gi do (không nhớ chính xác nữa) de Up phai k,để nó bỏ qua bước check CID hả, hay la dung tools khác vậy.

Đối với ROM WM5 thì ngoài công cụ như bác đã nói trên, người ta còn có thể sử dụng RUU_NoVID cho từng loại chip G3 và G4 riêng nữa bác à! Riêng với ROM WM5 có sử dụng giao diện Crossbow và ROM CrossBow thì người ta phải dùng bộ dụng cụ khác nhưng cũng nhằm mục đích bỏ qua check CID.

theo mình bít thì không upgrade ipl đc, chỉ up đc spl thôi, tuy nhiên cũng con nhìu bất cập, khi up spl mà dùng các rom cứu hộ như aku2.2 thì hơi mệt , phải tách phần này ra. Tuy nhiên bi giờ đã có rom pdaviet temp giải quyết rồi đó

Bổ sung thêm thông tin: Trong các thành phần của ROM gồm OS, GSM, ExtROM, IPL/SPL thì ngoại trừ IPL/SPL không thể downgrade được, các thành phần còn lại thì có thể. Nói rõ hơn là khi đã update IPL/SPL (dĩ nhiên là chỉ có SPL thôi) lên phiên bản cao hơn, thì không thể up ROM có phiên bản SPL thấp hơn được. Ví dụ:

- SPL của máy là 2.20.0000 thì chỉ có thể up ROM mà thành phần SPL=2.20.0000 trở lên, không thể up ROM với thành phần SPL=2.15.0000. Hoặc:

- SPL của máy là 3.08.0000 thì chỉ có thể up ROM với thành phần SPL=3.08.0000 trở lên, không thể up ROM với thành phần SPL=2.20.0000.

Do đó nên cân nhắc trước khi nâng cấp SPL nha. Tuy nhiên để có thể up ROM version thấp hơn thì ta phải loại bỏ IPL/SPL ra khỏi ROM. Trial Mod Cloudyfa đã lấy ROM cứu hộ AKU2.20 rồi lược bỏ các thành phần khác chỉ giữ lại OS và ExtROM (ExtROM đã được xóa trắng để được ~10MB free). Với bản ROM Prophet Temp này từ nay các bác cứ yên tâm sử dụng làm STEP1 để làm nền cho việc up ROM WM5 có giao diện Crossbow hoặc ROM WM6 Crossbow mà không làm thay đổi splash screen, radio (GSM) đã tồn tại trước đó, đồng thời còn giúp làm giảm thời gian up STEP1.

Vài thông tin trên, hy vọng các bác hiểu rõ hơn vấn đề :D

Chỉnh sửa cuối:

bobby

Vấn đề về pin đã có đề cập ở trên rồi bạn nhé. Bạn nên tắt IR đi thì sẽ khắc phục được!
Mình vẫn chưa hiểu ý của bạn lắm, chuyện pin hết nhanh hay lâu sao lại ảnh hưởng đến việc người dùng có "Pro" hay không nhĩ??? :-?

Mình theo dõi rất kỹ và sát sao chuyên mục này từ đâu. Cho nên mình đã rất chú ý việc hao pin. Ir của mình đương nhiên là phải tắt rồi. Mình đã có sự so sánh nhất định giữa các bản. Trước mình dùng bản Fix 3 được 3 hôm và bản đầu tiên của Cloudyfa được hơn 10 ngày, mình thấy bản Fix3 và bản mới nhất cực tốn pin. Đang thử dùng lại bản Fix2 xem thực hư thế nào.
Sở dĩ việc mình nói Pro là, Theo mình nghĩ, các bạn cook rom, thay đổi nhiều thứ trong đó (registry, cấu hình hệ thống, thêm một số phần mềm,...) cho nên không được chuẩn nữa, có khả năng xảy ra tranh chấp hệ thống dẫn đến hiện tượng tốn pin. Cho nên những người có máy tốt, pin tốt mà up rom xong không phải suy nghĩ việc cài phần mềm thì nên dùng mới nhất. Còn những người không ngại những vấn đề trên thì nên dùng bản cloudyfa đầu tiên.

tubua

Bác Cloudyfa thân mếm ! (hehe) Việc bản pdaviet1.0 thời gian mặc định của backlight chỉ là 10s , sau khi thay đổi thành 30s nhưng khi reset thì nó lại về 10s .Tôi đã chỉnh theo đúng hướng dẫn của Bác rồi nhưng khi "Shut Down" xong Nó vẫn quay lại mặc định 10s là sao vậy nhỉ? Mong Bác xem và kiểm tra lại giúp! Thank Bác nhiều!

jupiterv

bác Cloudyfa cho e hỏi sao trong Windows (pdaviet 1.0) ko có file XDADev_Batfix.exe, như vậy quá trình up rom của e có bi lỗi ko, thiếu file đó máy có mau hết pin ko???

Cloudyfa

Banned
Mình theo dõi rất kỹ và sát sao chuyên mục này từ đâu. Cho nên mình đã rất chú ý việc hao pin. Ir của mình đương nhiên là phải tắt rồi. Mình đã có sự so sánh nhất định giữa các bản. Trước mình dùng bản Fix 3 được 3 hôm và bản đầu tiên của Cloudyfa được hơn 10 ngày, mình thấy bản Fix3 và bản mới nhất cực tốn pin. Đang thử dùng lại bản Fix2 xem thực hư thế nào.
Sở dĩ việc mình nói Pro là, Theo mình nghĩ, các bạn cook rom, thay đổi nhiều thứ trong đó (registry, cấu hình hệ thống, thêm một số phần mềm,...) cho nên không được chuẩn nữa, có khả năng xảy ra tranh chấp hệ thống dẫn đến hiện tượng tốn pin. Cho nên những người có máy tốt, pin tốt mà up rom xong không phải suy nghĩ việc cài phần mềm thì nên dùng mới nhất. Còn những người không ngại những vấn đề trên thì nên dùng bản cloudyfa đầu tiên.
Bạn xem lại các soft và bạn sử dụng PPC thế nào, mình đang sử dụng và cảm thấy pin lâu, nhưng cũng có thể bản này tốn pin thật (theo bạn nói)
Việc ROM này so với ROM Cloudyfa thì đúng là có thay 1 số reg, nhưng hầu hết là fix lỗi và tăng hiệu suất của máy, còn phần mềm thêm vào, cũng là những phần mềm nhỏ, nhẹ, và cũng ở trạng thái không kích hoạt, chỉ có shortcut thôi, không chạy ngầm (trừ Tray Launch) thì sao mà tranh chấp hệ thống được nhỉ?
Và ai bảo bạn là bản ROM Cloudyfa là 1 bản ROM Clean hoàn toàn vậy? "Clean ROM" mình nói là mình không tích hợp ứng dụng chứ không phải là không thay đổi reg. Bạn thử xài các bản ROM fix hay ROM PDAViet mà xóa hết các shorcut đó đi thì có khác gì nào?
P/s: nói chung mỗi người 1 cách sử dụng và 1 cách nghĩ, bạn đừng nói chung mọi người như vậy!

Bác Cloudyfa thân mếm ! (hehe) Việc bản pdaviet1.0 thời gian mặc định của backlight chỉ là 10s , sau khi thay đổi thành 30s nhưng khi reset thì nó lại về 10s .Tôi đã chỉnh theo đúng hướng dẫn của Bác rồi nhưng khi "Shut Down" xong Nó vẫn quay lại mặc định 10s là sao vậy nhỉ? Mong Bác xem và kiểm tra lại giúp! Thank Bác nhiều!
Mình thử đi thử lại và vẫn ok, không bị như bạn. Chọn "Shut Down", rồi tap vào "Reset". Có lẽ phải chờ 1 ý kiến khách quan từ 1 bạn khác thôi ;)

bác Cloudyfa cho e hỏi sao trong Windows (pdaviet 1.0) ko có file XDADev_Batfix.exe, như vậy quá trình up rom của e có bi lỗi ko, thiếu file đó máy có mau hết pin ko???
Không sao đâu jupiterv ạ, up hoàn chỉnh đó, vì mình để file đó hidden mà ;) Không ảnh hưởng gì cả! Nhớ tắt IR để tiết kiệm pin xíu nha! ;)

Thân !!!

h2_viethoang

Bạn xem lại thế nào chứ. Mình chỉnh lại là 3 phút sau đó để 1 lúc rồi SR lại. Xem thì vẫn là 3 phút mà. Mình đã thử nhiều lần rồi.

Công nhận bản này ít tốn pin hơn những bản trước thật. Bravo Claudyfa... Mình cài lại 3 lần rồi. Thấy chạy ổn định. Chưa thấy lỗi nào đáng kể cả.

AnhChang1102

Prophet CrossBow PDAViet 1.0 đã tích hợp luôn bộ Font tiếng Việt chưa vậy Cloudyfa :| Sao tin nhắn gửi đến mình = TV không hiển thị TV nhở :-?

Wantoknow

@tubua: tui xin xác nhận sự khẳng định của Trial Mod Cloudyfa, đổi thời gian Turn Off Backlight xong, reset vẫn giữ nguyên sự thay đổi của mình, không trở về default=10s

@AnhChang1102: có đủ bộ font TV Unicode đó bạn: Arial, Tahoma, TimesNewRoman, Verdana

@Cloudyfa: bác có thể cho biết file phcanOverbmp.dll có nhiệm vụ gì không, thông cảm vì tui toàn làm mò nên không nhớ hết được, động đến chút là tự nhiên quên tịt :-??

Chỉnh sửa cuối:

hoangan123

HELP me!mình đang up Prophet_PV_Temp chạy đến 79% rồi mà mãi vẫn không thấy chạy nữa vậy phải làm gì nữa đây???giúp minh với.cuuuu

h2_viethoang

Cái Eten pack chưa bao gồm zoom sms hả bác. EM cài vào thấy có Phone Profiles nhưng khi nhận SMS nó vẫn bt không thấy hiển thị zoom sms.

anhbaba

Vấn đề chỉnh Backlight mặc định theo ý thích, mình thấy pm Batterystatus rất hay: chọn DeviceLock on Wakeup có phần chọn Backlight Fix for 10s-Bug: Bạn chọn 1-2 phút tuỳ thích thế là ok, SR sẽ được như ý. PM này có điểm hay là ở chỗ tự động khoá máy mỗi khi Backlight off, mở khoá thì Backlight vẫn mặc định như mình chọn.
Có điều là muốn khi nhấn power phải nhấp 2 lần thì mới off hẳn ( lần đầu là khoá máy, lần thứ nhì mới off thật).
Cho mình hỏi thêm Bác Cloudyfa: mình dùng Step 1 của Bác PQuang so với bảm Prophet_PV_Temp của bác thấy Rom không khác nhau (42,73Mb) chỉ khác phần Ram (31,5Mb so với 29,9Mb) như vậy khi up Prophet_PV_1.0 thì có khác biệt gì không? Mình dùng lại File Backup cũ (đã tạo ra khi up rom Step 1 của Bác Quang và Prophet_PV_1.0) thấy xài vẫn chưa có vấn đề gì. Theo như bác Cloudyfa nói thì khi up Step 1 bằng 2 bản khác nhau thì sẽ có những phần thừa phải không?

Status
Không mở trả lời sau này.