• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PROPHET - ROM WM6.0

Tuan1412

Điều này hoàn toàn phi lý !!!
Bạn nên nhớ 1 điều là 2 bản 4.0.0.0.1 và 4.0.0.0.2 hoàn toàn giống nhau phần OS, sử dụng cùng một Xip.
Bản 4.0.0.0.2 chủ yếu thay đổi một phần giao diện và thêm các ứng dụng mà thôi.
Bạn hãy Up 4.0.0.0.2 rồi hãy HR đàng hoàng xem sao? Chắc chắn nó sẽ hỗ trợ các phần mềm tốt.
WA2 rất ít khi "đụng" với ROM, bởi nó là phần mềm giao diện ngoài (phủ) mà thôi.
man quang ơi em test đi test lại rồi vẫn bị mà cài lên lúc đầu thì bình thường nhưng khi reset vài lần thì bắt đầu như thế máy báo :no service,em cài lên bản 4.0.0.0.1 thì lại rất bình thường mong man test lại xem sao,có khi nào nó đụng với các phần mềm có trong bản rom ấy o ạ
o biết có ai gặp phải tình trạng như của em o nữa

tomboy5885

Up rom 4.0.0.01

Tôi đã làm xong bước 1 theo hướng dẫn thì khi màn hình khởi động lại tới Align Screen thì chạy UpdateRom.bat của bản 4.0.0.1 thì chẳng thấy nó động tĩnh gì. Bây giờ phải làm sao? mong đc chỉ dẫn cụ thể. Thanks

Utxd

Tôi đã làm xong bước 1 theo hướng dẫn thì khi màn hình khởi động lại tới Align Screen thì chạy UpdateRom.bat của bản 4.0.0.1 thì chẳng thấy nó động tĩnh gì. Bây giờ phải làm sao? mong đc chỉ dẫn cụ thể. Thanks

Lưu ý: Cách uprom đã được Wantoknow hướng dẫn rất kỹ ở trang 1 rồi, chỉ cần thực hiện đúng các bước mà thôi. Những bài như trên sẽ bị Del mà không cần giải thích.

jupiterv

e mới cài bản 4.0.0.0.2, rom chạy tốt chưa thấy hiện tượng bất ổn gì xảy ra, ngoài việc những file Excel ko hiện Icon có chữ E của Excel, nhưng vẫn vào được. Ko biết đây là lỗi của bộ Ofice 2007 hay do quá trình up rom bị lỗi??
Thân!

tomboy5885

e mới cài bản 4.0.0.0.2, rom chạy tốt chưa thấy hiện tượng bất ổn gì xảy ra, ngoài việc những file Excel ko hiện Icon có chữ E của Excel, nhưng vẫn vào được. Ko biết đây là lỗi của bộ Ofice 2007 hay do quá trình up rom bị lỗi??
Thân!
Bạn cho tôi hỏi khi thực hiện bước 2 thì phải chờ bao lâu vì tôi đã nháy đúp vào chữ Upgrade_rom trong bản 4.0.0.0.2 và chờ mãi chăng thấy nó có biểu hiện gì. Up lần đầu thông cảm nhé (đã đọc kỹ trang 1 nhwng vẫn chua hiểu lắm)

jupiterv

Bạn cho tôi hỏi khi thực hiện bước 2 thì phải chờ bao lâu vì tôi đã nháy đúp vào chữ Upgrade_rom trong bản 4.0.0.0.2 và chờ mãi chăng thấy nó có biểu hiện gì. Up lần đầu thông cảm nhé (đã đọc kỹ trang 1 nhwng vẫn chua hiểu lắm)

Bạn có up Step 1 ko? Nếu bạn up bản 4.0.0.0.2 thì Step 1 bạn up bản PV_Temp (thời gian up của Step 1 là khoảng 10 phút). Sau đó bạn up tiếp Step 2 (thời gian khoảng 15 - 20 phút), khi đang up Step 2 bạn nên để ý những thông tin trên cửa sổ Dos xem nó có báo lỗi ko. Khuyến cáo là bạn nên để thư mục Rom ở ổ C:\. nếu rảnh thì dọn rác trên PC trước khi up
À mà đừng để bị cúp điện khi đang up nhé, ko là máy bạn có nguy cơ thành cái chặn giấy đấy!!!!
Good Luck

hah2005

Mình đã up lên bản 4.0.0.2 được 2 ngày, cài thêm SPB plus, Photocontac Pro, ETEN pack. Cảm nhận của tôi là bản này chạy tốt, chưa thấy các lỗi như các bạn gặp. Mình không sử dụng các chương trình Battery status và X-button. So sánh 2 bản 4.0.01.và 4.0.0.2 thì mình thích bản 4.0.0.1 hơn! (cảm giác thôi, bản 4.0.0.1 mình up không qua step 1, nhưng đến bản 4.0.0.2 thì phải up qua step 1). Các bản rom trước mình cũng hay gặp lỗi "ngủ" và phải "chọc" nó mới thức, nhưng từ khi mình bỏ 2 soft Battery status và X-button đi thì không gặp lại lỗi này nữa. Không biết có phải do đụng 1 trong 2 soft này không???

NhatNguyen

Mình đã up lên bản 4.0.0.2 được 2 ngày, cài thêm SPB plus, Photocontac Pro, ETEN pack. Cảm nhận của tôi là bản này chạy tốt, chưa thấy các lỗi như các bạn gặp. Mình không sử dụng các chương trình Battery status và X-button. So sánh 2 bản 4.0.01.và 4.0.0.2 thì mình thích bản 4.0.0.1 hơn! (cảm giác thôi, bản 4.0.0.1 mình up không qua step 1, nhưng đến bản 4.0.0.2 thì phải up qua step 1). Các bản rom trước mình cũng hay gặp lỗi "ngủ" và phải "chọc" nó mới thức, nhưng từ khi mình bỏ 2 soft Battery status và X-button đi thì không gặp lại lỗi này nữa. Không biết có phải do đụng 1 trong 2 soft này không???
Câu trả lời là hoàn toàn không các bạn àh!!!
Mình đã up và dùng được mấy ngày từ khi bản rom này công bố, mà mình chưa hề gặp bất cứ lỗi nào,duy chỉ có một cái là rom này dùng có vẻ chậm hơn các bản "tiền bối" của nó, duy chỉ có vậy thôi (chắc có lẽ lần này có thêm Core Play và một vài phần mềm mới như bộ Word 2007 và một vài lỗi phát sinh từ sự tinh chỉnh reg ..v ..v) , những lỗi mà mình thấy các bạn, các anh phản ánh trên 4r chúng ta là không hề có :-?, hay có thì chỉ là thiểu số
Cái chính là từ cách up rom và cách dùng của ta thôi
Đôi lời góp ý!!!!! :D thân :p

BinladenVN

Cái chính là từ cách up rom và cách dùng của ta thôi

Về cách dùng thì bin tui chỉ nghe goi bình thường, nhắn tin vu vơ thôi, còn cách up room thì tui đã theo dõi và làm theo hướng dẫn của mấy MOD từ hồ còn xài win 5.0 kìa, nên không sai dc đâu.

Nhưng mà lâu lâu máy vẫn ngủ :D

tomboy5885

Bạn có up Step 1 ko? Nếu bạn up bản 4.0.0.0.2 thì Step 1 bạn up bản PV_Temp (thời gian up của Step 1 là khoảng 10 phút). Sau đó bạn up tiếp Step 2 (thời gian khoảng 15 - 20 phút), khi đang up Step 2 bạn nên để ý những thông tin trên cửa sổ Dos xem nó có báo lỗi ko. Khuyến cáo là bạn nên để thư mục Rom ở ổ C:\. nếu rảnh thì dọn rác trên PC trước khi up
À mà đừng để bị cúp điện khi đang up nhé, ko là máy bạn có nguy cơ thành cái chặn giấy đấy!!!!
Good Luck
Tôi đã Up Step1 và đợi cho PPC khởi động lại rồi vào C\ nháy đúp vào Upgrade_rom nhưng nó chẳng có biểu gì của chạy File mặc dù chờ rất lâu(ko có cửa sổ Dos). Bây giờ muốn Up Step2 thì phải làm thế nào? Mầy mò cả đêm mà ko ra bực mình quá. Xin được trợ giúp

NhatNguyen

Tôi đã Up Step1 và đợi cho PPC khởi động lại rồi vào C\ nháy đúp vào Upgrade_rom nhưng nó chẳng có biểu gì của chạy File mặc dù chờ rất lâu(ko có cửa sổ Dos). Bây giờ muốn Up Step2 thì phải làm thế nào? Mầy mò cả đêm mà ko ra bực mình quá. Xin được trợ giúp
Chào Tomboy!!!
bạn cho mình biết tình trạng máy hiện giờ là như thế nào nhé!!!! và nếu có thể bạn cho mình biết các thông số sau thì mình mới có thể giúp bạn được nhé :
thông số IPL\SPL
thông số Flash chip: M-system hay là M-systems (trong mục setting\system trong mục device information đó)
nếu như bạn đã up step 1 thành công thì theo cách mình hiểu thì không thể nào chết máy đâu bạn nhé, bạn cứ yên tâm :p
thân!!!!

dao_khang

Hôm qua em đã uprom lên con Neo của em G4 và với PV1.1 mọi thứ cài ra đều ổn cả.nhưng cho em hỏi là tại sao em copy cái file pim cũ của em đè lên cái file pim trong máy lại không thể nào mở nổi contacts.từ tối qua đến h em vẫn chữa mò ra cách để sửa nó như thế nào.Mong các bác giúp đỡ.

NhatNguyen

Hôm qua em đã uprom lên con Neo của em G4 và với PV1.1 mọi thứ cài ra đều ổn cả.nhưng cho em hỏi là tại sao em copy cái file pim cũ của em đè lên cái file pim trong máy lại không thể nào mở nổi contacts.từ tối qua đến h em vẫn chữa mò ra cách để sửa nó như thế nào.Mong các bác giúp đỡ.
hi!!!
bạn dùng phần mềm PIM Backup tải ở ĐÂY bạn nhé, sau đó bạn SR lại và vào contact xem được không nhé, còn nếu không được thì HR lại cho mình, OKI liền cho coi :p
thân!!! :D

anhmt

Bản rom PDA viet 1.0 có chương trình New Menu For WM5, mình thấy nó rất hay, nhưng sang các bản rom 1.1 và 4.0.1, 4.0.2 thì đã bỏ chương trình này rồi, bác nào có chương trình này thì cho mình 1 bản nhé, hoặc chương trình tương tự cũng được, để mình cài vào Ex, dùng cho tiện

Chỉnh sửa cuối:

tomboy5885

Chào Tomboy!!!
bạn cho mình biết tình trạng máy hiện giờ là như thế nào nhé!!!! và nếu có thể bạn cho mình biết các thông số sau thì mình mới có thể giúp bạn được nhé :
thông số IPL\SPL
thông số Flash chip: M-system hay là M-systems (trong mục setting\system trong mục device information đó)
nếu như bạn đã up step 1 thành công thì theo cách mình hiểu thì không thể nào chết máy đâu bạn nhé, bạn cứ yên tâm :p
thân!!!!

Máy của tôi là chip G3 vì IPL/SPL có dạng x.xx.0000 (ko có số 1)
Flash chip M-Systems
Up Step1 xong máy vẫn sdụng Bthường.Chỉ có điều là khi máy khởi động đến Align Screen tôi Up Step2 bằng Upgrade_Rom trong C:\Prophet_4.0.0.0.2_PV chứ ko co UpdateRom.bat như trong hướng dẫn. Tôi Hard Reret lại và chạy Upgrade_Rom trong P_4.0.0.0.1 cũng không thấy chạy. Mong đc hướng dẫn cụ thể. (Trình độ còi mong thông cảm)

jam1984

Mình đang sử dụng bản PDAmobiz fix 2 của bác Pham Quang, nhưng ko hiểu sao mỉnh ko sử dụng wifi dc , bản rom gốc của máy thì mình sử dụng dc , có cách nào khắc phục ko.Và mình rất thích cài Noviiremote nhưng sử dụng dc vài lần thì ko cách nào mình vô dc chương trình, nó chỉ lảm cho mản hinh của minh chuỷen sang nằm ngang,phải remove rồi cài lại sử dụng.Cảm ơn các bro

NhatNguyen

Máy của tôi là chip G3 vì IPL/SPL có dạng x.xx.0000 (ko có số 1)
Flash chip M-Systems
Up Step1 xong máy vẫn sdụng Bthường.Chỉ có điều là khi máy khởi động đến Align Screen tôi Up Step2 bằng Upgrade_Rom trong C:\Prophet_4.0.0.0.2_PV chứ ko co UpdateRom.bat như trong hướng dẫn. Tôi Hard Reret lại và chạy Upgrade_Rom trong P_4.0.0.0.1 cũng không thấy chạy. Mong đc hướng dẫn cụ thể. (Trình độ còi mong thông cảm)
Hiii!!
file Upgrade_rom mà bạn click vào cũng chính là file Upgrade_rom.bat đó bạn, quá trình này bạn hoàn toàn làm đúng,cái ở đây là ở step 1 bạn dùng bản rom gì, bạn nên nhớ máy bạn là G3 nên ở bước này file rom bạn cần up có tên là ROMUpdateUtility_NV_G3 (nên nhớ chỉ dành cho G3) nếu bạn nhấp vào G4 có lẽ lỗi tại đây, bạn làm lại theo đúng trình tự,sau khi hoàn thành Step1 cứ đễ máy ở chế độ cắm USB rồi tiếp các bước còn lại.
vậy nhé bạn :p !!!!
Bổ sung:: việc up rom không cần phải nôn nóng làm gì, việc nhầm lẫn ở G3 với G4 dễ dẫn đến Die máy, bạn hãy bình tĩnh xem kỹ các bài viết về Up rom trong 4r này rồi mới quyết định up nhé !!!
mình chúc bạn thành công!!! =D>

Chỉnh sửa cuối:

anhmt

Mình đang sử dụng bản PDAmobiz fix 2 của bác Pham Quang, nhưng ko hiểu sao mỉnh ko sử dụng wifi dc , bản rom gốc của máy thì mình sử dụng dc , có cách nào khắc phục ko.Và mình rất thích cài Noviiremote nhưng sử dụng dc vài lần thì ko cách nào mình vô dc chương trình, nó chỉ lảm cho mản hinh của minh chuỷen sang nằm ngang,phải remove rồi cài lại sử dụng.Cảm ơn các bro

Mình cũng đã từng sử dụng bản đó rồi bạn, nhưng mình không bị lỗi như bạn gặp phải, wfi chạy rất tốt, mình nghĩ bạn nên HR lại và sử dụng WF xem, có lẽ là bị đụng phần mềm đó.

NhatNguyen

chào bạn !!!!
theo mình biết thì phần mềm Novii Remote (dùng để điều khiển Tivi thay Remote ) này thông qua cổng hồng ngoại chứ làm gì có thông qua Wifi hả bạn:-/
vấn đề bạn gặp phải chắc có lẽ là ở phần creat cobase thì phải, giải quyết như thế này:
Nếu bạn muốn tạo mới 1 Codebase cho riêng mình thì bạn phải có Remote của Device mà bạn muốn dạy cho PPC học.
1- Nhấn Menu - Option - Add New Device. Chọn Create New Codebase and learn it
2- Chọn nr-skin-metalic (default) - Next - Chọn loại Device bạn sẽ điều khiển - Next - Next - Đặt tên cho Device - Finish
3- Khi Finish bạn sẽ thấy các nút chưa Learn màu xám đen, nhấn Menu - Option - Setup - Chọn Relearn - Start Learning (Singgle mode)
4- Bây giờ bắt đầu cho Novii học được rồi đó. Ví dụ nhấn On - Bạn kê Remote của Device vào đầu Ir của PPC và nhấn nút tương ứng. Khi Novii nhận được tín hiệu thì sẽ phát ra 1 âm báo thành công đồng thời nút đó sẽ đổi màu. Tương tự bạn cho các nút khác cũng học như vậy.
5- Sau khi voọc nát Novii bạn sẽ thấy nhiều cái hay lắm, 1 Codebase bạn có thể làm được 4 loại thiết bị trở lên (1 Tab có thể làm được 2 Device khác nhau tuỳ mức độ ít hay nhiều nút bấm của Remote)
Adv : Novii hay ở chỗ bạn có thể thêm hoặc bớt hay Move các nút và cho phép đổi tên các nút cho phù hợp với loại thiết bị bạn sẽ điều khiển. Do đó bạn sẽ tạo được Codebase độc đáo (không đụng hàng) với bất kỳ ai. Sau khi tạo xong, để đề phòng trường hợp HardReset sẽ mất các Codebase đó bạn nên copy Codebase ra chỗ khác.
Hy vọng bạn sẽ thành công, thân:p

jam1984

thanks nhatnguyen9697: mình hiểu xài Noviiremote thì wa cổng hồng ngoại rồi , nhưng mỉnh ko hiểu sao khi cài xong thì chạy ngon lảnh, dc 1 vài lần thì ko thể nảo vô dc Novii nữa , màn hỉnh chỉ chuyển sang nằm ngang thôi
Còn vấn đề wifi có thể chỉnh sửa regedit dc kô? mình ngại HR lại máy quá.Mình chạy bản nảy khá ổn định, nhưng chỉ kẹt mỗi cái wifi và Novii thôi