• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PROPHET - ROM WM6.0

pqhiep1

Tôi dùng luôn CT Inesoft trên card cũ, tạo sort cut là ngon ngay, nhưng rõ ràng là không tài nào mở được contact classic ( cõ lẽ là lỗi chăng ) vì nếu không dùng tool thì vần phải cho ra một danh sách trắng chứ ????
Dù sao vẫn biết vậy đã, bây giờ phải cài thêm ứng dụng để còn xài, các UD có sẵn trên card không cần cài cũng tốn kếmthì phải đăng ký lại......cũng tốn kém TG ra trò...=))

Tôi kiểm tra thi thấy một lỗi nưa là không sync được với outloook của PC, trên màn hình PC báo là kh đủ bộ nhớ của PPC ( thế mới lạ, vì chưa có gì, chưa chạy ct nào cả)nó yêu cầu đóng hết ct hay RS máy, minh làm rồi vẫn vậy, làm sao sync được phone book bây giờ ???? xin hỏi

theduc

Các bạn cho mình hỏi ?
Mình dang xài Dpod 818 Pro ,
Rom version : 10.2.0.8 WWE
Rom date : 2/03/07
Radio : 02.47.21
Protocol : 4.1.13.24
Nay mình muốn up lên bản Rom 4.0.0 , mình có thể bỏ qua bước Step 1 không ?
Xin cảm ơn

tubua

Các bạn cho mình hỏi ?
Xin cảm ơn
Chào Bác ! Việc Bác up Rom PV 4.0.0.1 được mà ko qua bước Step 1 là may thôi,vì xác suất thành công khi bỏ qua step 1 là ko nhiều. Và Up bỏ qua bước Step 1 có thành công đi nữa thì cũng ko đc ổn định lắm đâu. Tốt nhất là Bạn nên up Rom theo thứ tự mới Ok dc. CHúc vui!

NhatNguyen

Các bạn cho mình hỏi ?
Xin cảm ơn

Chào Bác ! Việc Bác up Rom PV 4.0.0.1 được mà ko qua bước Step 1 là may thôi,vì xác suất thành công khi bỏ qua step 1 là ko nhiều. Và Up bỏ qua bước Step 1 có thành công đi nữa thì cũng ko đc ổn định lắm đâu. Tốt nhất là Bạn nên up Rom theo thứ tự mới Ok dc. CHúc vui!
chào theduc bản rom của bạn là PV ver 1.1 đây cũng là bản hiện mình đang dùng không có gì ngoài từ GOOD!!!
bản rom pv 4.0 không có thay đổi gì nhiều so với bản hiện tại đâu bạn bạn cứ yên tâm dùng nhé từ từ ra bản mới rồi u luôn bạn àh!!!
hihi đó cũng là đôi lời góp ý của mình thôi nhé!!!
tubua thân!! sao bạn biết là việc up rom khônng qua step 1 mặc dù hoàn thành nhưng không ổn định?? mình đã up bản rom này không qua step 1 nè :p hiện giờ sài tuyệt có sao đâu nè chẳng qua bản rom step 1 là bản rom clean thôi (trong khi bản mặc định của máy khi mới mua sau khi HR thì có khác gì đâu nè)
@All: mình ủng hộ phương pháp mới của việc up rom này!!! Have Fun for All!!!
:p=D>

thanhsu73

Có lẽ bạn đã nhầm lẫn về chức năng của 2 phần mềm này, Tray Launch là để tạo shortcut dưới tray giúp bạn tiện lợi khi sử dụng. Còn Startup Manager là thực chất giúp các bạn quản lý nhanh mục Start Up của máy, hỗ trợ restore và add các ứng dụng muốn tự động chạy mỗi khi máy được reset. Ko soft nào đảm đượng việc của soft nào thì làm sao mà "hơi dư thừa" ?
Đã có bài hướng dẫn rất chi tiết của Tom về việc chỉnh sửa ROM, bạn nên vào đây tham khảo: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=7788

Thanks Cloudyfa cuối cùng thì mình củng xóa được tray và reg ra khỏi rom và đổi được cái bàn phím up lại rom và đang sử dụng chưa phát hiện lỗi nào do mình xóa 2 soft này cả.

Shooter

Dòng prophet ko khó tính đến mức fải tháo thẻ và sim ra đâu bạn. Cứ yên tâm mà up thôi.

Tuy ngay cả Man PhamQuang cũng đã khẳng định điều này, nhưng tôi vẫn thấy tháo Sim và Storage card là cần thiết, nhất là đối với amateur như tôi để đảm bảo điều kiện up rom trong trạng thái giống như nhà sản xuất cài đặt OS Rom khi xuất xưởng, có bao giờ để sẵn Sim và SCard trong device đâu?:D. và có bao giờ xảy ra tình trạng có "xác suất" thành công đâu?:D Có thể RUU trong lúc verifying and acquiring information from device trước khi up mà lôi hai thằng này vào làm lộn xộn quá trình up ngoài ý muốn (tôi đoán mò vậy). Vả lại, tháo Sim và SCard ra còn nhanh và khỏe hơn là up lại Step1 hoặc Temp cho chắc ăn.
Tôi đã thử up lại lần thứ hai trực tiếp từ PV 4.0 và cũng vẫn thành công, chưa gặp "xác suất".
Ngoài ra, việc PC phải ổn định không có applications chạy ngầm, tắt chế độ Stanby và Hibernate, ngắt các kết nối khác, device phải được Clear storage ngay lúc còn cắm cable sync và để yên ở Align screen vẫn thật sự cần thiết để không gặp "xác suất"!
Thân mến,

Chỉnh sửa cuối:

NhatNguyen

Minh đang dung O2 NEO bản room wm2005, sau khi nghe mọi người bàn luận về upgrade room wm6.0, mình rất muốn thử xem thế nào, tuy nhiên mình gặp phải khó khăn khi download các file của bước step1 và step 2, nguyên do máy của công ty mình nối mạng lan nên admin có dùng chương trình chặn các kết nối download file trực tiếp xuống máy,hiện nay chỉ download file được từ trang web www.4share.com mà thôi,các trang khác không được.
các bạn thành viên của forum nào có lòng hảo tâm upload các file cua step1 và step 2 lên trang web www.4share.com nhé để cho những người như mình hưởng được cái thú khám phá up room như các thành viên.
cám ơn ban quản trị cũng như các thành viên của diễn đàn

Moc thân!!!
Đúng như lời mình đã hứa với bạn mình up cho bạn link tải bản rom pv 1.1 mà bạn mong muốn nè !!!
thưởng thức bản rom này bạn nhé :p
http://www.sendspace.com/file/87cfsq
Have fun!!!!

ngohuynhnguyen

Help!

Thực sự thì cháu không muốn làm loãng chủ đề này của mấy chú, nhưng do máy cháu thuộc dòng nào, cháu cũng cài ROM trong đay nên mạo muội pót cái lỗi cháu cài hoài không được. Cháu đã đọc kĩ hướng dẫn và làm theo nhưng tình hình là thử cả chục lần (không nói quá) nhưng đều không được.

File ảnh là lỗi cháu nhận được
Các cách đã thử:
- Kết nối PC-PPC
- Chạy, cài (Prophet_PV_Temp) Rom đệm (thành công)
- Máy khởi động lại, tới màn hình tap screen, không nhấn gì, chạy tiếp upgrade ROM: Upgrade_ROM.BAT
- Bị báo lỗi bit MS-DOS Subsystem (cho chọn close và ignore, chọn cái nào thì cũng chạy được, Clear Rom cũ (ok), Copy Rom (ok), Write Rom (false - hình lỗi)

Dù đã vào settings check lại máy hiện thị là systems (đã unlock) nhưng vẫn thử unlock thêm lần nữa
- Unlock CID (ok không lỗi nào)
- Làm lại #1 và nhận kết quả y chang

Hỏi 1 vài người thì nói khi cài Rom đệm xong, phải chuyển máy bền Bootscreen (3 màu) mới update ROM được, làm theo, tức là các bước:
- Kết nối PC-PPC
- Máy khởi động lại, tới màn hình tap screen, không nhấn gì
- Reset trở lại boot screen
- chạy tiếp upgrade ROM: Upgrade_ROM.BAT
- Bị báo lỗi không tìm thấy thiết bị (người đó có nói lúc nào xem như PPC là 1 USB bình thường và chạy file .bat đơn thuần là copy file sang, nhưng nó báo nổi no device found) -> không chạy được (máy PC check trong device manage thấy PPC - tức là dây cắm hoạt động tốt)

Đã thử #3 cách trên, thử đi thử lại chục lần nhưng không được. Thử với 2 bản rom là PDAVIET 1.1Prophet_4.0.0.0.1_PV

-------------
Nói chung bài viết này mong nhận được sự giúp đỡ của các chú các bác, cháu cám ơn nhiều

pqhiep1

Hôm qua tớ bỏ cả tối để làm rồi, OK Buóc 1 xong phải HR lại may
Bước hai cứ là bình thường tại màn hình today, không când quan tâm đến PPC, chờ cho màn hình DOS báo hoàn thành thì HR lại... OK và chơi trò khám phá. đấy là nhờ công của mấy cao thủ trên diễn đàn đấy.

Tôi kiểm tra thi thấy một lỗi nưa là không sync được với outloook của PC, trên màn hình PC báo là kh đủ bộ nhớ của PPC ( thế mới lạ, vì chưa có gì, chưa chạy ct nào cả)nó yêu cầu đóng hết ct hay RS máy, minh làm rồi vẫn vậy, làm sao sync được phone book bây giờ ???? xin hỏi
.
Bí quá, tôi HR lại máy, và mọi chuyện trở nên tốt đẹp, phone book OK, Sync cũng OK.... Lạ thật

Last edited by a moderator:

traitimbuiduong

Mình up ROM Prophet_4.0.0.0.1_PV bình thường mà.Dùng rất tốt chưa thấy lỗi.Mình thấy đây là ROM ổn định nhất từ trước ới giò

AnhChang1102

@ngohuynhnguyen: Theo như trong hình là báo bạn UP rom thành công rồi còn gì :| Chỉ việc Hardreset để hoàn thành nữa thôi :-? Sau đó bạn vào Device để xem thông số Rom đúng chưa :-?

ngohuynhnguyen

Hôm qua tớ bỏ cả tối để làm rồi, OK Buóc 1 xong phải HR lại may
Bước hai cứ là bình thường tại màn hình today, không când quan tâm đến PPC, chờ cho màn hình DOS báo hoàn thành thì HR lại... OK và chơi trò khám phá. đấy là nhờ công của mấy cao thủ trên diễn đàn đấy.
không biết phải bro nói mình hông, nhưng tình hình là sau stept1 (cài rom đệm) đã thử HR trước, sau đó mới update rom, vẫn lỗi vậy
@ngohuynhnguyen: Theo như trong hình là báo bạn UP rom thành công rồi còn gì :| Chỉ việc Hardreset để hoàn thành nữa thôi :-? Sau đó bạn vào Device để xem thông số Rom đúng chưa :-?

không, thông báo chúc mừng đó có mở ngoặc mà (nếu không tìm thấy lỗi gì thì mới thành công) có lỗi, dòng gạch trắng ấy

------------
Một lần nữa, mong nhận được sự giúp đỡ

Shooter

Hỏi 1 vài người thì nói khi cài Rom đệm xong, phải chuyển máy bền Bootscreen (3 màu) mới update ROM được, làm theo, tức là các bước:
- Kết nối PC-PPC
- Máy khởi động lại, tới màn hình tap screen, không nhấn gì
- Reset trở lại boot screen
- chạy tiếp upgrade ROM: Upgrade_ROM.BAT
- Bị báo lỗi không tìm thấy thiết bị (người đó có nói lúc nào xem như PPC là 1 USB bình thường và chạy file .bat đơn thuần là copy file sang, nhưng nó báo nổi no device found) -> không chạy được (máy PC check trong device manage thấy PPC - tức là dây cắm hoạt động tốt)

Người nào chỉ vậy là sai rồi ngohuynhnguyen ạ,:-?? bootloader (3 màu) chỉ xài cho step1 thôi, lúc đó PPC và PC kết nối trực tiếp qua cổng USB, không dùng MS ActiveSync.
Up step2 chạy file *.bat trong cửa sổ DOS của WinXP, muốn nhận ra OS của PPC qua MS ActiveSync của cả hai (PPC và PC) để kết nối thì PPC phải ở Align screen (MS Windows Mobile đã chạy) hoặc vào tới Today chứ chuyển về Bootloader lại thì sync không nhận ra OS của PPC (chưa nạp) thì đâu có up được!
Trường hợp của cháu luôn bị lỗi ở step2, chú nghĩ cháu đang dùng MS ActiveSync 4.2 phải không? Nếu đúng thì tải 4.5 rồi up lại theo hướng dẫn ở trang 1.
Nếu không, tải Rom WM5 gốc NoVendorID hoặc AKU 2.20 xuống, up (down) lại nó để chắc ăn, rồi up tiếp step1 , step2 hoặc các Rom mới nhất của Cloudyfa như PV_1.0 (ổn định nhất), Pv_4.0 (ngon nhất);;)
Chúc thành công!!!

Boykinhdi

Bạn nên đọc kĩ lại bài hướng dẫn ở trang 1 rồi hãy tiếp tục uprom.Mình cũng nghĩ như chú shooter là bạn dùng bản AS không phải là 4.5.Cố lên.Chúc bạn thành công.

ngohuynhnguyen

Người nào chỉ vậy là sai rồi ngohuynhnguyen ạ,:-?? bootloader (3 màu) chỉ xài cho step1 thôi, lúc đó PPC và PC kết nối trực tiếp qua cổng USB, không dùng MS ActiveSync.
Up step2 chạy file *.bat trong cửa sổ DOS của WinXP, muốn nhận ra OS của PPC qua MS ActiveSync của cả hai (PPC và PC) để kết nối thì PPC phải ở Align screen (MS Windows Mobile đã chạy) hoặc vào tới Today chứ chuyển về Bootloader lại thì sync không nhận ra OS của PPC (chưa nạp) thì đâu có up được!
Trường hợp của cháu luôn bị lỗi ở step2, chú nghĩ cháu đang dùng MS ActiveSync 4.2 phải không? Nếu đúng thì tải 4.5 rồi up lại theo hướng dẫn ở trang 1.
Nếu không, tải Rom WM5 gốc NoVendorID hoặc AKU 2.20 xuống, up (down) lại nó để chắc ăn, rồi up tiếp step1 , step2 hoặc các Rom mới nhất của Cloudyfa như PV_1.0 (ổn định nhất), Pv_4.0 (ngon nhất);;)
Chúc thành công!!!

Bạn nên đọc kĩ lại bài hướng dẫn ở trang 1 rồi hãy tiếp tục uprom.Mình cũng nghĩ như chú shooter là bạn dùng bản AS không phải là 4.5.Cố lên.Chúc bạn thành công.

@shooter: cháu cám ơn chú nhiều lắm, thực ra thì có người chịu chỉ người mới biết dùng PPC như cháu là quý lắm rồi chú :D thực ra cháu thấy người đó cũng giỏi lắm mới 16 tuổi mà rành PPC hơn cháu quá trời :( cháu cám ơn chú, và cám ơn người đó ở đây luôn (longexec)

@Boykinhdi: thực ra thì đến lúc này mình có thể khẳng định lại 1 điều là mình không làm sai :p, thực ra là đúng 100%, cả bản Activesync cũng là 4.5 có luôn chữ Final :p nhưng không hiểu sao, máy mình đang ngồi (máy PC của mình) thì lúc chạy file Upgrade_ROM toàn bị báo 16 Bit MS-DOS lỗi gì đấy, chắc là hệ thống, dẫn tới là nó không copy được file rom -> không thể write được (bây giờ cài xòng mình mới hiểu tại sao). Hiện tại thì mình cài được rồi, qua máy thằng em, chạy P3, yếu hơn máy mình nhiều, thế mà nó lại chịu :O thiệt cũng không hiểu tại sao, PPC kén ngộ quá :|, cám ơn bro nhiều ha, giờ mình thành công rồi đó :p

@shooter: một lần nữa cháu cám ơn chú nhiều lắm :)

megia007

Thanks Cloudyfa cuối cùng thì mình củng xóa được tray và reg ra khỏi rom và đổi được cái bàn phím up lại rom và đang sử dụng chưa phát hiện lỗi nào do mình xóa 2 soft này cả.
Bạn có thể chia sẻ cách làm không?
@ Cloudyfa ơi, bạn có thể chỉ cho mình cách gỡ các chương trình như WM5 storage và bỏ cái biểu tượng rotate screen ở khay hệ thống (hay ít nhất là không cho chạy mặc định ở khay hệ thống) mình ít khi xài mấy phần mềm này (cá nhân thôi ;;)). Theo mình trong bản ROM sắp đến nếu được bạn chỉ để những App mặc định thôi còn những app cài thêm thì có thể để ext ROM để nếu cần cò thể Remove được. Xin lỗi bạn nếu mình góp ý không xác đáng vì mình cũng chưa hiểu lắm về quy trình cook ROM.
Thân mến.

NhatNguyen

Bạn có thể chia sẻ cách làm không?
@ Cloudyfa ơi, bạn có thể chỉ cho mình cách gỡ các chương trình như WM5 storage và bỏ cái biểu tượng rotate screen ở khay hệ thống (hay ít nhất là không cho chạy mặc định ở khay hệ thống) mình ít khi xài mấy phần mềm này (cá nhân thôi ;;)). Theo mình trong bản ROM sắp đến nếu được bạn chỉ để những App mặc định thôi còn những app cài thêm thì có thể để ext ROM để nếu cần cò thể Remove được. Xin lỗi bạn nếu mình góp ý không xác đáng vì mình cũng chưa hiểu lắm về quy trình cook ROM.
Thân mến.

megia007 thân!!!
phần mềm bạn cần đây nè!!! rất hữu ích và tiện dụng nhé SKtools bạn down về cài vào PPC thưởng thức nhé !!!
còn đây là vừng bạn nhé!!!
thân!!! :p

megia007

megia007 thân!!!
phần mềm bạn cần đây nè!!! rất hữu ích và tiện dụng nhé SKtools bạn down về cài vào PPC thưởng thức nhé !!!
còn đây là vừng bạn nhé!!!
thân!!! :p
Phần mềm này có thể gỡ được không bạn hay chỉ tắt các link startup. Bạn có thể hướng dẫn sơ bộ được không? Thanks a lot.
Thân mến

NhatNguyen

Phần mềm này có thể gỡ được không bạn hay chỉ tắt các link startup. Bạn có thể hướng dẫn sơ bộ được không? Thanks a lot.
Thân mến
phần mềm này có thể gỡ sạch các ứng dựng trên today lẫn hệ thống bạn cứ yên tâm về mức độ tiêu hủy của nó nhé hihi!!!
sau khi cài bạn vào phần mềm về chọn all ở thư mục view bạn chọn all nhé bạn vào phần today plugins sau đó thì tự nhiên mà xóa mà gỡ nhé!!!
nếu thấy bài viết có ích thì sao ko thank mình một tiếng hở megia007!!
thân!!