• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC UNIVERSAL - ROM WM6.0

banhbaonong

Sao mình cài một đống soft vào rồi mà vào setting/System/Remove Program lại thấy trống trơn nhỉ? Có ai gặp lỗi này không?

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Sao mình cài một đống soft vào rồi mà vào setting/System/Remove Program lại thấy trống trơn nhỉ? Có ai gặp lỗi này không?

ngày trước dùng atom cũng đã bị tình trạng như bạn chẳng thể nào giải thích nổi đành HS lại rồi cài lại từ đầu. Hix...

PhamQuang

Manager

Nếu không nhầm Banhbaonong đã chạy CAB Enablerapi.CAB ở đâu đó.
CAB này có chức năng "mật" sẽ ko hiển thị danh sách các soft cài vào đâu.
Có cách để thấy danh sách soft đã cài vào là:
- Kết nối máy với PC.
- Vào MS Active >>> Tools >>> Add/Remove Programs chắc chắn sẽ thấy. :D

banhbaonong

Đúng là em đã dùng Enablerapi.CAB để thay đổi BootImage nhưng không ngờ cái này lại gây ra lỗi này vì từ trước đến giờ em không bị. Thế không có cách nào để nó hiển thị list chương trình trực tiếp trên PPC nữa hả anh? Hay có cách nào để thay đổi BootImage mà không cần đến Enablerapi.CAB. Anh giúp em với nhé, bản ROM 08 này em rất thích. Tốc độ rất tuyệt dù đã cài nhiều soft

PhamQuang

Manager
Đúng là em đã dùng Enablerapi.CAB để thay đổi BootImage nhưng không ngờ cái này lại gây ra lỗi này vì từ trước đến giờ em không bị. Thế không có cách nào để nó hiển thị list chương trình trực tiếp trên PPC nữa hả anh? Hay có cách nào để thay đổi BootImage mà không cần đến Enablerapi.CAB. Anh giúp em với nhé, bản ROM 08 này em rất thích. Tốc độ rất tuyệt dù đã cài nhiều soft

Cái list đó có gì quan trọng đâu bạn ơi. Nó hide đi, máy ko cho hiển thị để tránh xóa thôi mà, nhưng thực tế không ảnh hưởng gì tới các soft cả.
Để thay list soft làm cách như trên mình nói vẫn OK kia mà.

BootImage thay đổi 1 lần rồi Up lại ROM là OK thôi mà, lần sau đâu cần thay đổi nữa?

redlion

Cám ơn về các bảm rom hay và đẹp. Thực ra có rất nhiều loại máy (mới và cũ) chính vì vậy có quá nhiều vấn đề, chưa kể trong quá trình Up Rom đôi lúc không được ổn mà thôi. Tôi đã up tất cả các bản Rom Của Anh Quang và cài thử rất nhiều Soft vẩn chạy tốt.
Nhưng có điều xin chỉ giúp, Tôi thường thay đổi các File âm thanh Trong Windows Ví dụ như tiếng nút bấm vv.. nhưng từ bản 06 đến 08 không thể thay đổi được Xin chỉ giúp

PhamQuang

Manager
Cám ơn về các bảm rom hay và đẹp. Thực ra có rất nhiều loại máy (mới và cũ) chính vì vậy có quá nhiều vấn đề, chưa kể trong quá trình Up Rom đôi lúc không được ổn mà thôi. Tôi đã up tất cả các bản Rom Của Anh Quang và cài thử rất nhiều Soft vẩn chạy tốt.
Nhưng có điều xin chỉ giúp, Tôi thường thay đổi các File âm thanh Trong Windows Ví dụ như tiếng nút bấm vv.. nhưng từ bản 06 đến 08 không thể thay đổi được Xin chỉ giúp

Tiếng âm thanh "tách tách..." khi nhấn vào Start Menu phải không bạn? :D
Đó là hệ thống âm thanh của WM5.0 đưa sang. Nghe thì hay nhưng nó là nguyên nhân gây chậm WM6.0 rất đáng kể đó. :D
Thống kế, làm chậm tốc độ máy khoảng 25-30%.

banhbaonong

Bản 07,08 khi up lại ROM thì BootImage trở về hình O2 như nguyên gốc mà anh, không giống như các bản trước. Nhưng mà em đã tìm ra cách rồi.Đơn giản là sau khi thay đổi BootImage xong mình hard reset, như thế vừa giữ được BootImage của mình vừa không bị mất cái list ấy. Cảm ơn anh rất nhiều

nthanhtrung_a

Khi còn dùng bản 2.10.07, khi có người gọi đến để màn hình dọc thì không thấy thông tin người gọi, để màn hình ngang thì thấy.
Còn đến bản 2.10.08 này thì điều đó đã không còn nữa. Dọc hay ngang đều rất Ok.
Cảm ơn anh Quang nhiều.

phuongsfc

Muốn lấy Midi làm nhạc chuông thì cài file Album... gì đó trong ExtRom, có cái này thì lấy midi làm nhạc chuông ok, nhất là midi mix lại
Hi!
Tôi nhgi4 rằng bản ROM 08 này đâu có cần cài gì thêm để dùng ringtone bằng midi đâu! vì chỉ cần copy vào folder rings hay tạo đường dẫn ra chỗ nào có midi, set lại ringtone là nó kêu mà, hiện tại tôi copy một ít nhạc *midi vào rings trong main và dùng tốt.

shogunr125

Mình mới phát hiện 1 lỗi nữa khi dùng bản 08: Khi đang truy cập qua GPRS mà có cuộc gọi đến thì bị treo, máy rung liên tục, không làm sao được cả. Đành phải SR. Sáng tới giờ bị 3 lần như vậy rồi. Không biết có bạn nào bị như mình không? Ai khắc phục được thì chỉ cho mình với.

koolpoint

Sau mấy ngày test Rom 08 thì hôm nay bị treo máy rồi.
Đang sử dụng tai nghe BT (mono), chạy phần mềm call firewall, có cuộc gọi đến -> treo máy.
không biết lý do gì?!
để mình test lại xem do phần mềm hay do đang sử dụng BT rồi sẽ báo cáo.

gacondangyeu

Ặc, ko biết lên tiếng lại bị chửi nửa ko? chắc tại máy của em chứ ko phải tại ROM........
Ko hiểu sao cái ALARM nó rung sai giờ ( 6 giờ rung ) và mổi lần run mà mình trể nó 1 tí là phải bấm DISMISS 2,3 lần mới tắt dc .... Lúc mới INSTALL vào mở BT lên nó RUNG liên tục rồi treo, nhưng giờ củng ok rồi .

banhbaonong

Lỗi cài file Enablerapi.CAB hình như vẫn không ổn anh Quang ạ.Lúc đầu chạy tốt,list chương trình vẫn hiển thị.Hôm nay không hiểu sao máy em lại bị mất cái list trong phần remove program và cài bất cứ cái gì nó cũng báo ngay là ...was unsuccessful .Copy file qua Active Sync từ PC vào PPC cũng ko được, nó báo lỗi sai tên file, đường dẫn. Không hiểu có phải là do file Enablerapi.CAB ấy ko hay do đụng soft nào.

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Hi!
Tôi nhgi4 rằng bản ROM 08 này đâu có cần cài gì thêm để dùng ringtone bằng midi đâu! vì chỉ cần copy vào folder rings hay tạo đường dẫn ra chỗ nào có midi, set lại ringtone là nó kêu mà, hiện tại tôi copy một ít nhạc *midi vào rings trong main và dùng tốt.

Chính xác !!!
Vì không dùng tới các midi files nên mình ít quan tâm, thực ra các ROM WM6.0 đều có kèm theo Codecs hỗ trợ tốt các files Midi.
Các bạn chỉ cần copy các midi files và Windows/Rings là có thể sử dụng làm nhạc chuông, hoàn toàn tương tự như với *.MP3 vậy.

rockone1909

Các lỗi của bản 07 vẫn còn nguyên trên bản 08: lỗi phí́m End call, ko tạo được TK email, sync với PC như rùa bò (em dùng cả với Vista lẫn XP), vào CT Phone khá chậm (cả nhận cuộc gọi và gọi đi). Còn lại khá ổn, chạy soft mượt và nhanh (nhanh hơn cả bản 07), cài chưa thấy đụng soft gì cả (em táng tới vài chục soft liền, program lên tới hơn 150 MB trên thẻ nhớ), dùng hơn ngày rùi mà chưa phải SR cái nào với ROM clean. Cám ơn bác Quang nhiều nha, mong bác sớm ra thêm ROM nữa (tham quá chăng hi hi...)
máy mình cũng bị đụng với coreplayer khi dùng bản 07 hoặc 08full, thế là chỉ test trên 8 clean thôi, nếu muốn nó không đụng thì bạn dừng kích hoạt nó lên làm gì cả, nghe bằng wmp thôi,

riêng cá nhân mình thì thấy rất khoái bản 08 clean, mình có thể tự cài những gì ưa thích, về hoạt động thì cũng không có gì phải nói cả, mới phát hiện thêm lỗi về nút bật wifi khi tap vào biểu tượng conect (gần biểu tưộng sóng) thì bật wifi lên nhưng không tắt được( muốn tắt phải vào comm_), mình cài thêm .cab nút bật tắt wifi thì nút này biến mất, theo mình thì thế cũng được nhưng biểu tượng turn on wifi bên cạnh lại cũng chỉ bật được lên rồi nó không hiện thành turn off wifi, còn lại thì vẫn ổn,
->mình muốn hỏi là có cách nào làm cho turn on wifi hoạt động tốt không? nếu không thì muốn nó chuyển thành comm setting như trong bản 07 thì làm cách nào,? hoặc là muốn hiện biểu tượng comm trên tray thì có cách nào chỉnh reg được không, đang muốn nghịch nên không muốn dùng tray lauch mà

PhamQuang

Manager
.........., mới phát hiện thêm lỗi về nút bật wifi khi tap vào biểu tượng conect (gần biểu tưộng sóng) thì bật wifi lên nhưng không tắt được( muốn tắt phải vào comm_), mình cài thêm .cab nút bật tắt wifi thì nút này biến mất, theo mình thì thế cũng được nhưng biểu tượng turn on wifi bên cạnh lại cũng chỉ bật được lên rồi nó không hiện thành turn off wifi, còn lại thì vẫn ổn,
->mình muốn hỏi là có cách nào làm cho turn on wifi hoạt động tốt không? nếu không thì muốn nó chuyển thành comm setting như trong bản 07 thì làm cách nào,? hoặc là muốn hiện biểu tượng comm trên tray thì có cách nào chỉnh reg được không, đang muốn nghịch nên không muốn dùng tray lauch mà

Mình cũng muốn chỉnh sửa nút "Turn on/off Wifi" đó lắm đấy bạn ạ.
Tuy nhiên điều này phụ thuộc vào các version Wireless.
Chính vậy mình đã phải thêm nút tắt mở đấy.
Nếu không nhầm khi kích WiFi máy bạn đang chạy quá nhiều ứng dụng khác trong RAM.
Thực tế nút đó tắt bật rất tốt đó. Bạn đừng cài CAB khác, dẫn đến sai Reg. đó.
Bạn hãy kiếm tra lại coi. Mình dùng tắt bật nút đó tốt, không cần qua Comm đâu.

gacondangyeu

"Các bạn chỉ cần copy các midi files và Windows/Rings là có thể sử dụng làm nhạc chuông, hoàn toàn tương tự như với *.MP3 vậy."
Anh Quang, anh ko hiểu ý em rồi, nếu mình chọn " set as ringtone... " tự động nó copy vao rings cho mình cần gì mệt vậy ko ?
Nhưng lúc vao CALL ( trong setting ) chọn MIDI thì im re, hồi đó rom 06 của anh TOM củng bị vậy... Rồi cái THEME tự tạo củng vậy, resert là mất luôn .
2 hiện tượng đó ko hề xuất hiện ở 07 ....... àh còn nữa sao ko ai trả lời giùm ve VOICE SPEED DIAL ? ai ai xài à ?
Rom 08 thật sự ko ổn địng bằng 07 nhưng nó đã mở ra 1 cánh cửa mới cho win06 của universal:
1) chụp hình ko còn bị sáng (chưa rom nào làm dc )
2) nghe nói BT đã xài tốt so với các rom 06 trước
nếu 2 điểm trên dc đưa vào ROM07 + check lỗi triệt để truoc khi ÚP lên thì sẽ có dc 1 sản phẩm ROM07 PDAVIET hoàn mỹ ~ ~ ( my opinion )

tranhuuduc

bản ROM 2.10.08 có quá nhiếù lỗi.
1 không tắt mở maý bằng nút nguồn được
2 không chỉnh lớn nhỏ bằng nút vôlum bên ngoaì được
3 tất cả các nút đêù mất hiệu lực không điều chỉnh được
mình cảm thấy ghê wá nên đành úp laị bản 2.10.06 xaì thôi vì thấy bản đó là ổn định nhất.
Coi bản mới vậy mà nhiêù lỗi wá không ham