• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách cài đặt các app trên App Store cho iPhone chạy FW 2.x

HoaCK

Tình hình là mình thấy rất nhiều bạn mới nâng cấp iPhone từ 1.x lên 2.x nên chưa quen với cách cài các phần mềm trên App Store cho iPhone chạy FW 2.x nên mình viết bài này để hướng dẫn cho đầy đủ.

Giải thích một chút nhé:

Nếu trước đây các bạn dùng FW 1.x thì việc cài đặt các app chủ yếu qua installer hoặc copy trực tiếp vào iPhone, tuy nhiên từ khi có FW 2.x thì Apple cũng cho ra mắt App Store để bán các app dùng cho iPhone do hãng thứ 3 phát triển (dĩ nhiên là dựa trên bộ SDK của Apple) và đã được Apple kiểm duyệt nên ít phát sinh lỗi. Hiện nay trên App Store đã có gần 1000 app chắc là sẽ đủ dùng cho các bạn, mình hướng dẫn các bạn để làm sao có thể cái các app đó vào iPhone 2.x của mình để sử dụng.

Điều kiện để có thể cài được app có trên App Store:

1. Máy tính của bạn phải cài iTunes.
2. Bạn phải có 1 tài khoản iTunes, cách tạo tài khoản free các bạn tham khảo trên diễn đàn ở đây
3. Sau khi có tài khoản:
+ Vào iTunes -> Chọn menu Store -> Chọn Login và gõ username và password vào.
+ Vào iTunes -> Chọn menu Store -> Chọn Authorize Computer và gõ username và password vào.

Cách cài các app vào iPhone:

1. Các bạn lên App Store trong iTunes và Get các app mà mình thích về (các app sẽ có định dạng .ipa và để mặc định trong My Documents\My Music\iTunes\Mobile Installation)
2. Cắm iPhone vào máy tính -> Chọn iPhone của mình -> Chọn Tab Application -> Check các app mình thích và chọn Sync. Sau khi sync xong các app đã có trên iPhone của bạn

Phần lớn các app trên App Store đều phải trả tiền, tuy nhiên nếu ai muốn dùng mà không phải trả tiền phải tìm các app đã được "thuốc". Muốn cài đặt được app "thuốc" thì ngoài các điều kiện trên các bạn cần:

1. iPhone đã được jailbreak và fix lỗi cài phần mềm.
2. iPhone đã được cài ít nhất 1 app lấy từ App store (thường chúng ta lên đó và get 1 cái app free về) và cài vào iPhone.

Tìm app "thuốc" ở đâu và cài thế nào?

1. Trên diễn đàn đã giới thiệu rất nhiều, nếu thích thì các bạn down về.
2. Sau khi down về các bạn chỉ việc dùng chuột nháy kép (double click) vào app đó (.ipa) thì nó sẽ tự đưa vào mục Application trong iTunes (file .ipa nó sẽ tự động copy vào thư mục mặc định My Documents\My Music\iTunes\Mobile Installation)
3. Bạn chỉ việc vào iTunes và sync sang iPhone là xong.

Chúc các bạn vui vẻ với em iPhone của mình nhé

Chỉnh sửa cuối:

XuanTruong

Super V.I.P
Một Nick Bạn Chuyên nghiệp bên tinhte!:) Rất hoan nghênh và cảm ơn tinh thần chia sẻ của Bạn, mong Bạn chia sẻ nhiều hơn nữa!;;)=D>

HoaCK

@nguyenhuutrong va XuanTruong, cảm ơn các bạn đã ủng hộ. Mình viết luôn cố gắng ngắn gọn nhưng vẫn phải đầy đủ để những người chưa biết gì cũng có thể làm được.
Kinh nghiệm này rút ra từ việc nếu mình viết nhưng bỏ qua một số phần mà nghĩ rằng ai cũng biết thì sẽ lại phải trả lời ACE nhiều hơn nên mình cố gắng viết đầy đủ hết mức có thể:D

P/S: Thêm một điều nữa là mình là thành viên của PV từ trước khi tham gia tinhte nhưng không hiểu tại sao quên béng đi mất. Có hôm dọn mail mới nhận ra mình là mem của PV nên bắt đầu vào PV nhiều hơn.

XuanTruong

Super V.I.P
P/S: Thêm một điều nữa là mình là thành viên của PV từ trước khi tham gia tinhte nhưng không hiểu tại sao quên béng đi mất. Có hôm dọn mail mới nhận ra mình là mem của PV nên bắt đầu vào PV nhiều hơn.

Mong Bạn xem 2 Forum như là hai mái nhà nhé! Thanks Bạn rất nhiều!=D>=D>=D>

HoaCK

Mong Bạn xem 2 Forum như là hai mái nhà nhé! Thanks Bạn rất nhiều!=D>=D>=D>

Có sự cổ động của các MOD thế này thì cảm động quá.
Kiến thức thì có hạn nhưng mình sẽ cố gắng tích cực đóng góp cho PV nhiều hơn nữa:))

NguyenThanhLuan

Có sự cổ động của các MOD thế này thì cảm động quá.
Kiến thức thì có hạn nhưng mình sẽ cố gắng tích cực đóng góp cho PV nhiều hơn nữa:))
Nếu được như thế thì tốt quá ! Box iphone bên PDA đang cần những người có tấm lòng như anh để giúp PDA ngày càng lớn mạnh hơn ! chúc anh mạnh khỏe, thân ! ;;)

aloala

Các bác cho tôi hỏi cái? Tôi dùng itunes sync các chương trình sang iphone nhưng đều bị báo lỗi "It 's could not verified". Do đó không sync sang được iphone. help me!

Thaivg

Bạn vui lòng hướng dẫn nốt cách cài các phần mềm "thuốc" có đuôi .app bằng Win SCP no wifi nhé! Tôi cài mà khôngthấy nó hoạt động: khong thấy có icon hoặc nếu có thì nhấn vào là văng ra ngay.
Tks

HoaCK

Bạn vui lòng hướng dẫn nốt cách cài các phần mềm "thuốc" có đuôi .app bằng Win SCP no wifi nhé! Tôi cài mà khôngthấy nó hoạt động: khong thấy có icon hoặc nếu có thì nhấn vào là văng ra ngay.
Tks

Việc cài .app trên 2.1 mình không khuyến khích nên không post lên vì nếu cần thì có thể đóng gói nó thành .ipa mà bạn.

Nếu bạn vẫn thích cài thì
1. Dùng WINSCP hay SSH_NO_WIFI copy .app vào thư mục Applications của iPhone (nằm ngay ở root nhé)
2. Set 0775 cho cả thư mục và các file trong đó (Check cái Set group...)
3. Để icon hiện lên thì bạn phải xóa file private/var/mobile/Library/Caches/com.apple.mobile.installation.plist rồi khởi động lại iPhone.

PhamHien

Mỗi lần tôi Synch, các app và media(pic, video, music..) lại mất sạch. Xin hỏi phần mềm nào back up chúng ạ. Có thể cài trực tiếp từ Itunes không?

Hiện tại tôi đang dùng đồng thời iTunes và WinSCP no wifi(nhà chưa lắp "guý- phí" mà. Tôi đã thử chuyển một app vào Iphone bằng WSCP theo hướng dẫn và cài, sau khi RS máy, không tìm thấy gì mới cả! Thanks

HoaCK

Mỗi lần tôi Synch, các app và media(pic, video, music..) lại mất sạch. Xin hỏi phần mềm nào back up chúng ạ. Có thể cài trực tiếp từ Itunes không?

Hiện tại tôi đang dùng đồng thời iTunes và WinSCP no wifi(nhà chưa lắp "guý- phí" mà. Tôi đã thử chuyển một app vào Iphone bằng WSCP theo hướng dẫn và cài, sau khi RS máy, không tìm thấy gì mới cả! Thanks

Khi sync bạn phải dùng 1 máy tính thôi nhé, dùng máy khác sync nó sẽ xóa sạch trên IP của bạn.

Nếu bạn cài app qua WINSCP no wifi thì xem cách mình đã viết ở bài trước bài của bạn đó, nó sẽ hiện icon lên:D

NguyenHuuTrong

Lổii : Không hiện icon ( thường là những ai xài fw 2.1 sẽ ko hiện icon )
Khắc Phục :
cách 1 : dùng winscp vào đường dẫn sau private/var/mobile/library/catches các bạn sẽ xóa file com.apple.mobile.installation.plist. Các bạn đứng lo file này iPhone sẽ tự phục hồi ngay sau khi các bạn restart iPhone
cách 2 : vào cydia để install 1 app bất kì

Còn việc sync xong mất media và app lại mất sạch :-? có thể bạn ko check all những gì muốn sync vào iphone !

PhamHien

Em mới mua máy của anh bạn và cũng chưa tìm hiểu nhiều về Iphone. Sau khi về, ảnh có cảnh báo là nếu Synch qua máy khác sẽ Erase tất cả! Sau đó em có cài các phần mềm cần thiết để kết nối IP và PC à bắt đầu Synch.
Bây giờ đã chuyển được Music, Pic, còn video thì chưa. Các app bạn em cài trước đó giờ chỉ còn icon, nhấp vào không chạy. Có lẽ phải cài qua Wifi thôi. Thanks!

therapper123

Mọi người cho em hỏi: em down installer4.0 về, giải nén ra thì nó ko hiện ra setup mà lại hiện ra 1 thư mục, trong đó có nhiều file,thì phải làm j` nữa để có thể install các apps và sync vào iphone?? cảm ơn mọi người trước

HoaCK

Mọi người cho em hỏi: em down installer4.0 về, giải nén ra thì nó ko hiện ra setup mà lại hiện ra 1 thư mục, trong đó có nhiều file,thì phải làm j` nữa để có thể install các apps và sync vào iphone?? cảm ơn mọi người trước

Các app bạn dùng iTunes để sync như mình hướng dẫn.
Installer nó tự cài vào máy khi bạn unlock mà, bạn không cài bằng tay vào IP được đâu.

december_09th

em cũng bị lỗi Could not be verified . mà e dùng ipod touch nên khi dùng WinSCP, e kô thấy cái file này đâu ạ :System/Library/PrivateFrameworks/MobileInstallation.framework

có cách nào chữa đc kô ạ >????