• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách để có lyrics bằng VividLyrics Editor & MiniLyrics

giadaiminh

ai bít nói rõ dùm mình cách làm lời này với.Mình dowm đc lời bài hát về rùi và đã paste vào ô rùi nhưng mún chạy đc và cho ra sản phẩm thì ko bít làm cách nào hết.thanks rất nhiều

hunterviet

Well-Known Member
ai bít nói rõ dùm mình cách làm lời này với.Mình dowm đc lời bài hát về rùi và đã paste vào ô rùi nhưng mún chạy đc và cho ra sản phẩm thì ko bít làm cách nào hết.thanks rất nhiều

Bạn bấm vào Save hoặc save As rồi lưu dưới định dạng *.LRC nhé

you2youto

Bạn nhấn vào nút Play, cho nhạc chạy, khi bắt đầu câu hát thì bạn click 1 cái, và làm tương tự với câu tiếp theo, chú ý là bạn nên tách các câu ngắn, ngắt nhịp rõ ràng...:-?
Ví dụ:bài Nếu của Noo
click 1 cái trước khi chuẩn bị hát câu: "Đêm anh nghe sao lạnh quá"
và click 1 cái nữa khi bắt đầu câu "Buốt giá đôi bờ môi"...
CHúc bạn thành công
>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)

giadaiminh

Bạn nhấn vào nút Play, cho nhạc chạy, khi bắt đầu câu hát thì bạn click 1 cái, và làm tương tự với câu tiếp theo, chú ý là bạn nên tách các câu ngắn, ngắt nhịp rõ ràng...:-?
Ví dụ:bài Nếu của Noo
click 1 cái trước khi chuẩn bị hát câu: "Đêm anh nghe sao lạnh quá"
và click 1 cái nữa khi bắt đầu câu "Buốt giá đôi bờ môi"...
CHúc bạn thành công
>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)
"khi bắt đầu câu hát thì click 1 cái"
Đó là click nút gì vậy bạn?thanks

trongkham

"khi bắt đầu câu hát thì click 1 cái"
Đó là click nút gì vậy bạn?thanks

bạn mở file bài hát lên,,khi bạn mở file bài hát lên sẽ thấy hiện cột sống bài hát,bạn copy lời bài hát vào khoảng trống ở dưới,bạn bấm play thì bài hát sẽ phát bạn click vào chỗ cột sống đó thì chữ sẽ hiện lên,khi hát hết một câu khi hiện lên bạn kích nữa sẽ nhảy đến lời tiếp theo,cứ thế mà clíckthôi nhé

j_cage

Member
ah, cái VividLyrics này ngày xưa mình dùng nó trên PC suốt, chắc bây giờ các bạn chỉ dùng nó để tạo file hiện lời bài hát cho cái TTPOd gì đó phải không. Hồi trước mình cũng tạo ra được khoảng 40 bài tiếng Anh chủ yếu là nhạc cũ thôi, nhưng đuôi lại là vl chứ ko phải lrc. Mình gửi thử vài bài xem có dùng đc cho TTPod không nhé, nếu phần lời không khớp nhạc thì chỉ việc move toàn bộ lyrics đến giây tương ứng là ngon lành ngay!

speedhack

Hướng dẫn chi tiết cách để có lyrics ko cần tìm kiếm trên mạng

Tình hình là nhiều bạn có nhu cầu kiếm lyrics wa muh (chắc là) chưa biết cách để có đc một lyrics chuẩn và rất nhanh chóng. Cho nên làm cái topic này để support cho những ai chưa biết cách làm. Hi vọng sau bài này thì các bạn ko cần phải cầu cứu ai khác khi muốn có một lyrics cho riêng mình.

Đầu tiên là công cụ, bạn cần những thứ sau đây:
+ Một trình chơi nhạc nào đó: WMP, Winamp, Jet...
+ Chương trình Mini Lyrics, cái này là điều kiện đủ. Tải tại đây:
Mã:
http://www.mediafire.com/?nmdn5j1lzzn
Sau khi tải về, các bạn cứ Next, Next và Next để cài đặt, ko cần chú ý nhiều đến Option vì nó đã tích hợp khá đầy đủ.

Tiếp theo là khởi động chương trình. Bạn mở trình chơi nhạc lên, ở đây mình dùng WMP nên các bước để khởi động là: Now Playing/Plug-ins/Other/MiniLyrics Plug-in for WMP:

Khi khởi động các bạn sẽ thấy các button của chương trình ở ngay trong WMP. Ở đây mình để nó luôn làm Visualization, nên sẽ có giao diện thế này:

Roài, bây giờ bắt đầu là công cuộc khai quật Lyrics. Bạn để ý thấy một button ở góc trên cùng của chương trình. Click vào đó:

sẽ hiện ra một cửa sổ nho nhỏ, và nhìn vào là ai cũng có thể nhận ra cách làm roài phải hok

Điền Artist và Title vào hai dòng tương ứng, sau đó nhấn nút Search. Sẽ có rất nhiều kết quả hiện ra, bạn tìm xem cái nào chính xác nhất và có Rating cao thì click đúp vào đó, hoặc chọn roài nhấn Download. Ok roài, từ đó về sau mỗi khi bạn bật ca khúc đó lên thì chương trình sẽ tự động đưa Lyrics vào. Chú ý một chút là có những kết quả có đuôi .txt, tức là chỉ hiển thị lời một cách thuần túy chứ ko tự hiện ra đúng thời gian, bạn cần Lyrics khớp thời gian thì chọn file có đuôi .lrc, nếu chỉ biết ca sĩ mà ko nhớ rõ bài hát (hoặc ngược lại) thì bạn cứ bỏ trống dòng kia roài search, sau đó tìm đúng đến bài hát "na ná" thế là ok.

Tiếp theo đây là phần Edit, có một số file Lyrics down về bạn thấy chưa chuẩn lắm về thời gian thì hãy Edit lại bằng cách làm theo các bước này:

Sau khi hiện ra phần Lyrics của bài hát đó, bạn chỉ việc Edit thời gian tương ứng ở đầu mỗi dòng ca khúc.

Tuy nhiên ai ko thích tỉ mẩn thì có thể thao tác nhanh bằng cách ấn vào nút "Lyrics backward (or Forward) 0.5 seconds" ở ngay trên thanh Menu, cứ chỉnh đến khi nào thấy chuẩn thì thoai.

Tiếp theo, nếu bạn muốn hiển thị lời dưới dạng chữ đc tô dần như Karaoke thì chọn theo thứ tự sau:

Có một tính năng khá hay cho phép bạn khi đang dùng ứng dụng khác vẫn có thể View đc Lyrics của bài hát (lúc đang vừa làm việc vừa lẩm nhẩm hát theo, lỡ wên lời thì liếc cái là lại tiếp tục tuôn trào cảm xúc :p) Tính năng đó là Lyrics Bar:

Để cho Lyrics Bar Always on top bạn nhấn "Ctrl+T", bạn để bar ở đâu cũng đc

Ok, giờ là đến phần của anh chàng TTPod, người bạn quen thuộc của phần lớn chúng ta, các bạn muốn chạy Lyrics trong TTPod. Nhg các file Lyrics vừa khiêng về ở đâu ? Mặc định sẽ là "C:\Lyrics" (các bạn có thể đổi chỗ khác tùy ý) thích bài nào thì bạn copy vô mobile của mình bài đó. Nói chung là nó sắp xếp khá khoa học, file Lyrics luôn đc đặt tên theo form: Tên nghệ sĩ - Tên bài hát nên khá dễ dàng để tìm.

Hơi riêng tư một tí, có bạn hỏi tại sao mình ko nhận search Lyrics tiếng Việt, đó là bởi các file Lyrics này ko tự nhiên mà có, nó là thành quả của những người đã chịu khó căn chỉnh thời gian để tạo ra các file .lrc này, muh phần lớn trên mạng là nhạc nước ngoài, nên mình ko dám nhận search nhạc tiếng Việt. Tuy nhiên các bạn cũng có thể Upload phần Lyrics do tự tay mình biên tập lên thông qua chính chương trình này. Up lên đâu thì mình chả rõ, nhưng tóm lại là ai lên search cũng thấy là đc=D>. Tuy vậy số lượng nhạc Việt cũng kha khá đó, bạn cứ thử search, bít đâu có :D

ps: cảm ơn đã theo dõi, ai bít roài thì cũng đừng chê mình nhá ;)

Chỉnh sửa cuối:

you2youto

Tình hình là nhiều bạn có nhu cầu kiếm lyrics wa muh (chắc là) chưa biết cách để có đc một lyrics chuẩn và rất nhanh chóng. Cho nên làm cái topic này để support cho những ai chưa biết cách làm. Hi vọng sau bài này thì các bạn ko cần phải cầu cứu ai khác khi muốn có một lyrics cho riêng mình.

Đầu tiên là công cụ, bạn cần những thứ sau đây:
+ Một trình chơi nhạc nào đó: WMP, Winamp, Jet...
+ Chương trình Mini Lyrics, cái này là điều kiện đủ. Tải tại đây:
Mã:
http://www.mediafire.com/?nmdn5j1lzzn
Sau khi tải về, các bạn cứ Next, Next và Next để cài đặt, ko cần chú ý nhiều đến Option vì nó đã tích hợp khá đầy đủ.

Tiếp theo là khởi động chương trình. Bạn mở trình chơi nhạc lên, ở đây mình dùng WMP nên các bước để khởi động là: Now Playing/Plug-ins/Other/MiniLyrics Plug-in for WMP:

Khi khởi động các bạn sẽ thấy các button của chương trình ở ngay trong WMP. Ở đây mình để nó luôn làm Visualization, nên sẽ có giao diện thế này:

Roài, bây giờ bắt đầu là công cuộc khai quật Lyrics. Bạn để ý thấy một button ở góc trên cùng của chương trình. Click vào đó:

sẽ hiện ra một cửa sổ nho nhỏ, và nhìn vào là ai cũng có thể nhận ra cách làm roài phải hok

Điền Artist và Title vào hai dòng tương ứng, sau đó nhấn nút Search. Sẽ có rất nhiều kết quả hiện ra, bạn tìm xem cái nào chính xác nhất và có Rating cao thì click đúp vào đó, hoặc chọn roài nhấn Download. Ok roài, từ đó về sau mỗi khi bạn bật ca khúc đó lên thì chương trình sẽ tự động đưa Lyrics vào. Chú ý một chút là có những kết quả có đuôi .txt, tức là chỉ hiển thị lời một cách thuần túy chứ ko tự hiện ra đúng thời gian, bạn cần Lyrics khớp thời gian thì chọn file có đuôi .lrc, nếu chỉ biết ca sĩ mà ko nhớ rõ bài hát (hoặc ngược lại) thì bạn cứ bỏ trống dòng kia roài search, sau đó tìm đúng đến bài hát "na ná" thế là ok.

Tiếp theo đây là phần Edit, có một số file Lyrics down về bạn thấy chưa chuẩn lắm về thời gian thì hãy Edit lại bằng cách làm theo các bước này:

Sau khi hiện ra phần Lyrics của bài hát đó, bạn chỉ việc Edit thời gian tương ứng ở đầu mỗi dòng ca khúc.

Tuy nhiên ai ko thích tỉ mẩn thì có thể thao tác nhanh bằng cách ấn vào nút "Lyrics backward (or Forward) 0.5 seconds" ở ngay trên thanh Menu, cứ chỉnh đến khi nào thấy chuẩn thì thoai.

Tiếp theo, nếu bạn muốn hiển thị lời dưới dạng chữ đc tô dần như Karaoke thì chọn theo thứ tự sau:

Có một tính năng khá hay cho phép bạn khi đang dùng ứng dụng khác vẫn có thể View đc Lyrics của bài hát (lúc đang vừa làm việc vừa lẩm nhẩm hát theo, lỡ wên lời thì liếc cái là lại tiếp tục tuôn trào cảm xúc :p) Tính năng đó là Lyrics Bar:

Để cho Lyrics Bar Always on top bạn nhấn "Ctrl+T", bạn để bar ở đâu cũng đc

Ok, giờ là đến phần của anh chàng TTPod, người bạn quen thuộc của phần lớn chúng ta, các bạn muốn chạy Lyrics trong TTPod. Nhg các file Lyrics vừa khiêng về ở đâu ? Mặc định sẽ là "C:\Lyrics" (các bạn có thể đổi chỗ khác tùy ý) thích bài nào thì bạn copy vô mobile của mình bài đó. Nói chung là nó sắp xếp khá khoa học, file Lyrics luôn đc đặt tên theo form: Tên nghệ sĩ - Tên bài hát nên khá dễ dàng để tìm.

Hơi riêng tư một tí, có bạn hỏi tại sao mình ko nhận search Lyrics tiếng Việt, đó là bởi các file Lyrics này ko tự nhiên mà có, nó là thành quả của những người đã chịu khó căn chỉnh thời gian để tạo ra các file .lrc này, muh phần lớn trên mạng là nhạc nước ngoài, nên mình ko dám nhận search nhạc tiếng Việt. Tuy nhiên các bạn cũng có thể Upload phần Lyrics do tự tay mình biên tập lên thông qua chính chương trình này. Up lên đâu thì mình chả rõ, nhưng tóm lại là ai lên search cũng thấy là đc=D>. Tuy vậy số lượng nhạc Việt cũng kha khá đó, bạn cứ thử search, bít đâu có :D

ps: cảm ơn đã theo dõi, ai bít roài thì cũng đừng chê mình nhá ;)

cứ tick vào ô Automatically download thì mặc định các file lyrics sẽ được lưu vào C:\lyric

speedhack

hoh, sao kỳ dzậy, nếu move vào chung topic thì mod làm ơn ghi rõ phần update hoặc bổ sung nằm ở trang nào chứ. thực ra lập thớt là để mọi người dễ tìm ra hơn thoai, để chơi vơi ở giữa topic khác thì mấy người đọc đc :|

you2youto

hoh, sao kỳ dzậy, nếu move vào chung topic thì mod làm ơn ghi rõ phần update hoặc bổ sung nằm ở trang nào chứ. thực ra lập thớt là để mọi người dễ tìm ra hơn thoai, để chơi vơi ở giữa topic khác thì mấy người đọc đc :|

Bạn nói cũng đúng, nhưng nếu move ra nhiều topic thì e là sẽ nhiều topic lắm đấy

w2k

pác nào có XXX của Vivid thì share lên cho ae với. dùng 1 thời gian mà lại die thì không vui tý nào

jony982

Tất nhiên là đc file Lrc là file lờ bài hát chung mà chạy trên Pc còn đc còn Ktxing thì mình chưa xài nên ko biết:)

Posted via Mobile Device

vậy à. dùng cái này tạo lyric cho TTpod là ngon nhứt đó.

Cho em hỏi cái này có chạy được trong Ktxing không? được thì copy vào chỗ nào

pm nào sử dụng lyric = file lrc là sài được hết! thực ra các bạn nên tạo 1 thư mục ( E:\lyrric ) rồi có bao nhiêu file lrc chép hết vào đó rồi khi sử dụng pm nào có hổ trợ lrc thì chọn đường dẫn ( E:\lyrric ) . Như vậy là lrc sẽ được sử dụng chung cho tất cả các pm có hổ trợ lrc thôi! đỡ phải copy lại lời của cùng 1 bài hát tới các thư mục chứa lyric riêng của từng pm vừa mất công lại vừa tốn dung lượng (tuy DL lrc rất nhỏ) :)

Chỉnh sửa cuối:

jony982

Tạo Lyrics cho TTPOD dễ dàng với VividLyrics Editor
http://www.vividlyrics.com/
Vào chương trình
Chọn bài hát

Lưu lại với định dạng .LRC

cho mình hỏi sao mà khi hoàn thành lời 1 bài hát lưu lại dạng .LRC thì không thấy file đâu cả ? kể cả lưu lại với tùy chọn vị trí lưu là D:\lyric chẵng hạn !

tronghuy1609

vẫn bó tay, đã lưu lại với file lrc mà vẫn ko có tác dụng gì, hic. sao mình nản cái thằng này quá.