• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách up ROM cho dòng HP iPAQ 210/214 Enterprise Handheld !

Taki7610

Unlock_GSM
Mình hướng dẫn các bạn cách up ROM cho dòng HP iPAQ 210/214 Enterprise Handheld , đây cũng là cách giúp cho anh em nào có máy xài các thứ tiếng khác muốn trở lại bản tiếng ENGLISH hay muốn con HP_IPAQ mình có bản ROM mới khác !

Cách up mình xin để nguyên bản gốc - Như vậy sẽ tốt hơn ! Xin chân thành cảm ơn Elektrownik - Globalbus

Mã:
[B][U]General informations:[/U][/B]

IT IS IMPOSSIBLE TO BRICK DEVICE, YOU CAN ONLY BRICK WHEN YOU RESTORING LINUX BACKUP, ROM UPDATE DOESNT AFECT OBMS (OEM BOOT MODULES) AND FIRST BOOTLOADER

[B][U]File names:[/U][/B]

FILES MUST BE: HPIMAGE.BIN (UPDATE IMAGE) AND BLDIAG.NB0 (UPDATE LOADER)

[U][B]SD Card:[/B][/U]

SD CARD CANT BE BIGGER THAN 2GB, BUT THERE IS NO GUARANTY THAT YOUR SD CARD WILL WORK, OBMS ARE LOW LEVEL CODE, SO THEY CAN NOT RECOGNIZE SOME CARDS

SD CARD MUST BE FORMATED WITH FAT-16 FILE SYSTEM, OBMS DOESNT SUPPORT ANY OTHER

HPIMAGE.BIN AND BLDIAG.NB0 MUST BE ON ROOT OF SD CARD

[U][B]Rom update:[/B][/U]

TO UPDATE ROM COPY HPIMAGE.BIN AND BLDIAG.NB0 TO SD CARD, PRESS CALENDAR AND WINDOWS KEYS AND THEN RESET DEVICE, IT DOESNT MAKE DIFFERENCE HOW YOU DO THIS, YOU CAN PRESS RESET BUTON OR SOFT RESET FROM ANY APPLICATION WHICH SUPPORT THIS

[B][U]P:/s :[/U][/B] IF NOT DEVICE WILL REBOOT TO WINDOWS (THIS MEAN THAT THERE IS PROBLEM WITH SD CARD AND BOOTLOADER DOESNT SEE IT OR YOU RELEASE BOOTKEYS TOO FAST)

IF YOU WILL SEE WHITE SCREEN AND "NO IMAGE FOUND" THIS MEAN THAT:
-SD CARD IS BAD AND BOOTLOADER DOESNT SEE HPIMAGE.BIN
-UPDATE IMAGE NAME IS WRONG, IT MUST BE HPIMAGE.BIN
-UPDATE IMAGE IS DAMAGED

AFTER UPDATE IS FINISHED DEVICE WILL REBOOT IN CLEAN BOOT MODE
IF IT WILL NOT START WINDOWS AFTER THIS BUT WILL STAY IN THIS MODE IT MEAN THAT:
-UPDATE WAS NOT COMPLEATED
-UPDATE IMAGE WAS DAMAGED

Mình đã chuyển thành công 1 con từ ROM G E R sang ROM E nên anh em cứ làm theo đúng trình tự là ok !

Goodluck!

Download:

bldiag.nb0

ROM :

Orginal chinese ROM

ROMs (by Globalbus):

Win 6.1 : 6.1 v2 like first 6.1 release, but much cleaner

6.1 clean, with a lot of free space

Win 6.0 : : 6.0 with lot of free space
Win 6.5 : : 6.5 clean by dxdy (today and menu like in standard 6.5)

Chỉnh sửa cuối:

chuyen

Bác có thể mô tả chi tiết hơn và những lưu ý gì khi up rom được không ? Dù sao khi đã làm rồi thì bác cũng có chút ít kinh nghiệm!
Cám ơn bác!

Taki7610

Unlock_GSM
Bác có thể mô tả chi tiết hơn và những lưu ý gì khi up rom được không ? Dù sao khi đã làm rồi thì bác cũng có chút ít kinh nghiệm!
Cám ơn bác!

Chi tiết thì mình đã ghi trên bài kia rồi, lưu ý là có những con phải thử nhiều bản ROM "hợp" với bootloader thì mới chạy, thẻ nên dùng 1GB là ok nhất, nếu thấy không load được image thì đừng nên nản mà thay thẻ bản ROM khác là ok, quá trình up xảy ra khá nhanh, nên tham khảo kĩ khi up nhé.

nvthanhdme

Cách hardreset iPAQ 212?

nhờ các bác hướng dẫn giúp cách hardreset HP212
Cám ơn nhiều

Taki7610

Unlock_GSM
nhờ các bác hướng dẫn giúp cách hardreset HP212
Cám ơn nhiều

Performing factory reset
Follow these steps to perform a factory reset of the device.Press and hold the Record , Windows , OK , and Reset buttons at the same time.
Figure 1: Buttons used to perform factory reset

1.
1 - Record
2 - Windows
3 - OK
4 - Reset
2.
Hold all the buttons for 2 seconds.
3.
Release the Reset button while continuing to hold the Record , Windows , and OK buttons.
4.
A Clean Boot message is displayed, indicating successful restoration of factory settings on your device.

Mình làm trên con Hp IPQ 214 !

L

linhvk

Guest
chào bạn Taki7610, mình theo hướng dẫn của bạn rồi nhưng không được, cụ thể mình đã làm như sau:

1. Máy của mình là Ipaq 212, bản rom tiếng Trung quốc
2. download hết tất cả các rom về, sử dụng thẻ SD 1GB
3. lần lượt từng bản Rom được copy vào thẻ SD, reset máy bằng cách giữ đồng thòi phím calendar và phím windows, sau đó nhấn reset khoảng 3s rồi buông trong khi 2 phím kia vẫn giữ thêm 1 lúc nữa.
4. mỗi bản rom được làm theo bước thứ 3 từ 2 đến 3 lần.
5. bó tay luôn với tất cả các bản rom, đã thủ thẻ SD khác, thử cách giữ và buông phím lâu hơn 1 chút. nhưng tất cả đều không boot được vào màn hình trắng.

anh em ai giúp mình với

Taki7610

Unlock_GSM
chào bạn Taki7610, mình theo hướng dẫn của bạn rồi nhưng không được, cụ thể mình đã làm như sau:

1. Máy của mình là Ipaq 212, bản rom tiếng Trung quốc
2. download hết tất cả các rom về, sử dụng thẻ SD 1GB
3. lần lượt từng bản Rom được copy vào thẻ SD, reset máy bằng cách giữ đồng thòi phím calendar và phím windows, sau đó nhấn reset khoảng 3s rồi buông trong khi 2 phím kia vẫn giữ thêm 1 lúc nữa.
4. mỗi bản rom được làm theo bước thứ 3 từ 2 đến 3 lần.
5. bó tay luôn với tất cả các bản rom, đã thủ thẻ SD khác, thử cách giữ và buông phím lâu hơn 1 chút. nhưng tất cả đều không boot được vào màn hình trắng.

anh em ai giúp mình với

Hiện tại bản ROM tiếng Trung của bạn là bản ROM nào : Win 6.0,6.1,hay 6.5 ?
Cố gắng thử lại các bản ROM, có thể bootloader không nhận ra image, nếu ở hcm mai bạn đem qua 136 trần phú q.5, Bạch Long, mình xem giúp cho.

L

linhvk

Guest
cám ơn ban nhiều nhưng mình ở HN cơ, chán quá. Bản Rom của mình là win 6.1, mình đã thử hết các bản rom bạn post lên rồi, hay do mình chưa active SD card hả bạn?