• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÁCH VIỆT HÓA ỨNG DỤNG TRÊN IPHONE

Germaniteen

mình đã cài đàng hoàng trước rồi mới chạy cái cmd kia mà! Sao không cài được!

Germaniteen

cuối cùng đã tìm ra nguyên nhân rồi tại dòng nhắc của dos mình thêm như sau
c:\iphones> perl.exe plutil.pl Localizable.strings có thêm cái phần in đậm thì nó sẽ chạy, không thì nó cứ đòi Open with mãi thôi!

LeHai85

anh cho em hỏi games thì khi cài thì ta lấy ỏ đâu vậy ..em tìm mỏi mắt chỉ thấy mấy cái phần mền thôi...........

XuanTruong

Super V.I.P
anh cho em hỏi games thì khi cài thì ta lấy ỏ đâu vậy ..em tìm mỏi mắt chỉ thấy mấy cái phần mền thôi...........

Nếu cài Games bằng File IPA thì nó nằm trong đây: /private/var/mobile/Applications

HHN

Well-Known Member
Bác HaChau ơi, giờ em chạy file pluitl.pl thì nó bị lỗi này là sao nhỉ ???????

kenjilou2711

bác Châu ơi,cho em hỏi cái này,sau khi em lấy file Local của chương trình Yahoo ra,khi dùng cách plutil.pl Localizable.strings,nó báo lỗi và không cho phép tạo Localizable.text.strings,có phải là do bị khóa không bác? và làm thế nào để khắc phục hả bác?

TraiNgheoHn

Em dùng mỗi pm plist Editor for Windows để dịch file .plist. Em đổi đuôi file cần VH sang đuôi .Plist rồi khi dịch xong em lại đổi lại đuôi gốc và test thấy ok lắm. Hii,em không làm theo cách của bác HaChau, không biết nó có được không nhỉ? Ah cho em hỏi là khi VH xong muốn đóng gọi lại thì làm thế nào ạ? Như bên S60 em đóng gói file sis thì bên MAC em muốn đóng gói thì làm sao ạ?

MinhThang

Manager
Em dùng mỗi pm plist Editor for Windows để dịch file .plist. Em đổi đuôi file cần VH sang đuôi .Plist rồi khi dịch xong em lại đổi lại đuôi gốc và test thấy ok lắm. Hii,em không làm theo cách của bác HaChau, không biết nó có được không nhỉ? Ah cho em hỏi là khi VH xong muốn đóng gọi lại thì làm thế nào ạ? Như bên S60 em đóng gói file sis thì bên MAC em muốn đóng gói thì làm sao ạ?

Đã chuyển sang lĩnh vực mới rồi hả chú em?=D>=D>=D>

tinh_la_gi

Administrator
Đóng gói chỉ đơn giản bỏ vào ipa những cái mình làm đè lên file gốc là xong. Không phải đóng gói đóng đồ gì hết

TruongHan

Super V.I.P
Đóng gói chỉ đơn giản bỏ vào ipa những cái mình làm đè lên file gốc là xong. Không phải đóng gói đóng đồ gì hết

Anh cho em hỏi 1 câu hơi stupid.Chẳng hạn như app Symbian lập trình bằng Java,C++...còn App của IP lập trình bằng gì vậy a?tại nhiều khi em hứng hứng cũng muốn kiếm tài liệu về tham khảo :|

Habl66

Sao có những phần mềm cài bằng file .ipa em ko thấy file .strings nào cả vậy ạ. Như vậy mình sẽ viết hóa bằng cách nào??

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Sao có những phần mềm cài bằng file .ipa em ko thấy file .strings nào cả vậy ạ. Như vậy mình sẽ viết hóa bằng cách nào??
Như vậy là phần mềm đó không hỗ trợ bản địa hóa rồi bạn à.

AquaSta

Moderator

Như vậy là phần mềm đó không hỗ trợ bản địa hóa rồi bạn à.

Có phải các phần mềm như thế các strings mình nhìn thấy thực chất là nó đã làm trên ảnh phải không anh?

HaChau

Super V.I.P
Có phải các phần mềm như thế các strings mình nhìn thấy thực chất là nó đã làm trên ảnh phải không anh?
Không phải như vậy, ví dụ thế này cho bạn dễ hiểu.
Giả sử, mã giả mình viết ứng dụng hiển thị chữ Xin chào như sau:
MyApp.Show("Xin chào") => Thuật ngữ này gọi là hardcode do lập trình viên đưa sẵn chuỗi cần xuất Điều đó đúng đối với trường hợp bạn đã hỏi ở trên. Về nguyên tắc, có thể sửa được thông qua mã nhị phân (binary) nhưng cách này rất cực nhọc và không được khuyến khích (dễ lỗi, vi phạm bản quyền, ...)

Nếu lập trình viên thiết kế để bản địa hóa, anh ta có thể viết thêm 1 hàm lấy chữ hiển thị tương ứng với từ xin chào. Khi đó chúng ta có thể Việt hóa dễ dàng như thực tế nhiều ứng dụng đã làm.

blackcatdn

sao em cài Perl rồi,khi chạy CMD nó hiện ra như thế này...

Chỉnh sửa cuối:

HHN

Well-Known Member
sao em cài Perl rồi,khi chạy CMD nó hiện ra như thế này...
Hình bé quá không đọc được, bạn có thể crop cái hình CMD thôi được không, nhiều khả năng cài Perl chưa thành công.