• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÀI NAND ANDROID ROM CHO HD2 & FIX LỖI TREO MÁY, PARTITION EXT SD

dungphp

Khả năng hỏng phần cứng rồi, chứ không phải lỗi phần mềm đâu.
Giờ HD2 nhiều bệnh quá, mình cung vừa phải đi sửa xong

Thế à ? vừa đi sửa xong à ! anh cũng thấy sợ em nó bệnh quá ! khả năng do ghi, xoá vào phần boot nhiều mà Task29 kg chạm tới đc mà ra hàng sửa giá lại chát ! Đến phải mua 1 cái RIFFBOX để nghiên cứu cách sửa Boot mất !

DucLong

Super V.I.P
Bác nào cho mình hỏi dùng phần mềm chuyên dụng nào để có thể coi phân vùng này? Mình định tải Data của 1 số game vô gameloft nhưng mà không thấy thư mục này hiện lên trong thẻ nhớ hiện tại, chắc đã bị ẩn trong phần vùng kia rồi
Thanks
Có nhiều cách để bạn nhìn thấy phân vùng này ví dụ dùng chính phần mềm GPARTED để partittion và nhìn thấy sau khi chia xong hoặc trên PC cài phần mềm kết nối với PPC bằng Droid Explorer rồi mở nó lên khi hai máy nối qua cáp USB sẽ hiện lên phần SD EXT là nó đó.

aduvantrik

Cho e hỏi : ( HD2 thường)
E đã partition thẻ không biết đã thành công hay chưa, nhưng khi vào setting >> System >> SD Card Setting thì mục A2SD+ có thông tin là Total space : 0.89GB , Available space : 850MB.
Nhưng máy e nó lại báo là Low Space.

Có nghĩa là khi e cài chương trình nó chỉ vào bộ nhớ của máy vì em coi Internal Storage free : chỉ còn 27Mb. Nhưng ex-card e còn tới 850Mb.
Làm sao để app của e cài vào được ex-card ?

Mong các bác giúp em với

Mình cũng bị như bạn. chia phân vùng ext2 1gb. Dùng minitool partition để kiểm tra, đã nhìn thấy phân vùng đó. Nhưng khi cài app thì nó luôn mặc định Internal Storage. Thử chia bằng nhiều cách cũng ko được. Phải chăng vấn đề từ thẻ nhớ???

Chỉnh sửa cuối:

minhlc1958

Active Member
Mình cũng bị như bạn. chia phân vùng ext2 1gb. Dùng minitool partition để kiểm tra, đã nhìn thấy phân vùng đó. Nhưng khi cài app thì nó luôn mặc định Internal Storage. Thử chia bằng nhiều cách cũng ko được. Phải chăng vấn đề từ thẻ nhớ???

Vấn đề không phải là thẻ nhớ đâu mà quan trọng là bạn có định dạng đúng khi phân vùng không và bản rom đó có hỗ trợ EXT2,3,4 không thí dụ khi bạn chọn ở ô File System là EXT3 thì ở ô Create As phải chọn là primary
Chúc bạn thành công

aphodit

Các bạn cho mình hỏi là mình thấy có khi thì dùng tool CWM 150M , 300M , 400M . vậy những cái này khác nhau chỗ nào vậy , trường hợp nào dùng cái nào . Thanks

Các bạn cho mình hỏi là mình thấy có khi thì dùng tool CWM 150M , 300M , 400M . vậy những cái này khác nhau chỗ nào vậy , trường hợp nào dùng cái nào . Thanks
Do từng rom yêu cầu dung lượng bộ nhớ khi cài rom vì vậy mới dùng CWM với các dung lượng khác nhau như vậy, như với các bản rom Non Sense thì bạn dùng CWM từ 135M đến 170M, còn với các bản rom Sense thì bạn dùng CWM từ 350M đến 400M.

aphodit

Do từng rom yêu cầu dung lượng bộ nhớ khi cài rom vì vậy mới dùng CWM với các dung lượng khác nhau như vậy, như với các bản rom Non Sense thì bạn dùng CWM từ 135M đến 170M, còn với các bản rom Sense thì bạn dùng CWM từ 350M đến 400M.

Tại sao chúng ta phải set dung lượng để cài vậy . Giả sử Hd2 có Rom 1gb thì cài vô vẫn dư chứ . Tại sao vẫn phải set dung lượng để cài Rom vậy . Thanks

Tại sao chúng ta phải set dung lượng để cài vậy . Giả sử Hd2 có Rom 1gb thì cài vô vẫn dư chứ . Tại sao vẫn phải set dung lượng để cài Rom vậy . Thanks
Mình hiểu nôm na là đơn giản vì HD2 nguyên bản là chạy WM, còn Android chạy thông qua MAGLDR và Recovery nên phải tùy thuộc vào dung lượng CWM, nói chung khi bạn flash CWM với dung lượng cao nhất thì bạn cài bản Non Sense thỏa mái nhưng gây lãng phí bộ nhớ trong thôi...;;)

young_nino

Hình từ Setting >>> System >>> About Phone

Hình từ : Setting >> System >>> SD Card Settings

Hinh từ ứng dụng Eray
Các bác cho em hỏi theo như thông tin mà e chụp từ máy e như vậy thì em đã partition EXT đúng chưa???

young_nino

nhưng sao Internal Memory lại là 54.86 MB
Có nghĩa là bộ nhớ trong của máy chia làm 2 phân vùng . Khi em cài App vào thì một số nó nằm trong phân vùng chính của máy , và một số nằm trong phân vùng EXT . Chứ không phải tất cả app khi cài đều nằm trong EXT . Em nghĩ vậy có đúng không bác ?

akikuni

Dear all, mọi người cho mình hỏi, sau khi làm thao tác: As2SD_PARTITION-EXT thành công, mình chỉ thấy 1Gb trong sd card bị mất đi, không biết 1GB đó xài vào việc gì nhỉ vì coi internal storage thì total space vẫn chỉ là 255Mb
Cái thứ 2 là nếu sau khi chi thẻ nhớ thì bắt buộc phải up rom bằng file .zip chứ kg up rom bằng file .img thì mới tận dụng được phần 1Gb kia trong thẻ nhớ được đúng kg?
Thanks

vipautoprovtv

Các bác cho em hỏi ,em đã cài CWR 400M và 1 bản ROM NAND nhưng lúc muốn thay rom khác em flash lại không được ,nó chỉ hiện ra đến chữ HTC rồi đứng im hoặc bị reset lại ,lúc đấy em lại phải cài lai 1 bản CWR 400M rồi flash mới được.Không hiểu là bị gì xin các bác giúp em thank

Các bác cho em hỏi ,em đã cài CWR 400M và 1 bản ROM NAND nhưng lúc muốn thay rom khác em flash lại không được ,nó chỉ hiện ra đến chữ HTC rồi đứng im hoặc bị reset lại ,lúc đấy em lại phải cài lai 1 bản CWR 400M rồi flash mới được.Không hiểu là bị gì xin các bác giúp em thank
Bạn nên Full Wipe trước khi flash bản Android khác để tránh lỗi nhé.

pinkyxinh

(cần giúp đỡ) Cài lại android khi đang dùng windows phone 7

Như cái tiêu đề các bác ạ, em chán windows phone 7 rồi và muốn dùng lại android. em thấy bản BOYPPC-SHIFTPDA GINGER HoneyComB có vẻ tốt nhưng lâu quá không dùng android giờ ko biết làm sao để cài lại vào máy. các bác giúp em với.

à mà em muốn bỏ hẳn windows phone các bác nhé, chỉ dùng 1 mình android thôi

Azzura

Task 29, cài MAGLDR, cài CWM rồi vào CWM format thẻ nhớ để thẻ nhớ trở về đúng với dung lượng thực của nó, sau đó copy rom để cài thôi.
Hình như là vậy :)

pinkyxinh

thú thật là lâu ko sờ vào em quên hết rồi. các bác giúp em thì cho em link tham khảo thực hiện các bước luôn với ạ. em cám ơn nhiều

sheva2202

thú thật là lâu ko sờ vào em quên hết rồi. các bác giúp em thì cho em link tham khảo thực hiện các bước luôn với ạ. em cám ơn nhiều
bạn đưa màn hình về bootloader, chạy task29. xong rồi cài recovery, ip rom thì bạn làm theo hướng dẫn của mấy topic ở trên đó :)

DucLong

Super V.I.P
Như cái tiêu đề các bác ạ, em chán windows phone 7 rồi và muốn dùng lại android. em thấy bản BOYPPC-SHIFTPDA GINGER HoneyComB có vẻ tốt nhưng lâu quá không dùng android giờ ko biết làm sao để cài lại vào máy. các bác giúp em với.

à mà em muốn bỏ hẳn windows phone các bác nhé, chỉ dùng 1 mình android thôi
Theo như bạn nói thì máy chắc đã HSPL rồi, nếu chưa phải HSPL4 về 2.08

1/ Bạn đưa máy về bootloader chọn một bản rom win6.5 thích hợp cho dòng máy của mình rồi up vào.
2/ Đưa máy về bootloader tiếp flash MAGLDR 1.13
3/ trong menu MAGLDR chọn USB flash rồi up clockworkmod 1.3 thường tác giả đưa bản thích hợp cùng đi với bản rom android.
4/ chọn bản rom android up vào cho máy.
Lưu ý: nếu Tmobile thì không task 29 (dễ chết máy, tôi gặp nhiều và cũng đã khuyến cáo nhiều rồi).