• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cọok lite rom

roseghost

Hướng dẫn cook lite rom

Mình tổng hợp từ bài hướng dẫn của twu2 , wes58 bên modaco và dịch ra tiếng việt , có hình ảnh trong file hướng dẫn mình tự làm luôn .
File rom gốc mọi người down từ đường dẫn trong bài GIỚI THIỆU ROM GỐC CHO SAMSUNG OMNIA I8000 của anh Sonblack nha . file mình up lên đã có đầy đủ các tool rồi nha . Mình thực hiện với file rom gốc JE3 , chọn pp 12MB thì được bản rom lite với ROM trống 320MB ( nếu bạn dùng gói langpack chỉ có tiếng anh nha ) , RAM trống khoảng 100MB . file hướng dẫn là file work 2003 . Ở phần builos các bạn nhớ chọn MY OEM , Samsung Keypad và Power on/off animation (bắt buộc) nha .
Link tool : http://www.mediafire.com/?qtzjmzdenzj

Chúc mọi người làm được bản rom ưng ý nha .

Chỉnh sửa cuối:

dinhtuaneib

Đang down về xem thử có làm được không?
Nếu tự làm được ROM cho mình xài thì quả thực thú vị đấy, cám ơn bạn.

maichua77

thank bạn, bài viết hay, bạn có thể chỉ cách làm sao đưa ứng dụng cào rom không, ví dụ làm cách nào để đưa touchflo 3d vào rom

roseghost

Để đưa được ứng dụng vào ROM , bạn thư mục EXT_OEM cùng cấp với thư mục chứa thư mục CSC , thư mục ROM , ... . Dùng tool Cab2OEM.exe để gải nén ứng dụng bạn muốn tích hợp vào rom ( dạng cab nha ) , Cab2OEM.exe sẽ tạo thư mục chứa các file , thông số nằm trong thư mục EXT_OEM , trước khi chọn tab build pda bạn nhấn tab 'EXT_OEM packages' và tick vào những ứng dụng muốn tích hợp vào rom rồi build rom .

maichua77

làm sao chạy Cab2oem.exe vay ban, giai đoạn nào thích hợp để mình đưa ứng dụng vào vậy bạn, bạn có thể hướng dẫn kỹ hơn được không, cảm ơn bạn trước nhe

roseghost

Bạn kéo file .cab thả vào tool Cab2oem.exe la no tu extract thanh thư mục ah . Sau khi ban chay script .php thi thực hiện là được . Nhớ tick update package và khi build thì tick chon vào ứng dụng muốn dùng .

maichua77

vẫn ko được bạn ah. ban có thể hướng dẫn từng bước cụ thể đựoc không, mình háo hức làm rom quá, thú thật mình có thể dùng photoshop để làm cho rom đẹp hơn

Chỉnh sửa cuối:

secanny

Mình tổng hợp từ bài hướng dẫn của twu2 , wes58 bên modaco và dịch ra tiếng việt , có hình ảnh trong file hướng dẫn mình tự làm luôn .
File rom gốc mọi người down từ đường dẫn trong bài GIỚI THIỆU ROM GỐC CHO SAMSUNG OMNIA I8000 của anh Sonblack nha . file mình up lên đã có đầy đủ các tool rồi nha . Mình thực hiện với file rom gốc JE3 , chọn pp 12MB thì được bản rom lite với ROM trống 320MB ( nếu bạn dùng gói langpack chỉ có tiếng anh nha ) , RAM trống khoảng 100MB . file hướng dẫn là file work 2003 . Ở phần builos các bạn nhớ chọn MY OEM , Samsung Keypad và Power on/off animation (bắt buộc) nha .
Link tool : http://www.mediafire.com/?xzjyg11wyzj

Chúc mọi người làm được bản rom ưng ý nha .

Cám ơn roseghost rất nhiều, hehe không ngờ là sẽ có ngày tự mình cook được ROM cho chính mình sài (Hy vọng là được). Không phải là dân IT mong bạn chĩ dẫn kặn kẽ nhé! \-/

maichua77

bạn hướng dẫn cụ thể hơn được không, Cab2OEM.exe đặt ở Folder nào và làm sao có được EXT_OEM, cảm ơn bạn trước nha

roseghost

Trong file kitchen này minh đã thêm file hướng dẫn cơ bản về cook rom ( của bác PhamQuang và Tomcodon ) , cook rom cho I8000 ( modaco ) , hướng dẫn sử dụng romtool , ... bằng tiếng việt , hướng dẫn sử dụng romtool các phiên bản ( tiếng anh : mình sẽ dịch và sắp xếp lại để dễ tham khảo ) . File tool Cab2OEM.exe và các tool khác như dskdump.exe , csc back up , .... mình để trong thư mục \_template\tools . File mình mới up có cả file cài đặt chương trình để chỉnh sửa .cab , regedit , php , ... . Và có thêm 1 bộ kitchen nữa là Execotor 3.05 mọi người tham khảo nha .
Để đưa được ứng dụng vào ROM , bạn download file kitchen này về giải nén vào thư mục gốc ổ đĩa ... . Dùng tool Cab2OEM.exe để gải nén ứng dụng bạn muốn tích hợp vào rom ( dạng cab nha ) , ( cách dùng : copy Cab2OEM.exe và các ứng dụng bạn muốn tích hợp vào rom vào thư mục i8000kitchen\EXT_OEM , click và giữ chuột trái vào file .cab và kéo nó vào file Cab2OEM.exe rồi thả chuột ra là xong , bạn cũng có thể sử dụng lệnh trong cmd để sử dụng ) Cab2OEM.exe sẽ tạo thư mục chứa các file , thông số nằm trong thư mục EXT_OEM , trước khi chọn tab build pda bạn nhấn tab 'EXT_OEM packages' và tick vào những ứng dụng muốn tích hợp vào rom rồi build rom . ( Một số ứng dụng đặc biệt cần chỉnh sửa regedit bằng tay ) . Bạn đọc hướng dẫn trong file đính kèm để hiểu rõ hơn chút nha .
Bộ kitchen này các bạn có thể sử dụng cho nhiều phiên bản rom khác nhau nên chọn bản rom nào muốn cook thành lite rom rồi làm 1 bản chỉnh sửa hình ảnh , thông số thành tên tuổi của mình cho zui hi hi .
Mình thích lite rom hơn rom , ram dư nhiều , với lại mình thích ứng dụng nào thì có thể cài vào sau cũng được .
Link file tool mới : http://www.mediafire.com/?qtzjmzdenzj

maichua77

Mình làm theo hướng dẫn của ban côk tới đoạn Build PDA rồi chọn trong BuildOS nhấn nút tam giác thì nó báo The ‘temp\dump\StartMenu_GridScene_480x800.cpr’ already exists. bạn chỉ mình cách khắc phuc với, qua nay làm hoài mà chẳng được

roseghost

Đây là do ứng dụng bạn build và 1 ứng dụng có sẵn trong rom cùng sử dụng file StartMenu_GridScene_480x800.cpr nên khi build sẽ bị báo lỗi này . Bạn có thể move file này trong thư mục OEM cua bạn ra đâu đó và build PDA , sau khi build os 'done' bạn đừng tắt nó và copy file StartMenu_GridScene_480x800.cpr ma bạn đã move ra ngoài vào temp/dump và cho nó chép đè file rồi tắt cái build os là ok . Chiều về mình sẽ gởi OEMizer.exe tool ( down về chép vào thư mục tool ) : cài này dùng để chuyển cab thành OEM folder để tích hợp vào rom xài tốt hơn cái Cab2OEM.exe .

codename_20119

ae down về cẩn thận nha, mình giải nén ra thì bit bắt đc ngay mấy con trojan liền, chắc máy bác @roseghost bị nhiễm virus rồi.

thachnguyen

Trong file kitchen này minh đã thêm file hướng dẫn cơ bản về cook rom ( của bác PhamQuang và Tomcodon ) , cook rom cho I8000 ( modaco ) , hướng dẫn sử dụng romtool , ... bằng tiếng việt , hướng dẫn sử dụng romtool các phiên bản ( tiếng anh : mình sẽ dịch và sắp xếp lại để dễ tham khảo ) . File tool Cab2OEM.exe và các tool khác như dskdump.exe , csc back up , .... mình để trong thư mục \_template\tools . File mình mới up có cả file cài đặt chương trình để chỉnh sửa .cab , regedit , php , ... . Và có thêm 1 bộ kitchen nữa là Execotor 3.05 mọi người tham khảo nha .
Để đưa được ứng dụng vào ROM , bạn download file kitchen này về giải nén vào thư mục gốc ổ đĩa ... . Dùng tool Cab2OEM.exe để gải nén ứng dụng bạn muốn tích hợp vào rom ( dạng cab nha ) , ( cách dùng : copy Cab2OEM.exe và các ứng dụng bạn muốn tích hợp vào rom vào thư mục i8000kitchen\EXT_OEM , click và giữ chuột trái vào file .cab và kéo nó vào file Cab2OEM.exe rồi thả chuột ra là xong , bạn cũng có thể sử dụng lệnh trong cmd để sử dụng ) Cab2OEM.exe sẽ tạo thư mục chứa các file , thông số nằm trong thư mục EXT_OEM , trước khi chọn tab build pda bạn nhấn tab 'EXT_OEM packages' và tick vào những ứng dụng muốn tích hợp vào rom rồi build rom . ( Một số ứng dụng đặc biệt cần chỉnh sửa regedit bằng tay ) . Bạn đọc hướng dẫn trong file đính kèm để hiểu rõ hơn chút nha .
Bộ kitchen này các bạn có thể sử dụng cho nhiều phiên bản rom khác nhau nên chọn bản rom nào muốn cook thành lite rom rồi làm 1 bản chỉnh sửa hình ảnh , thông số thành tên tuổi của mình cho zui hi hi .
Mình thích lite rom hơn rom , ram dư nhiều , với lại mình thích ứng dụng nào thì có thể cài vào sau cũng được .
Link file tool mới : http://www.mediafire.com/?qtzjmzdenzj

hello minh lam mai ko duoc ban co the cook cho minh rom jd6 litte ko ban neu duoc cam on ban nhieu

maichua77

mình cook được rồi, cảm ơn ban nha, ah, nhưng mình đưa Manila 2.5 vào cook xong khi up rom xong nó không hiện lên là sao vậy bạn, chỉ mình với

Chỉnh sửa cuối:

roseghost

Một số chương trình yêu cầu thay đổi regitry , khi extract file cab ra bạn xem file .xml và file .gru để biết cần thay đổi gì và add và rom mới sử dụng được .

maichua77

làm sao xem file .xml và .gru vậy bạn, có nhiều flie như vậy quá mình không biết flie nào, thay đổi regitry là làm thế nào vậy bạn

Một số chương trình yêu cầu thay đổi regitry , khi extract file cab ra bạn xem file .xml và file .gru để biết cần thay đổi gì và add và rom mới sử dụng được .
File .rgu nha bạn chứ không phải .gru đâu...:p

làm sao xem file .xml và .gru vậy bạn, có nhiều flie như vậy quá mình không biết flie nào, thay đổi regitry là làm thế nào vậy bạn
Bạn mở 2 file dạng này bằng Notepad rồi chỉnh sửa trong đó thôi...