• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CỤ THỂ CÁC BƯỚC UP ROM CHO HTC UNIVERSAL

linhlk

Các bác cho em hỏi, em mới mua 01 chú exec nhưng không hiểu sao, em cứ dùng một lúc, khoảng nửa ngày thì cảm ứng nó lại đơ đơ, ấn vào màn hình mà một lúc sau mới có phản ứng lại (nhưng dùng bàn phím điều khiển thì vô tư). Lúc đầu em tưởng hỏng cảm ứng, nhưng để một lúc khoảng nửa ngày thì nó lại chạy rầm rầm, rồi lại đơ, lại chạy, lại đơ…, thế mới tức. Em đang định up lại rom xem có khả quan hơn không, nhưng không biết máy trong tình trạng này up có gì nguy hiểm không (vì em vừa nghịch chết một chú neo rùi, hic hic…). Xin hỏi có cao thủ nào đã từng xử lý trường hợp này thì chỉ cho em cách xử lý. Cám ơn các bác rất nhiều.

Theo mình bạn nên up lại bản Rom khác, việc up Rom chỉ thật sự nguy hiểm nếu máy bạn k vào đc Bootloader hoặc vào đc BL nhưng khi sync với PC thì chữ SERRIAL k chuyển thành USB, bạn cứ làm đúng như MAN hướng dẫn thì chắc chắn là ok

Tuan1412

Các bác cho em hỏi, em mới mua 01 chú exec nhưng không hiểu sao, em cứ dùng một lúc, khoảng nửa ngày thì cảm ứng nó lại đơ đơ, ấn vào màn hình mà một lúc sau mới có phản ứng lại (nhưng dùng bàn phím điều khiển thì vô tư). Lúc đầu em tưởng hỏng cảm ứng, nhưng để một lúc khoảng nửa ngày thì nó lại chạy rầm rầm, rồi lại đơ, lại chạy, lại đơ…, thế mới tức. Em đang định up lại rom xem có khả quan hơn không, nhưng không biết máy trong tình trạng này up có gì nguy hiểm không (vì em vừa nghịch chết một chú neo rùi, hic hic…). Xin hỏi có cao thủ nào đã từng xử lý trường hợp này thì chỉ cho em cách xử lý. Cám ơn các bác rất nhiều.
bạn cứ làm theo đúng hướng dẫn up thử bản rom khác xem còn bị vậy o.cứ up đi ngày mình up cả chục lần chưa thấy die máy
Hiện tại up rom die đã có cách sủa rồi mà

TuanQuang

bạn cứ làm theo đúng hướng dẫn up thử bản rom khác xem còn bị vậy o.cứ up đi ngày mình up cả chục lần chưa thấy die máy
Hiện tại up rom die đã có cách sủa rồi mà

Die thì sửa ở đâu Tuấn, cho a cái địa chỉ nào????=))=))=))

Dao007forever

@freeallguide: Cứ up thoải mái, có gì format chip lại được (chỉ cứu được 70%, tùy trường hợp). Còn trường hợp của bạn, có lẽ là tấm cảm ứng bị hư???

chinmuoichin

Các bạn ơi cho mình hỏi mình đọc trên các diễn đàn nơi thì bảo sau khi Up xong thì SR nơi thì HR để tránh sốc điện thì cái nào chính xác vậy ? Tới hời điểm này thì ROM nào và Radio nào dùng Good nhất cho MDA của T-Mobile vậy ? Mình chưa up lần nào thấy hơi rung lỡ đi toi con MDA mới mua chắc đứt từng khúc ruột quá .

bingookela

ko hiểu ở VN thì dùng bản Radio nào tốt nhất nhỉ, up lên cao rồi hạ xuống thấp có đc ko, hay chỉ đi đc đg 1 chiều, hix. Con exec của mình có cái bệnh hơi akay là thỉnh thoảng lúc call gọi đến thì đầu bên kia nghe đúng 4 phát tút đt mình mới đổ chuông,ngày khoảng 3-4 lần. nhiều thì ức quá nhưng ko biết làm cách nào fix đc lỗi này. có bác nào biét chỉ giáo hộ mình cái. thanks

Kangmin82

ko hiểu ở VN thì dùng bản Radio nào tốt nhất nhỉ, up lên cao rồi hạ xuống thấp có đc ko, hay chỉ đi đc đg 1 chiều, hix. Con exec của mình có cái bệnh hơi akay là thỉnh thoảng lúc call gọi đến thì đầu bên kia nghe đúng 4 phát tút đt mình mới đổ chuông,ngày khoảng 3-4 lần. nhiều thì ức quá nhưng ko biết làm cách nào fix đc lỗi này. có bác nào biét chỉ giáo hộ mình cái. thanks

Bạn đang dùng ROM gì?theo mình có thể là do lỗi của bản ROM.Bạn nên tham khảo các bản ROM mới hiện nay trên diễn đàn có thể khắc phục được lỗi của bạn.

Bạn nên vào box thảo luận của dòng Uni để thắc mắc.

longnhi88

Cái này do đụng với 1 soft nào đó trong Ext ROM đó bạn ạ,HR lại,ko cài thứ jì từ Ext ROM sẽ ko bị hiện tượng này,h mình ko dùng Uni nữa nên ko thể phát hiện đc là soft nào gây nên hiện tượng này :-??

8375600

mình mới up rom con Exec bản 06 mới nhất, sau đó dùng soft để xóa ExtRom, mình xóa sạch hết luôn, sau đó hard reset lại, rùi cài ứng dụng, cái nào cần cần vô máy thì mình cài vô Ext Rom . làm vậy đúng không ? nếu sau này có rom mới vọc tiếp, up tiếp thì có cần xóa ExtRom nữa không ?

ChuHuyHoan

Well-Known Member
mình mới up rom con Exec bản 06 mới nhất, sau đó dùng soft để xóa ExtRom, mình xóa sạch hết luôn, sau đó hard reset lại, rùi cài ứng dụng, cái nào cần cần vô máy thì mình cài vô Ext Rom . làm vậy đúng không ? nếu sau này có rom mới vọc tiếp, up tiếp thì có cần xóa ExtRom nữa không ?

Có một số rom thì tác giả đã unlook rồi nhưng có bản rom thì chưa bạn ạ, nếu bản rom của bạn đã unlook rồi thì lần sau không phải unlook nữa hoặc ngược lại. Thân!!!

doibung0

Tốt nhất là mỗi lần uprom nhớ xóa ExtendedRom để Rom chạy được ổn định! Đa số các lỗi các bạn gặp sau khi uprom là do không xóa ExtendedRom đấy bạn ah! Nếu xóa thì Rom sẽ làm việc ổn định hơn! Mình thì không biết nhiề là Rom nào đã unlock&unhide ExtendedRom nên cứ xóa trước khi uprom 1 lần và sau khi uprom 1 lần cho chắc!:D:D:D:D

Thân!

Chỉnh sửa cuối:

longnhi88

Nếu không bỏ dấu check Allow USB
thì sẽ dễ dẫn đến hiện tượng chết DOC đó bạn!

Thân!

Sặc,chưa bao h mình Up ROM mà bỏ dấu này đi,toàn quên,lúc nào cũng để,Up lần đầu là từ khi mới ra ROM Ivan Beta 5,hàng ngày UP đi UP lại,có ngày Up 4-5 ROM,đến lúc Up ROM cuối cùng là ROM PV 2.00.07,chả có hiện tượng nào được gọi là chết DOC như bạn nói cả,chết DOC hay ko là do hên xui thôi bạn ơi.Mình UP ROM cường độ khá nhiều trong vòng gần năm trời mà chả gặp lần nào,hên quá ta :)):)):)):))

doibung0

Sặc,chưa bao h mình Up ROM mà bỏ dấu này đi,toàn quên,lúc nào cũng để,Up lần đầu là từ khi mới ra ROM Ivan Beta 5,hàng ngày UP đi UP lại,có ngày Up 4-5 ROM,đến lúc Up ROM cuối cùng là ROM PV 2.00.07,chả có hiện tượng nào được gọi là chết DOC như bạn nói cả,chết DOC hay ko là do hên xui thôi bạn ơi.Mình UP ROM cường độ khá nhiều trong vòng gần năm trời mà chả gặp lần nào,hên quá ta :)):)):)):))

Không phải là để thì sẽ bị ngay đâu bạn! Nhưng theo nhận định của các chuyên gia thì đây là 1 nguyên nhân rất có thể dẫn đến Chết DOC! Còn nghe theo hay 0 thì tùy bạn thôi!:)

TuanQuang

Không phải là để thì sẽ bị ngay đâu bạn! Nhưng theo nhận định của các chuyên gia thì đây là 1 nguyên nhân rất có thể dẫn đến Chết DOC! Còn nghe theo hay 0 thì tùy bạn thôi!:)

việc dẫn đến chết DOC thực chất là do hiện tượng sốc điện gây nên. Nếu như khi chúng ta Up rom cho UNI xong mà chúng ta rút ngay Cable ra khỏi PC thì sẽ dẫn đến tình trạng sốc điện >> chết DOC. Còn việc bỏ dấu allow usb connetion hay ko thực ra ko quan trọng lắm vì nó không ảnh hưởng tới việc bị sốc điện, nhưng cẩn tắc vô áy náy tốt nhất là cứ nên bỏ dấu allow usb connetion đi =))=))=))

tranducnam

Active Member
việc dẫn đến chết DOC thực chất là do hiện tượng sốc điện gây nên. Nếu như khi chúng ta Up rom cho UNI xong mà chúng ta rút ngay Cable ra khỏi PC thì sẽ dẫn đến tình trạng sốc điện >> chết DOC. Còn việc bỏ dấu allow usb connetion hay ko thực ra ko quan trọng lắm vì nó không ảnh hưởng tới việc bị sốc điện, nhưng cẩn tắc vô áy náy tốt nhất là cứ nên bỏ dấu allow usb connetion đi =))=))=))

Thực ra là chết Doc có nhiều nguyên nhân lắm Mod ui. Sốc điện trong quá trình Up Rom cũng chỉ là một trong các nguyên nhân gây ra việc chết Doc. Theo Mình nghĩ bỏ dấu allow usb connetion là nhẳm tránh các chương trình đang hoạt động trên máy PC ảnh hưởng đến quá trình Up Rom thôi.

TuanQuang

Thực ra là chết Doc có nhiều nguyên nhân lắm Mod ui. Sốc điện trong quá trình Up Rom cũng chỉ là một trong các nguyên nhân gây ra việc chết Doc. Theo Mình nghĩ bỏ dấu allow usb connetion là nhẳm tránh các chương trình đang hoạt động trên máy PC ảnh hưởng đến quá trình Up Rom thôi.

Theo mình biết thì sốc điện là nguyên nhân chính gây ra hiện tượng chết DOC, nếu như theo bạn có nhiều nguyên nhân thì bạn có thể nêu ra những nguyên nhân đó cho mọi ng biết để tránh ko??????

longnhi88

Vậy là bác dựa trên lời của các chuyên gia rồi,chứ thực tế thì cũng ko cần lắm đâu bác ạ,nhưg có cũng tốt,lười 1 tý ko có cũng ko sao đâu bác ạ ;)

Chỉnh sửa cuối:

vuhong

mọi người ơi! xem dùm e tí với. Chả hiểu sao e làm đến bước này rồi(xem dùm e ở file ảnh đính kèm:D) thì trên máy tính nó lại ko hiển thị những thông số này ra, thế là e cứ mặc kệ ấn vào chữ Update. Ôi thôi, chẳng có chuyện j xảy ra tiếp theo cả. Trên màn hình con Exec of e nó vẫn hiện y nguyên dòng chữ USB ở trên đỉnh và dòng v1.00 ở bên dưới.
E fải làm sao đây mấy Huynh???
thông số of con e là:
WM6 Pro
CE OS 5.2.1413 (Build 17913.0.3.0)
Rom version: 2.05.00 WWE
Rom date: 04/09/07
Radio version: 1.04.02
Protocol version: 42.37.P8
ExtRom version: 1.13.183 WWE

Lần đầu tiên e mới nghịch đến nó, có j ko rõ mong thỉnh giáo các Huynh nhìu nhìu:(

Chỉnh sửa cuối:

Dao007forever

Lạ nhỉ, thật ra thì hiện như vậy cũng không có gì bất thường. Bạn thử up lại xem. Sao nó không hiện % complete?? Có gì thì lại up lên xem nhé.

tranducnam

Active Member
Theo mình biết thì sốc điện là nguyên nhân chính gây ra hiện tượng chết DOC, nếu như theo bạn có nhiều nguyên nhân thì bạn có thể nêu ra những nguyên nhân đó cho mọi ng biết để tránh ko??????

Mình có thể khẳng định với Bạn "Sốc điện" chỉ là một trong các nguyên nhân Up Rom die Doc thôi. Bởi ngay chính bản thân Mình khi Up Rom đã tuân thủ nghiêm chỉnh các bước Up Rom theo hướng dẩn Up Rom Universal của Man PhamQuang vẩn bị Die 02 chú Universal rồi. Còn những nguyên nhân cụ thể nào Up Rom die Doc thì vì Mình không phải là nhà nghiên cứu nên không biết. Vài lời trao đổi với Bạn. Rất mong được nghe ý kiến của Bạn.=D>=D>=D>