• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn flash để hack phone Nokia E5-00 FW tiếng Việt RM-632 041.021

nvuphi

Đối tượng áp dụng: Điện thoại: Nokia E5-00 Black – phân phối cho thị trường Việt Nam – Firmware tiếng Việt RM-632 041.021.C00.01 (22/6/2010)
Máy tính sử dụng Windows XP Pro SP3 đã được cài Microsoft .NetFrame Work 3.5, Nokia PC Suite 7.1.51.0
Cable Data CA-101D trong bộ phụ kiện kèm theo máy

Các phần mềm cần có:
NAVIFIRM trong bài này tôi dùng bản 0.4.0.30703 http://www.mediafire.com/?byaal66qclp5196
Phoenix_Service_Software_2010.08.004.41526: http://www.mediafire.com/?toyyinzjmtv
File hack sẵn là rm632_041.021_U005.000_prd.uda.fpsx: http://www.mediafire.com/?who2r6llxvwc56b , tải về cất riêng vào thư mục nào đó. (File hack này tôi đã làm bằng cách lấy file gốc từ Firmware, chỉ thêm vào bộ ROM Patcher+ 2.3 và file InstallServer.exe chứ không chỉnh sửa thêm bớt gì khác nữa)

Download Phoenix_Service_Software_2010.08.004.41526 về và cài vào PC

Dùng NAVIFIRM để tải về Firmware gốc tiếng Việt cho máy:
Vì máy của tôi dùng là Nokia E5-00 Black – phân phối cho thị trường Việt Nam – Firmware tiếng Việt RM-632 041.021.C00.01 nên ở khung Products chọn Nokia E5-00 (RM-632) -->Releases: 41.21 -->Variants: RM-632 CTR BLACK VIETNAM COM ENG VN (0595452) -->Files: Mark All

Ở bản Navifirm 0.4 này đã tích hợp thêm chức năng Download with IDM cho phép hiển thị link để tải về bằng các phần mềm tăng tốc độ tải như IDM (Internet Download Manager)

Rồi tải hết về máy, để vào cùng 1 thư mục có tên là RM-632

Phoenix sau khi được cài vào máy tính ở bước trên sẽ tạo ra thư mục: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products

Ta chỉ việc copy thư mục RM-632 vào trong thư mục C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products

Cắm điện thoại vào PC thông qua cáp và chọn kết nối PC Suite trên điện thoại.

Chạy Phoenix đã được cài sẵn trên PC

Chọn File / Scan Product

Sau khi Scan Product xong Phoenix sẽ nhận ra thiết bị được gắn vào thông qua cáp.

Chọn Flashing / Firmware Update

Ở khung Firmware update, chọn Options

Sau đó nó sẽ hiện lên khung mới các bạn trỏ chuột vào dòng "rm632_041.021_U005.000_prd.uda.fpsx" rồi chọn edit như hình ảnh:

Khung kế tiếp nhấp chuột vào nút "..."

Tìm tới nơi ta để file hack tải về ở bước trên, trong bài này, tôi để ở ổ D:\, rồi chọn open

Trở lại khung Flash File Edit, ta chọn OK

Quay về khung Firmware Update Advanced Options of DP2.0 chọn OK tiếp

Về tới khung Firmware Update, ta chọn Refurbish

Lúc này quá trình flash firmware cho điện thoại bắt đầu được tiến hành, ta cứ để quá trình diễn ra tự động:

Cho đến khi hiện ra thông báo đã flash thành công như hình

Đây là nội dung diễn tiến flash bằng Phoenix với file hack trên, quá trình diễn ra suôn sẻ, không có lỗi gì xảy ra:
Mã:
Flashing started
Creating product data items list
Product data items list created
Backup not required
Flashing phone
Initializing
Asic CMT: Verifying communication to device...
Scanning image files...
Loading secondary boot code: 14912 bytes
Secondary boot loaded
Loading update server code: 520994 bytes
Update server loaded
Partitioning....
Partitioning complete
Erasing....
Erasing complete
Asic CMT: Start programming 187223 KB...
Asic CMT: Programming data sent: 0%
Asic CMT: Programming data sent: 10%
Asic CMT: Programming data sent: 20%
Asic CMT: Programming data sent: 30%
Asic CMT: Programming data sent: 40%
Asic CMT: Programming data sent: 50%
Asic CMT: Programming data sent: 60%
Asic CMT: Programming data sent: 70%
Asic CMT: Programming data sent: 80%
Asic CMT: Programming data sent: 90%
Programming complete
WARNING:  Asic CMT: NAND status reported bad blocks
Asic CMT: programming succeeded
Asic CMT: Verifying communication to device...
Phone flashing completed. Waiting for phone to boot up
Bootup successful
Verifying communication to product (before flash finalizing) 
Communication verified
Doing factorysets
Factorysets complete
Loading default data to phone
Loading default data to phone
Getting Data Package
Reading product state
Starting backup/restore sub-procedure: data item pre-delay
data item pre-delay
data item pre-delay
Sub-procedure completed: Succeeded., result code: 0
Starting to backup/restore data item: ProductProfile, version: 1.1
Data Item backup/restore completed: Succeeded., result code: 0
Starting backup/restore sub-procedure: data item post-delay
data item post-delay
data item post-delay
Sub-procedure completed: Succeeded., result code: 0
Backup/restore result: 0 out of 1 items were not backed up
Default data loading complete
Stopping all operations, returning phone to default mode
All operations completed
Product flashing succeeded.
Ta chỉ việc rút cáp ra khỏi máy và đặt các thông số cho lần chạy đầu tiên.

Chạy ROM Patcher trên máy (*):
Sau đó các bạn vào Menu, chọn Applications

Chọn Installations

Sẽ thấy Rompatcher trong đó, tiếp theo vào đó và apply 2 file cho nó hiển thị màu xanh lá cây như hình là được.

(*) Khâu chạy ROM Patcher chỉ áp dụng cho máy flash với file hack chưa tích hợp InstallServer.exe, phải chạy lại khâu này mỗi khi khởi động lại máy. Còn đối với máy đã flash với file hack của tôi ở trên thì có thể không cần đến khâu này vì đã tích hợp rồi.
Cách hack này không phải là vĩnh viễn, nếu bạn format máy về trạng thái ban đầu của nhà sản xuất thì phải hack lại từ đầu như trên.

Vậy là đã hoàn thành xong cách hackphone cho Nokia E5-00 FW tiếng Việt RM-632 041.021
Chúc các bạn thành công!

Chỉnh sửa cuối:

duyankhuong

cách hack này thì ok rồi đấy,mình muốn hỏi bác chủ thớt đã hack đc vĩnh viển chưa,vì mình cũng có một em e5 nên rất mong đc hack vĩnh viễn.

nvuphi

E5 của mình là xách tay sing thì phải.có khác j không bạn

- E5 của bạn là loại màu gì, đen hay trắng (firmware 2 loại này mình thấy nó phân biệt rõ ràng trên Navifirm nên mình không rõ là nếu dùng firmware lẫn của nhau thì có bị ảnh hưởng gì không)
- E5 của bạn không biết là loại RM-632 hay RM-634, Navifirm cũng cho thấy có 2 mã như trong hình.
Muốn biết chi tiết, bạn có thể ấn *#0000#. Điện thoại của mình sau khi bấm, chi tiết như sau:
Software version: 041.021
Model E5-00
Type: RM-632
Nếu 3 chi tiết ở máy bạn giống như trên, bạn có thể làm theo bài hướng dẫn. Vì nếu version của bạn là 042...., type 634 thì không làm theo vì có thể chết máy. Trong bài này mình chưa đề cập đến việc chạy lại firmware cho deadphone.

tuananh1088

- E5 của bạn là loại màu gì, đen hay trắng (firmware 2 loại này mình thấy nó phân biệt rõ ràng trên Navifirm nên mình không rõ là nếu dùng firmware lẫn của nhau thì có bị ảnh hưởng gì không)
- E5 của bạn không biết là loại RM-632 hay RM-634, Navifirm cũng cho thấy có 2 mã như trong hình.
Muốn biết chi tiết, bạn có thể ấn *#0000#. Điện thoại của mình sau khi bấm, chi tiết như sau:
Software version: 041.021
Model E5-00
Type: RM-632
Nếu 3 chi tiết ở máy bạn giống như trên, bạn có thể làm theo bài hướng dẫn. Vì nếu version của bạn là 042...., type 634 thì không làm theo vì có thể chết máy. Trong bài này mình chưa đề cập đến việc chạy lại firmware cho deadphone.
*#0000# của mình:
software version 042.007
model E5-00
type RM-632
có làm như trên được không?

nvuphi

*#0000# của mình:
software version 042.007
model E5-00
type RM-632
có làm như trên được không?

Firmware của bạn là 042.007, trong bài hướng dẫn của mình là áp dụng đối với firmware 041.021 nên bạn không thể làm giống y hệt như bài viết của mình. Hiện giờ mình cũng có file hack của firmware cho máy bạn nhưng mình không chắc là khi flash xong thì máy bạn có thể gọi được không vì máy của bạn là hàng xách tay từ Singapore, nếu flash xong rồi không biết là có bị lock phone không vì có thể máy của bạn dùng cho mạng ở Singapore
------------------
Update: Đã flash firmware 042.007 tiếng Việt cho bạn này thành công (bao gồm cả hack)

Chỉnh sửa cuối:

snakelovep

Bác ơi bác send cho mình cái file hack của firmware cao hơn được không ?
Hiện h firmware 041.021 có vẻ không được ổn định lắm, đang định up lên cao hơn mà ko có file hack :)
Máy của mình là mua ở Vietnam :)
Thanks bác nhiều

AndyCuong

Supper Moderators
Hiện h firmware 041.021 có vẻ không được ổn định lắm, đang định up lên cao hơn mà ko có file hack :)
Thanks bác nhiều

bạn xem hướng dẫn hack tại #1 nhé!

nvuphi

Thanks bác nhiều

Firmware 042.007 hiện tại đã có (Navifirm thì chưa thấy có) nhưng firmware này bị lỗi múi giờ: Vietnam: GMT+ 00 mà đúng ra phải là GMT + 07:00. Nếu upgrade lên FW 042.007 thì sẽ không thể downgrade trở lại 041.021 nữa vì sẽ làm dead phone.
Nếu bạn vẫn muốn Upgrade lên FW 042.007 thì xem bài này

Chỉnh sửa cuối:

tjendat14

Bạn ơi, mình muốn cài bản hak vào thẻ nhớ, nhưng trong hướng dẫn mình không hiểu là bạn cài vào thẻ nhớ hay là bộ nhớ máy vậy ?

nvuphi

Bạn ơi, mình muốn cài bản hak vào thẻ nhớ, nhưng trong hướng dẫn mình không hiểu là bạn cài vào thẻ nhớ hay là bộ nhớ máy vậy ?

sau khi flash, hack nằm trong ổ C tức là bộ nhớ của máy.

atomx

mình vào trang của nó mà không tìm thấy thằng này ( không tìm thấy pcs cho nokia e5-00) : Nokia PC Suite 7.51.51.0 down ở đâu vậy bạn? bạn gửi link cho mình với

nvuphi

mình vào trang của nó mà không tìm thấy thằng này ( không tìm thấy pcs cho nokia e5-00) : Nokia PC Suite 7.51.51.0 down ở đâu vậy bạn? bạn gửi link cho mình với

Xin lỗi bạn, do mình gõ nhầm, đúng ra là 7.1.51.0. Bạn có thể vào trang chủ của Nokia tải về bản Nokia PC Suite mới nhất là được (hiện giờ là bản 7.1), cái chính là để nó hỗ trợ driver cho điện thoại một cách tốt nhất.

anhvi83

Xin chào bác nvuphi!

Tôi đang dùng con Nokia E5-00, tôi làm đúng như bác hướng dẫn, thật không ngờ đến khi xong, máy của tôi đơ rồi không khởi động lại được nữa, không lẽ hỏng máy rồi ah?
bác xem giúp tôi tại sao vậy?

nvuphi

Xin chào bác nvuphi!

Tôi đang dùng con Nokia E5-00, tôi làm đúng như bác hướng dẫn, thật không ngờ đến khi xong, máy của tôi đơ rồi không khởi động lại được nữa, không lẽ hỏng máy rồi ah?
bác xem giúp tôi tại sao vậy?

Máy của bạn đang dùng là hàng xách tay hay chính hãng, Firmware của nó là bao nhiêu (nếu là hàng xách tay có firmware mới hơn thì khi bạn flash với FW trong bài này tức là downgrade FW, gây deadphone)? Nếu máy của bạn là hàng chính hãng phân phối tại Việt Nam (FW là 041.021) thì nguyên nhân có thể do máy tính của bạn bị lỗi về Windows hoặc do bạn cắm lỏng cáp gây chập chờn, ... Trong quá trình flash có diễn ra suôn sẻ không, nếu bị lỗi thì ở lúc nào, thông báo lỗi?
Có rất nhiều người đều flash thành công nên lỗi ở đây có thể do bạn sơ suất ở một chi tiết nào đó.
Bạn có thể flash lại Firmware ở chế độ deadphone bằng phoenix (tôi cũng đã từng bị deadphone và đã flash lại được). Nếu FW trước khi bạn flash là FW mới hơn thì bạn phải dùng FW version đó để flash lại.

anhvi83

Máy của bạn đang dùng là hàng xách tay hay chính hãng, Firmware của nó là bao nhiêu (nếu là hàng xách tay có firmware mới hơn thì khi bạn flash với FW trong bài này tức là downgrade FW, gây deadphone)? Nếu máy của bạn là hàng chính hãng phân phối tại Việt Nam (FW là 041.021) thì nguyên nhân có thể do máy tính của bạn bị lỗi về Windows hoặc do bạn cắm lỏng cáp gây chập chờn, ... Trong quá trình flash có diễn ra suôn sẻ không, nếu bị lỗi thì ở lúc nào, thông báo lỗi?
Có rất nhiều người đều flash thành công nên lỗi ở đây có thể do bạn sơ suất ở một chi tiết nào đó.
Bạn có thể flash lại Firmware ở chế độ deadphone bằng phoenix (tôi cũng đã từng bị deadphone và đã flash lại được). Nếu FW trước khi bạn flash là FW mới hơn thì bạn phải dùng FW version đó để flash lại.
Máy của em là hàng chính hãng mà, em còn đang tính đầu tuần sau mang ra Nokia Care để bảo hành. chắc là window của em có vấn đề, cab nối em cắm phía trước nữa. Hack bằng Deadphone như thế nào bác có thể chỉ em biết được không?
em xin cảm ơn trước!

nvuphi

Máy của em là hàng chính hãng mà, em còn đang tính đầu tuần sau mang ra Nokia Care để bảo hành. chắc là window của em có vấn đề, cab nối em cắm phía trước nữa. Hack bằng Deadphone như thế nào bác có thể chỉ em biết được không?
em xin cảm ơn trước!

Bạn có thể tham khảo bài này để làm tương tự với Nokia E5, nếu lỗi do máy tính của bạn thì bạn có thể flash bằng máy tính khác.

cutruongbaby

Ko lam voi phoenix ma lam voi JAF duoc khong ban ???,chi can lay file ban lam roi flash dzo phone la duoc dung ko