• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN FORMAT DOC CHO HTC UNIVERSAL

dxh3112

Sau khi FORMAT DOC xong. Up bootloader lên 1.0.1 --> UP ROM EXEC 1.30.107 WWE xong. Reset lại thì nó lên màn hình khởi động Windows mobile xong lại treo màn hình xanh.

Vậy là do lỗi gì hay do pin vậy mấy bác?

kitaro

bước đưa máy về trạng thái Bootloader rồi kết nối vói PC , sau đó chạy MTTY nhưng khi gõ cổng ÚB thì nó báo là không thấy cổng USB , làm sao để kết nối được ? mình đang có 1 con bị mất Radio , up radio nào cũng báo lỗi !
sau khi loai hoay mới phát hiện mtty chỉ nhận cổng úb tốt trên Win XP , mình dùng vista có mà cả ngày không nhận
sau khi dùng trình mtty gõ tất cả các lệnh và xuất hiện thông báo y như bác Quang nói , mình đả đưa máy về trạng thái Booloader và up lại WM5 Tmobile nhưng qua trình up radio vẫn báo lỗi chưa hiểu sao hết

Last edited by a moderator:

newmember16

Cám ơn bác Quang rất nhìu em vừa giải cứu em MDA cuae em thành công sướng hơn cả khi có em nó ^^

baophuong196us

Hiện nay số người sử dụng HTC Univeral khá nhiều tại Việt Nam.
Nhu cầu thay đổi Hệ điều hành (ROM), nhất là WM6.0 cũng ngày càng tăng.
Khả năng trục trặc cũng khá hay xảy ra. Thường các bệnh sau:
- Stuck At Bootloader: Treo ở màn hình Bootloader
- noGSM: không có sóng
- Stuck At Splash Screen: Treo ở màn hình khởi động sau khi Up ROM mới.

Đây là bệnh mà hiện tại nhiều người bị nan giải, phải mang ra cửa hàng hay bảo hành để sửa. Thực ra chữa các bênh này khá đơn giản.
- Bệnh thứ 1 hiện đã có Tool từ WiKi (ExitBootloader, trong DS có Link tải) là xong.
- Bệnh thứ 2 và 3 chúng ta có thể sử dụng biện pháp Format DOC để chữa.

Miễn sao
:

- Máy của bạn có nguồn gốc mua rõ ràng, máy xịn
- Không bị hoá chất, chất lỏng, nhiệt độ cao, tự mở làm hỏng ... bên trong.
Ngoài các nguyên nhân gây hỏng phần cứng trên, chỉ do chạy phần mềm hay Up ROM thì cách format DOC đều có thể sửa được.
- Hiện tại nhiều cá nhân, cửa hàng ... thường lợi dụng phương pháp này để kiếm tiền, nói thay DOC thay chip hay Main....
Tôi nhấn mạnh lại: nếu máy tốt và xịn chỉ vì Up ROM hay chạy phần mềm bị hỏng hóc thì không cần thiết thay DOC mà chỉ cần bước Format DOC là xong.

Trong Topic này tôi sẽ hướng dẫn các bước để các bạn có thể tự làm, ai cũng có thể và công cụ duy nhất cần tới là mtty mà thôi.

Bác Quang ơi!!! Ki1u em với! Em format doc rùi nhưng cuối cùng khi up rom ship 5.0 thì lại bị báo lỗi sai ID Country!!! Hic! Em gửi hình kèm theo nè!!! Bác xem giúp du2mg em với!!! :(:)(:)(:)((

tuana

Thì dùng tool khác để up, thay bằng tool của bản rom ship đó, hoặc có thể sang đây tham khảo và down về nhé!
http://pdaviet.net/showthread.php?t=1039

:D:D

Bác Quang cho Em hỏi ,Cái CAP' kết nối SYNC của em bị dính nước .Em không biết nên khi cắm kết nối EXEC với PC thì treo cả PC luôn ,sau đó thì không kết nối được nữa ,rút ra khởi động lại máy thì treo ở màn hình khởi động ,bây giờ USB không kết nối được . nên không thể vào WIN.đã thử nhiều CÁP khác nhưng không được. Handset cũng bị treo ở màn hình khởi động .vẫn vào Bootloader có chữ USB nhưng hình như PC và PPC không nhận ra nhau .
XIN CÁC CAO THỦ CỨU GIÚP EM ! .

Bác Quang cho Em hỏi ,Cái CAP' kết nối SYNC của em bị dính nước .Em không biết nên khi cắm kết nối EXEC với PC thì treo cả PC luôn ,sau đó thì không kết nối được nữa ,rút ra khởi động lại máy thì treo ở màn hình khởi động ,bây giờ USB không kết nối được . nên không thể vào WIN.đã thử nhiều CÁP khác nhưng không được. Handset cũng bị treo ở màn hình khởi động .vẫn vào Bootloader có chữ USB nhưng hình như PC và PPC không nhận ra nhau .
XIN CÁC CAO THỦ CỨU GIÚP EM ! .

Đem ra tiệm kiểm tra nhé bạn! :D

lams-blu

Máy EXEC của tui trước đó radio 1.18 sau khi fomas DOC xong Up Bản rom ORIGIN 2005 vào nhưng RADIO củ vẩn không xóa được từ đó đến sau không up bản RADIO nào khác được. Có bạn nào biết tại sao không

haibaxa

Tôi dùng máy O2Exec đã lâu,giờ thấy chạy chậm, hay treo, bực quá muốn bán tống đi, nhưng gập bài lày làm thử format DOS, làm xong trong vòng 1h, máy chạy khác hẳn, như lúc mới mua, nhanh, không treo, lại ít hao Pin, nghe gọi rõ ràng tôi vẫn dùng bản Radio 1.04 và Rom 2.00.41 WWM...Cảm ơn bác PhanQuang. Giờ máy chạy ngon lại không muốn bán nữa, ...bên tinhte.com cũng có một bài như thế này..

"Máy của bạn có nguồn gốc mua rõ ràng, máy xịn
- Không bị hoá chất, chất lỏng, nhiệt độ cao, tự mở làm hỏng ... bên trong.
Ngoài các nguyên nhân gây hỏng phần cứng trên, chỉ do chạy phần mềm hay Up ROM thì cách format DOC đều có thể sửa được."
Theo mình thì trước khi format Dos các bạn nên khiểm tra IME của mình trước vào trang :numberingplans.com.. Nếu IME của bạn có trên trang web đó..thì hãy nên format DOS còn nếu sai IME thì đừng dại format DOS cũng như bác PhamQuang đã nêu ở trên. Không thì lợn lành thành lợn què đó..Máy tôi làm một phát ăn ngay, không báo lỗi ở đâu cả, mặc dù có mấy lệnh gõ sai..

Last edited by a moderator:

sonvxcoltech

Hicc..các bác cho em hỏi:

Em sài con HTC_universal. Em nghịch dại cài thử HDH dành cho HTC_blueAngle.
Đang cài thì bị lỗi. Bi giờ em chịu không vào bootloader được -> muốn fomat doc cũng không được nữa.

Hardreset thì càng không được. Vậy bây h em phải làm sao ạ?

Mong các bác cứu em gấp gấp :(

sonvxcoltech

bấm tổ hợp phím Power + Light + Soft Reset rồi úp lại thôi.

Em biết thế. Nhưng bi giờ tổ hợp phím đó không hiện tượng gì nữa:
Tức là, em không vào bootloader được(power + linght + soft reset). Hardreset (2 phím hình như dấu trừ (-) + softreset) cũng không được.

Lẽ nào do hết pin hay do vấn đề nào khác?

Nếu hết pin mà không mượn được con khác để sạc thì em phải làm gì?

LuongQuang

Super V.I.P
Chắc không chết được Bootloader đâu mà nếu chết thì chắc xong luôn! :-?

Hi vọng là hết pin. Thử mượn đâu đó viên pin khác rồi vào Bootloader thử xem có được không (hi vọng là bạn biết nhìn ở chế độ này nhé). Hoặc bỏ pin ra khoảng 60' rồi cắm sạc trước rồi mới lắp pin vào xem đèn báo sạc có sáng không! :-?

sonvxcoltech

Chắc không chết được Bootloader đâu mà nếu chết thì chắc xong luôn! :-?

Hi vọng là hết pin. Thử mượn đâu đó viên pin khác rồi vào Bootloader thử xem có được không (hi vọng là bạn biết nhìn ở chế độ này nhé). Hoặc bỏ pin ra khoảng 60' rồi cắm sạc trước rồi mới lắp pin vào xem đèn báo sạc có sáng không! :-?

Anh ơi, bootloader đầu tiên là serial, sau kết nối usb thì hiện chữ usb đúng không ạ?

Em làm theo cách: bỏ pin 60', cắm sạc trước rồi cho pin vào. Cắm sạc thì đèn sạc pin sáng, nhưng khi cho pin vào thì tắt đèn luôn. Như thế là sao ạ?

Em không biết kiếm đâu pin khác nữa. Có sạc rời cho dòng pin này đc không anh?

ps: anh cho em hỏi, bootloader là do nhà sản xuất quy định nút, hay là do window của universal quy định nút. Liệu em cài nhầm bản wm cho BlueAngle thì nút Bootloader có thành như bên BlueAngle không ạ.

hi vọng anh hiểu ý em trình bày :d

Em đang đau đầu quá. Không biết làm gì nữa đây.

binhmogas

vậy là hết pin rồi bạn ơi. vì khi up rom chưa hoàng tất thì không thể xạc được đâu( khi tháo pin cắm xạc thì đèn báo là màu đỏ ráp pin vào là tắt) mua cục xạc kẹp đa năng khoảng 25k về xạc 5-6h rồi up xem sao. good lucky
còn nút bấm không thay đổi đâu.

sonvxcoltech

vậy là hết pin rồi bạn ơi. vì khi up rom chưa hoàng tất thì không thể xạc được đâu( khi tháo pin cắm xạc thì đèn báo là màu đỏ ráp pin vào là tắt) mua cục xạc kẹp đa năng khoảng 25k về xạc 5-6h rồi up xem sao. good lucky
còn nút bấm không thay đổi đâu.

hicc..cảm ơn anh nhìu. Em đang sạc đây, hy vọng là nó lại trở lại với em :|

Sạc xong mà vẫn không được em mong anh support hộ em với.
nick yahoo của em: sonvx88

Cảm ơn anh trước nhé! :x

sonvxcoltech

các anh giúp em với

các anh giúp em với.

Tình hình là em đã sạc lại pin = sạc đa năng, trong nhiều tiếng liền.

Bi h em lắp vào cái điện thoại HTC_Universal thì vẫn không vào bootloader được.

Chẳng nhẽ cài nhầm hệ điều hành dành cho BlueAngle mà lại hậu quả như thế sao ạ?

:(( Các anh giúp em gấp gấp với.

ps: có cách nào cài WM mà không cần vào bootloader không ạ. Bootloader của em không vào đc. Win thì teo vì em cài nhầm cái wm cho BlueAgnle thì đang cài nó lỗi. Em thoát ra và không vào lại Bootloader được nữa :((