• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Làm khung chụp ảnh hàn quốc cho ppc

ccmccm

Bạn cần có 2 phần mềm
Photoshop
Jasc Animation Shop (freeware)
Cách làm
Ở đây mình sẽ giới thiệu cách tạo 1 lỗ hổng (chụp 1 lần). Bạn sẽ tạo ra 1 file gif trong đó có 3 frames. Frame đầu tiên là nền ghép(ảnh phong cảnh,ảnh con thú…), frame thứ 2 là mặt nạ chính, frame thứ 3 là lỗ hổng(nơi để ghép bạn vào đó).
1 đặc điểm cần chú ý đó là nếu bạn tô màu đen vào thì khi lên máy ảnh để chụp, phần bị bôi đen sẽ hiện ra trong suốt. Vì thế, muốn tạo lỗ hổng ở đâu thì bạn chỉ cần bôi đen chỗ đó.
Chi tiết
Dùng photoshop mở file hình nền ra. Căn chỉnh lại kích cỡ thành 640x480 ( cái này tùy màn hình máy của bạn thuộc loại nào). Ngoài ra bạn cũng có thể chỉnh cỡ 320x240 và 160x 120.
Tạo 1 layer mới (layer 1)đặt phía trên layer hình nền. Bôi trắng phần bạn muốn tạo lỗ hổng trên layer này( Để dễ làm bạn nên làm hình nền mờ đi bằng cách chon Opacity nhỏ lại. Bạn có thể làm nổi bật đường viền của phần đã bôi trắng nếu muốn.)
Duplicate layer 1 ( layer 2). Chọn layer 2 rồi vào Image/adjustments/Hue.Saturation và kéo thanh Lightness về tận cùng bên trái. Phần bôi trắng sẽ bị chuyển thành đen.
Merge layer 2 và layer hình nền với nhau. Save as ra file ảnh ccm1.jpg (cái này sẽ dùng làm frame thứ nhất ). Xong việc bạn có thể bỏ chọn con mắt ở layer đã merge này vì ko còn dùng nữa.
Tiếp theo, bạn tạo 1 layer mới (layer 3) bôi đen hoàn toàn rồi đặt phía dưới layer 1. Merge 2 layer này với nhau. Chọn layer vừa tạo thành sau khi merge. Vào Image/Adjustments/Invert. Màu trắng và đen sẽ thay đổi vị trí cho nhau. Sau khi invert xong, bạn vào Image/adjustments/Hue.Saturation và chọn lighten khoảng 5-10% (chỉnh vậy vì đôi khi phần bôi đen không trong suốt hoàn toàn). Cuối cùng save as lại thành file ccm2.jpg
Mở Jasc Animation Shop. Kéo file ccm1.jpg vào trước rồi kéo ccm2.jpg vào làm frame thứ 2. Nhân đôi frame ccm2.jpg này rồi File>Save as thành ccm.gif>chỉnh better Image Quality lên cao nhất->Next…Finish.
Đem sản phẩm cho vào mục Template trong My document của PPC. Vậy là ok rồi.
Trong trường hợp muốn tạo ảnh chụp 2 lần. Bạn cần làm 2 lỗ hổng. Chạy 4 frames. Frame thứ nhất giống ở trên. Frame thứ 2 là 1 Frame trắng (chú ý kích cỡ phải giống các frame kia, tốt nhất là tạo từ 1 layer trắng trong photoshop). Frame thứ 3 là hình nền bị bôi đen 1 lỗ hổng giống Frame 3 ở trên. Frame thứ 4 là Frame bị bôi đen cả 2 lỗ hổng.
Tương tự như vậy bạn có thể làm nhiều lỗ hổng cho nhiều lần chụp.
Ở phía dưới có file rar gồm các file .jpg mình làm. Các bạn tham khảo nhé.
Chúc các bạn thành công.=D>. Post thành quả lên cho anh em xài nhé. Chắc chắn còn nhiều cách khác, bạn nào biết bổ sung giùm mình.
Dịch.

Chỉnh sửa cuối:

xuandung11a2

Well-Known Member
Cách làm có vẻ dài và phức tạp nhỉ,làm việc trên PC là chính nhưng lại liên quan đến PTS.:D:D ,mục đích cuối cùng là tạo ra 1 khung hình Hàn Quốc.;)Chủ topic cho hỏi tại sao không dùng cách chụp 1 bức ảnh bình thường,sau đó dùng 1 số chương trình chỉnh sửa ảnh ngay trên PPC để tạo ra ngay 1 bức hình kiểu Hàn Quốc ;)?
-PS:Hình ảnh mà chủ topic up lên nhìn hoa mắt quá .:D

ccmccm

vậy thì mấy tiệm chụp ảnh HQ nó mới có việc chứ bạn. Chụp rồi mang vào lồng vào khung cũng được thôi. Nhưng mình thấy cái ppc tích hợp sẵn ít template quá nên mình nghĩ tự tạo template cho mình thì hay hơn thôi.

Sunlolo

Đã nghịch làm cái này hồi xưa,
sản phẩm có hình 1 em mặc bikini thoải mái nhét mặt vào :)
mình thì không biết vụ chụp 2 lỗ
và làm tất cả trên photoshop với image ready!
cám ơn đã chia sẻ kinh nghiệm!

ccmccm

đúng rồi. Có image ready thì ok rùi. Tại mình dùng CS3 ko có cái đó.:)