• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn nâng cấp ROMSHIP Qua Wifi hoặc [OTA] cho HTC Sensation

DucLong

Super V.I.P
I/ Nâng cấp Romship qua kết nối wifi hoặc PC.
Chúng ta có thể nâng cấp ROMSHIP của hãng bao gồm cả phần radio theo cách sau.
- Cách thức upgrade khá đơn giản. Yêu cầu bạn có phương tiện kết nối internet bằng wifi hoặc kết nối với PC bằng cáp USB (trên PC có cài đặt phần mềm kết nối với PPC).
- Cách nâng cấp rom:
+ vào settings/About Phone/Software update rồi click vào ô check now.
Nếu có bản upgrade mới hơn phiên bản máy đang dùng thì máy sẽ báo có bản update. Khi này bạn click vào đồng ý update bản mới. Tốt nhất là nên update qua wifi và lưu ý là nguồn sóng dành cho wifi ổn định và không bị hạn chế dung lượng tải về. Thường bản update có dung lượng khoảng 27M, tôi tải mạng wifi ở nhà mất khoảng 3-4 phút. Sau khi chấp nhận tải bản update về phía trên bên trái màn hình sẽ hiện biểu tượng đang tải rom về. Trong qúa trình update bản rom mới không nên sử dụng các ứng khác trên máy, kể cả việc nghe cuộc gọi đến. trong khi tải dữ liệu về màn hình PPC có thể tắt nhưng không làm gián đoạn việc này. Sau khi tải hoàn tất máy sẽ hỏi bạn có đồng ý install(cài rom mới) không, bạn chọn vào đó và đồng ý cho máy tiến hành nâng cấp. Sau khi chọn install, máy sẽ tự động cài đặt các dữ liệu đã tải về cho đến lúc hiện màn hình Home như trước lúc chưa cài đặt. Việc nâng cấp không làm mất đi các ứng dụng đã cài trước đây.
Hình ảnh minh họa trước khi nâng cấp:

Và hình sau khi nâng cấp rom và radio:

II/: Nâng cấp bằng file tải về [OTA] cho HTC Sensation.
Bản update cho đến ngày 12/07/2011
Phiên bản Châu á: OTA_Pyramid_hTC_Asia_WWE_1.35.707.1-1.28.707.2_release_198689
link: http://dl.dropbox.com/u/12166326/OT...1.28.401.1_release_1983316ri13wt7n37kv3sx.zip

Asia INDIA - OTA
_Pyramid_hTC_Asia_India_1.35.720.1-1.28.720.2_release
http://www.megaupload.com/?d=XNBOBM7Q

Phiên bản Châu âu:
OTA_Pyramid_HTC_Europe_1.35.401.1-1.28.401.1_release_1983316
Link: http://dl.dropbox.com/u/12166326/OT...1.28.401.1_release_1983316ri13wt7n37kv3sx.zip

Phiên bản cho Vodafone UK:
OTA_Pyramid_Vodafone_UK_1.35.161.2-1.27.161.1_release_199411qoxm8l2bqgows4r5
Link: http://fotadl.htc.com/OTA_Pyramid_V...1.27.161.1_release_199411qoxm8l2bqgows4r5.zip
[Thank skr_xd on XDA for download link]

Lưu ý: Khi update OTA cho máy thì phải lựa chọn đúng ROM dòng máy của mình đang dùng.
Cách thức update như sau:

1. Download OTA file
2. Rename file tải về có tên là: update.zip (lưu ý không để đuôi là: update.zip.zip)
3. Copy file đã rename vào thư mục gốc của thẻ nhớ.
4. Đưa máy về chế độ HBOOT
5. chọn chế độ recovery trong HBOOT
6. Khi màn hình khởi động lại có chữ HTC và cái khung hình tam giác thì nhấn và giữ cùng lúc phím volume up và phím power
7. Chọn update.zip from SD card'
8. Nhấn phím power để uprom.

Nguyenson318

Máy của mình cũng là bản Asia, nhưng kiểm tra thì vẫn chưa thấy bản cập nhật như bác Long giới thiệu ở trên! Hay máy mình ko phải là bản dành cho Châu á nhỉ?!

DucLong

Super V.I.P
Máy của mình cũng là bản Asia, nhưng kiểm tra thì vẫn chưa thấy bản cập nhật như bác Long giới thiệu ở trên! Hay máy mình ko phải là bản dành cho Châu á nhỉ?!

Bạn phải kết nối máy qua internet rồi mới mở phần check update lên nó mới nhận. Nếu là chỉ up rom ship theo dòng máy của hãng thì máy có wifi là nó tự nhận thôi.

Nguyenson318

Đương nhiên là kết nối Internet rồi chứ. Rom cũ của mình vẫn là bản từ Tháng 5/2011. Có lẽ máy Lởm chăng!?

ancola66

Super V.I.P
Bản Update cho phiên bản châu Á 1.28.707.2 > 1.35.707.1
*Đã sửa lỗi Font tiếng VIỆT trên màn hình khóa
*Không bị lỗi nháy nháy khi vào quản lý, gỡ bỏ ứng dụng
*Cảm ứng mượt hơn
*Pin đang theo dõi (Nhưng mình cài set CPU và để dòng MIN là 192000 >>> Pin khá tốt

DucLong

Super V.I.P
Đương nhiên là kết nối Internet rồi chứ. Rom cũ của mình vẫn là bản từ Tháng 5/2011. Có lẽ máy Lởm chăng!?

Bạn thử ngắt kết nối qua GPRS , chỉ kết nối qua wifi rồi vào web check thử xem đường chuyền thế nào, nếu nó vào tốt thì xem lại có cài thêm ứng dụng nào mới gây xung đột không. Chắc HTC Sensation chưa có máy lởm đâu.

anphubds

*Cảm ứng mượt hơn
*Pin đang theo dõi (Nhưng mình cài set CPU và để dòng MIN là 192000 >>> Pin khá tốt
Tình hình là dư này: máy em nó là Asia nhưng oái oăm là hàng HK (708) chứ không phải hàng Asia WWE (707). Vậy xin hỏi anh là có cách nào để em up đc quả ROM 707 kia không?

lebinh__hung

cách nhanh nhất là cắm vào pc rồi chọn "internet pass-through" là nó lấy kết nối internet của pc à

thanhcom

*Cảm ứng mượt hơn

Cho mình hỏi:Cài set CPU làm như thế nào?Xin cảm ơn

anphubds

Chán nhỉ, không có cách nào up ship ROM khác qua Goldcard như HD7 nhỉ. không biết có cao thủ nào ngâm cứu qua vụ này chưa ạ?

DucLong

Super V.I.P
Chán nhỉ, không có cách nào up ship ROM khác qua Goldcard như HD7 nhỉ. không biết có cao thủ nào ngâm cứu qua vụ này chưa ạ?

Tôi đã thêm cách update romship bằng file tải về [OTA] rồi đấy.

anphubds

Tôi đã thêm cách update romship bằng file tải về [OTA] rồi đấy.

Em đã thử qua cách này rồi, nhưng không có được. CID không phải nên nó không có up được. bản này là bản 707 chứ của em là Asia HK 708 nên không up được bản này. Thế em mới nói là nếu có cách up ROM dùng Goldcard qua YCable như HD7 để up ROM ship khác thì quá tuyệt.

DucLong

Super V.I.P
Em đã thử qua cách này rồi, nhưng không có được. CID không phải nên nó không có up được. bản này là bản 707 chứ của em là Asia HK 708 nên không up được bản này. Thế em mới nói là nếu có cách up ROM dùng Goldcard qua YCable như HD7 để up ROM ship khác thì quá tuyệt.

Ừ cách này chỉ up được khi máy của mình up rom ship nhưng phải đúng hệ. Trong bản rom châu á: hTC_Asia_WWE_1.35.707.1-1.28.707.2_release_198689
Khúc đầu là thông số sau khi up, khúc sau là thông số của rom gốc đó. Chắc đợi vài bữa nữa có S_OFF thì up thoải mái.

DucLong

Super V.I.P

Hôm nay đã có phiên bản Hong Kong - Asia_HK_1.35.708.1_Radio_10.43a.9007.00U:
http://down2.zhangku.com/htcrom/Sen...0U_10.51.9007.27_M3_release_198220_signed.zip