• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng Dẫn Sử Dụng Phoenix 2008 update FW Cho Nokia BB5

hhkkll

Hướng Dẫn Sử Dụng chi tiết Phoenix 2009 update FW Cho Nokia BB5

Ở diễn đàn này cũng đã có topic hướng dẫn mấy bạn về việc up FW bằng phoenix, nhưng do thời gian, topic chìm nổi không thuận tiện cho mấy bạn trong việc tìm hiểu về Phoenix, vì vậy mình xin mạo muội Post 1 bài hướng dẫn lại cho mấy bạn về thao tác up FW cho dòng Nokia BB5. Và với bài này, mình sẽ hướng dẫn và chia sẻ cho các bạn bản phoenix 2009 chứ hok phải là 2007 hay 2008. Nhìn về giao diện, không có j khác so với những bản đàn anh.

Mình đã Up lên mediafire để cho việc download đc đảm bảo.

Link: http://www.mediafire.com/?eyinylanwmu

* Đầu tiên mình xin nói rõ ưu và khuyết điểm của phần mềm này:

- Khuyết đầu tiên và cũng là lý do nó ít đc mấy bạn sd đó là vì nó khá nặng. các phiên bản đầy đủ lúc nào cũng giao động khoảng 130mb. Và nó đa số đc up lên RP.

- Ưu điểm: Về mức độ an toàn rất cao. Tất nhiên là hơn hẳn up online bằng NSU. Riêng bản thân mình Up và chạy lại FW khoảng trên dưới 30 lần thì thành công 100%. Và theo mình nghĩ nó rất ít khi bị lỗi < bên Jaf thỉnh thoảng và đặc biệt gần đây mình thấy có nhiều bạn la lỗi khi Up >

Xui lắm khi đang Up thì mất điện, hay con chó nhảy qua cộng Cap làm cap mất kết nối :D ( cái này thì chịu chết )

Và bây giờ mình xin hướng dẫn lại cách cài đặt và sử dụng

+ Đầu tiên mấy bạn down phiên bản phoenix về. link mediafire ở trên.
- Down FW mấy bạn cần để up dt về. có thể dùng Navifirm hay nguồn FW từ topnokia.ru hoặc khác.... Cái này đã hướng dẫn rất kĩ trên diễn đàn nên mình hok hướng dẫn nữa. mấy bạn tự làm đc mà :D

- Bước tiếp theo là tiến hành cài đặt. Các bạn cài theo thứ tự mình ghi theo số 1,2,3 nhé.
Mục First là những thứ cài đầu tiên, nó là Driver và 1 số tool hỗ trợ cho chương trình. Trong khi cài Phoenix, có nhiều khi báo error,
các bạn cứ cho nó wa, sau đó repair lại nhé ( chỉ ở 1 số máy thui, máy mình hok sao, máy thằng bạn lại bị :D) Lưu ý bản này chạy tốt trên XP sp2 bạn nhé, những bản win khác cũng như 1 số bản mod giao diện mình hok dám chắc. Cái Phoenixreg.exe không cần cài nhé bạn, chạy Fixer là đc.

- cài FW

Thế là đã xong phần cài đặt. bắt đầu qua phần Up FW. Mình xin lưu ý lại mấy bạn 1 chút, trước khi Up FW mấy bạn nên:

1. Sạc pin nhiều 1 chút, không nhất thiết phải đầy.
2. Tháo thẻ nhớ khỏi máy.
3. Để máy ở chế độ General.
4. Gắn cái sim trắng nếu có thể ( tránh trường hợp đang khi bắt đầu up thì có cuộc gọi hoặc tin nhắn)
5. Trong khi up mấy bạn không nên chạy cùng lúc chương trình khác trên máy, vì Phoenix khá nặng.
6. Không đụng chạm tới cộng Cap bạn nhé :D amen như chơy đey.

H mình bắt đầu công đoạn quan trọng nhé:

...Đầu tiên là đối với phone bình thường, Up Fw hay Reload FW.

1. Cắm cáp vào dt nối với PC.
2. Khởi động chương trình phoenix lần đầu.

- File > manage connections > New > tick vào USB rồi ấn Next > Next> Finish > Dùng mũi tên to bên phải để cho usb lên vị trí đầu tiên > apply > close.

- File > scan product. Nếu mọi thứ bình thường thì ở dòng dưới cùng phải có ghi thông số về máy của bạn. Nếu không đc=> kiểm tra lại cộng cáp của bạn nhé.

Đã ổn, mấy bạn tiếp tục nhé. Click vào Flashing ---> Fimware Update.
Lúc này nó sẽ hiện lên Productcode infomation. Phần Productcode là code ngôn ngữ của máy, bạn có nhể nhấn vào biểu tượng ... xem code (nếu mún đổi code, > nhớ mã số, thoát phoenix, dùng nss chuyển qua code đó rồi quay lại up).SW version là FW đó bạn.

Ok bạn ấn vào REFURBISH và chờ đợi. Phoenix sẽ tự động chạy và nạp FW, đến khi báo kết thúc, và Đt of bạn khởi động lại là đc.

... Đối với Dead phone

Theo riêng mình, cái này dành cho những phone bị lỗi khi Up FW bằng NSU hay bị lỗi gián đoạn khi up bằng Jaf. hoặc máy bị lỗi chương trình.
* Riêng đối với dòng máy S60v3 bị lỗi chương trình vì lý do: bị treo máy + không Restart đc -> tháo pin --> Lỗi chương trình, nếu máy đã hack thì không thể cứu đc bằng pp này, hoặc tỉ lệ rất thấp.

Các bạn làm như sau:

- Trong manage connections chọn No connection ở vị trí đầu tiên.

- File > open product > chọn product tương ứng.

- Flashing > firmware update - cửa sổ firmware update hiện ra.

- Tick vào ô Dead phone usb flashing.

- Ấn Restor User Product > ấn nút power của điện thoại khi chương trình yêu cầu > chương trình chạy bình thường> sau 5' là xong.Nếu hok đc mấy bạn thử ấn vào ReFurbish xem nhé.

Có gì sai xót mong Mod, Smod.... hỗ trợ thêm.
Mấy bạn có j thắc mắc có thể nêu ra để mọi người giúp.

Chúc mấy bạn thành công và có cảm giác Yomos khi tự tay mình Up FW cho con dế yêu of mình.

Nếu mấy bạn thấy hay và đáng quan tâm, xin hảy ủng hộ cho Topic of mình nhé, Xin cảm ơn ACE, cảm ơn Smod, Mod......

Chỉnh sửa cuối:

hhkkll

Smod hay Mod nào sửa giùm mình cái tiêu đề:( sử hoài hông đc. Sửa 2008 thành 2009 giùm mình. :H nãy ghi tầm bậy :D

bety

Xin giúpđỡ

Xin bạ giúp mình
mình đã thực hiên như bạn hướng dẫn nhưng khi đến phần Flash thì bị lổ như sau
The flashing failed. Do you like to retry the flashing?

HRESULT 0x84009004 (-2080337916)

Communication Streams: No message was received at given timeout
mong bạ giúp mình ,v e71 cùa mình không up online được mặc dù đả thử hết mọi cách

hhkkll

Xin bạ giúp mình
mình đã thực hiên như bạn hướng dẫn nhưng khi đến phần Flash thì bị lổ như sau

mong bạ giúp mình ,v e71 cùa mình không up online được mặc dù đả thử hết mọi cách

Posted via Mobile Device
Bạn format lại máy trước khi flash thử xem.

bety

mình đả thử mọi cach kể cả dùng JAF ,fortmat máy,cài lại win đều không được
mong các bạn giúp mình với

hhkkll

mình đả thử mọi cach kể cả dùng JAF ,fortmat máy,cài lại win đều không được
mong các bạn giúp mình với

Posted via Mobile Device
Bạn up lại cái log đi. Và nói rõ nó báo lỗi ntn.

bety

chính nó Đó bạn ơi

habaolinh

Super V.I.P
Bạn up = USB hay No Connection?
Nếu up = USB thì Máy phải mở nguồn, còn up = No connection thì tắt máy.
Khi up nhớ tắt PC Suite đi nhé.

hhkkll

chính nó Đó bạn ơi

Posted via Mobile Device

hhkkll

chính nó Đó bạn ơi

Posted via Mobile Device
Cái này là cái khug hiện ra, còn log lúc up nó là những dòng nhỏ chạy ở trong tab fw update đó.
Bạn có chắc là ấn vào Refurbish hok đó? Nếu ấn dòng Restore là hok đc đâu.
Eormat 4 ngón đi bạn.
Bạn ở đâu? Nếu gần, m có thể giúp.

bety

Mính đã thưc hiện đúng như bạn hướng dẫn,mình ở Phú nhuận bạn cho mình so phone để mình liên lạc
số phônn của mình 0913818789
mong tin bạn

hhkkll

Mính đã thưc hiện đúng như bạn hướng dẫn,mình ở Phú nhuận bạn cho mình so phone để mình liên lạc
mong tin bạn

Posted via Mobile Device
Lạy Chuá. Xa wá. M ở Bh-đồng nai, nhưng học ở thủ đức. Rất tiếc m đi xe bus đi học.
Bạn biết format bằng nss hay jaf hok? Thử lần nữa xem. Pó tay thật. Hok có log, hok mò đc. Bạn copy lên đây đi, nó là dòng nhỏ, chạy ở trong tab fw update lúc bạn bắt đầu ấn refurbish đó.

bety

File log

Flashing started
Creating product data items list
Product data items list created
Backing up data items
Backing up data items
Getting Data Package
Reading product state
Initializing datafile
DataItem "ProductProfile" version "1.0" set to defaults, skipping backup
Backup/restore result: 0 out of 1 items were not backed up
Backup complete
Flashing phone
Initializing
Asic CMT: Verifying communication to device...
Getting product info...
Unable to get Phone Info from ADL server 0x84009004
ERROR: Failed to set phone to flashmode
All operations completed
Product flashing failed.

hhkkll

Posted via Mobile Device
Sau khi ấn scan product, bạn có thấy chữ normal ở ngay dướ dòng Flashing hok?
Mà cái code ngôn ngữ off bạn có trog fw bạn down về hok? (tab fw update ở dòng product code nó sẽ hiện code_ngôn ngữ). Hay bạn fải ấn vào biểu tượg ... Ở dòng pruduct code để chọn?

bety

khi mình chạy updat thi no hien đủ như bạn nói
bạn cho mình số phone đi mình gọi trực tiếp

hhkkll

mong tin bạn

Posted via Mobile Device
Bạn thức khuya wa. Chiu hok noi. Lat m ll. H đi thi cái.

hhkkll

bạn chỉ mỉnh cách format bằng nss đi

Làm theo mình nhé bạn:D. hùi sáng có gọi mà hok đc :(

phone.Mở NSS lên:1. Bấm vào biểu tượng màutim(số 1).
2. Chọn quaTab phoneinfo
3. Bấm vào nút Scan ta sẽ thấy được thông số imel của phonen, có nghĩa là máy đã kết nối OK.
4. Chuyển qua Tab tools
5. đánh dấu vào ô fullfactory
6. Bấm vào nút reset,khi bạn thấy dòng reset factory done (góc phải, phiá dưới) > thành công.

Chỉnh sửa cuối: